เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5402 รบกวนขอภาพ พระยาฤทธิไกรเกรียงหาญ ด้วยครับ
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เอกชน

เมื่อ 07 ธ.ค. 13, 19:52

ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีภาพของท่านบ้างครับ  พอดีท่านเคยเป็นผู้บังคับหน่วยสารวัตรทหารยุคแรกๆ  เลยต้องการนำภาพมาลงในวีดีทัศน์ของหน่วยครับ  ขอบคุณครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 08:44

ไม่ทราบว่าภาพที่ต้องการคือ นายพลตรี พระยาฤทธิไกรดหรียงหาญ (สาย  ธรรมานนท์) หรือไมครับ
ถ้าใช่ก็คงเป็นภาพด้านล่างนี้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 10:55

ใช่แล้วครับ  ท่านนี้แหละครับ ขอบคุณมากเลยครับ ขอโทษที่ไม่ได้วงเล็บชื่อนามสกุลจริงของท่านครับ

ปล.ของอีกท่านหนึ่งที่อยากได้คือ พ.อ.พระยาวิเศษสัจจธาดาครับ ที่มีอยู่ภาพเลือนมากเลยครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 16:32

พระยาวิเศษสัจธาดา ไม่มีภาพครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 09:26

ปล.ของอีกท่านหนึ่งที่อยากได้คือ พ.อ.พระยาวิเศษสัจจธาดาครับ ที่มีอยู่ภาพเลือนมากเลยครับ

ใช่ภาพนี้หรือไม่

พ.อ.พระวิเศษสัจธาดา  หรือ พ.ต.หลวงอรรคสรกิจ (อิ่ม  ธรรมานนท์) สารวัตรใหญ่ทหารบกคนแรก 

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 09:53

จาก ประกาศพระราชทานนามสกุลครั้งที่ ๖ ราชกิจจานุเบกษา เล่มที่ ๓๐ หน้า ๑๒๙๗-๑๒๙๘ วันที่ ๒๑ กันยายน พ.ศ. ๒๔๕๖  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 10:49

นายทหารชั้นหัวหน้าในกรมยุทธนาธิการ เมื่อต้นปี พ.ศ. ๒๔๔๙

(แถวหน้าจากซ้าย)  ๑. นายพลตรี หม่อมชาติเดชอุดม (ม.ร.ว.สท้าน  สนิทวงศ์ – ต่อมาเป็น รายพลเอก เจ้าพระยาวงษานุประพัทธ์ เสนาบดีกระทรวงคมานาคม)  เสนาธิการทหารบก  ๒. นายพลโท พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นนครไชยศรีสุรเดช (จอมพล พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช เสนาบดีกระทรวงกระลาโหม) ผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ และราชองครักษ์พิเศษ  ๓. นายพลเอก สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร (พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยูหัว) จเรทัพบก และราชองครักษ์พิเศษ  ๔. นายพลตรี พระยาสีหราชเดโชไชย (ม.ร.ว.อรุณ  ฉัตรกุล – ต่อมาเป็น จอมพล เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต เสนาบดีกระทรวงกระลาโหม) รองผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ  ๕. นายพลตรี พระยาวรเดชศักดาวุธ (แย้ม  ณ นคร – ต่อมาเป็น นายพลเอก เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต เสนาบดีกระทรวงกลาโหม) ปลัดทัพบก ๖. นายพันเอก พระประสิทธิ์ราชศักดิ์ (สาย  ธรรมานนท์ – ต่อมาเป็น นายพลตรี พระยาฤทธิไกรเกรียงหาญ) ผู้ช่วยจเรทัพบก
(แถวที่สองจากซ้าย)  ๑. นายพันโท พระสุรเดชรณชิต (อุ่ม  อินทรโยธิน – ต่อมาเป็น นายพลเอก เจ้าพระยาพิชเยนทรโยธิน สมุหราชองครักษ์ในรัชกาลที่ ๗) ผู้บังคับการกองโรงเรียนทหารบก  ๒. นายพันเอก พระยาวิชิตณรงค์ (คืบ  สุวรรณทัต) ยกรบัตรทัพบก  
(แถวบนจากซ้าย) ๑.นายพันเอก พระยาสโมสรสรรพการ (ทัด  ศิริสัมพันธ์ – ต่อมาเป็น นายพลโท พระยาสโมสรสรรพการ เจ้ากรมสรรพาวุธทัพบก) เจ้ากรมยุทธโยธา  ๒. นายพันตรี พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร (นายพลเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน เสนาบดีกระทรวงพาณิชย์) ผู้ช่วยกรมกลาง  กรมยุทธนาธิการ  ๓. นายพันเอก สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ (จอมพล สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เสนาธิการทหารบก) ผู้ช่วยผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ  ๔. นายพันเอก พระกันภยุบาทว์ (ม.ล.สุวรรณ) เจ้ากรมสรรพยุทธ

พระนามและนามรวมทั้งตำแหน่งในคำบรรยายภาพเป็น พระยศ พระอิสริยศักดิ์ รวมทั้งยศ บรรดาศักดิ์ และตำแหน่ง ในเวลาที่ฉายภาพนี้  (ส่วนรายละเอียดในวงเล็บคือ พระยศและพระอิสริยศักดิ์กับตำแหน่งครั้งสุดท้าย  กับนามเดิม ยศ บรรดาศักดิ์ รวมทั้งตำแหน่งครั้งสุดท้ายของท่านนั้นๆ

เปรียบเทียบ ๒ ภาพนี้ ดูต่างกันมาก ฮืม

เป็นหนึ่ง
อสุรผัด
*

เอกชน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ธ.ค. 13, 06:24

ก่อนอื่นต้องขอบพระคุณ คุณเพ็ญชมพูด้วยครับ  จากภาพด้านบน ภาพด้านซ้ายน่าจะถ่ายเมื่อยศสูงสุดแล้วจึงทำให้ใบหน้าท่านเปลี่ยนไปบ้าง ส่วนภาพด้านขวาเคยเห็นเหมือนกันแต่ไม่ทราบว่ามีท่านอยู่ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 22:49

เป็นไปได้ไหมว่าภาพหมู่ บรรยายชื่อผิด   ทั้งสองท่านโครงหน้าไม่เหมือนกันเลยนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์