เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 26201 จุดเริ่มต้นแห่งการปฏิวัติวัฒนธรรมจีน - ความเก่าเหมือนละคร แล้วย้อนดูตัว
han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 พ.ย. 13, 23:13

อักษรที่เขียนในถ้วยใบนี้มาจากบทกวีจีนที่เรียกว่าบทกวีแบบ “ฟู่” (赋:fu) ของจีน บทกวีมี ชื่อว่าหลังกำแพงสีชาด (后赤壁赋:hou chi bi fu)คำว่ากำแพงสีชาดนี้ไม่ใช่กำแพงจริงๆ แต่เป็นชื่อสถานที่ริมน้ำอันเป็นสนามรบแต่โบราณตั้งอยู่บนมณฑลหูเป่ยในปัจจุบัน (湖北:hu bei) ซึ่งแต่เดิมถือเป็นเขตฮวงโจว(黄州:huang zhou) 

บทกวีนี้เป็นบทประพันธ์ของซูซื่อ (苏轼:shu shi) กวีสมัยซ่งเหนือ ซึ่งถือเป็นกวีชื่อดังหนึ่งในแปดคนของยุคถังและยุคซ่ง เขียนตอนถูกขับเนรเทศไปเมืองฮวงโจว โดยเขียนต่อจากเรื่องแรกคือ “ก่อนกำแพงสีชาด” (前赤壁赋:qian chi bi fu) เนื้อหาบทกวีเน้นการบรรยาทิวทัศน์ริมฝั่งน้ำ ทั้งถ่ายทอดความรู้สึกของผู้ประพันธ์ลงในบทกวี

ต่อไปนี้เป็นเนื้อหาเต็มๆของบทกวีนี้มีดังนี้ เป็นภาษาจีนโบราณ ไม่เหมือนกับปัจจุบัน

是岁十月之望,步自雪堂,将归于临皋。二客从予,过黄泥之坂。霜露既降,木叶尽脱。人影在地,仰见明月,顾而乐之,行歌相答。  

已而叹曰:“有客无酒,有酒无肴,月白风清,如此良夜何?”客曰:“今者薄暮,举网得鱼,巨口细鳞,状如松江之鲈。顾安所得酒乎?”归而谋诸妇。妇曰:“我有斗酒,藏之久矣,以待子不时之须。”   
于是携酒与鱼,复游于赤壁之下。江流有声,断岸千尺,山高月小,水落石出。曾日月之几何,而江山不可复识矣!予乃摄衣而上,履巉岩,披蒙茸,踞虎豹,登虬龙,攀栖鹘之危巢,俯冯夷之幽宫。盖二客不能从焉。划然长啸,草木震动,山鸣谷应,风起水涌。予亦悄然而悲,肃然而恐,凛乎其不可留也。反而登舟,放乎中流,听其所止而休焉。  

时夜将半,四顾寂寥。适有孤鹤,横江东来。翅如车轮,玄裳缟衣,戛然长鸣,掠予舟而西也。须臾客去,予亦就睡。梦一道士,羽衣蹁跹,过临皋之下,揖予而言曰:“赤壁之游乐乎?”问其姓名,俯而不答。“呜呼!噫嘻!我知之矣。畴昔之夜,飞鸣而过我者,非子也邪?”道士顾笑,予亦惊寤。开户视之,不见其处。

จากรูปถ่ายจะเป็นบทกวีวรรคที่ว่า "划然长啸,草木震动,山鸣谷应,风起水涌。予亦悄然而悲,肃然而恐,凛乎其不可留也。反而登舟,放乎中流,听其所止而休焉。 "

ถ้วยประเภทนี้ยากจะบอกว่าทำช่วงใด ขอให้ท่านผู้เป็นเจ้าของลองคว่ำถ้วยดู แล้วดูที่ก้นถ้วยว่ามีอักษรตราใดๆ ตรงนั้นจะบอกยุคที่ผลิต ตลอดจนชื่อโรงงานสถานที่ ทำให้พอกำหนดอายุได้
แต่พึงแจ้งไว้นิดหนึ่งเดี่ยวนี้ของปลอมเยอะแยะมาก พึงระวัง
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ธ.ค. 13, 20:24

เป็นมรดกตกทอดมาครับ
อักษรที่อยู่บนฝาและก้นถ้วยเหมือนกันครับ 

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ธ.ค. 13, 20:32

ใบนี้ไม่มีอักษรอะไรเลยครับ

han_bing
นิลพัท
ตอบ: 1622

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 ธ.ค. 13, 21:14

เป็นอักษรคำว่า "โซว่" หรือที่แต้จิ๋วออกเสียงว่า "ซิ่ว" แปลว่าอายุยืนครับ

ตัวย่อเขียนเช่นนี้ 寿 shou

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 ธ.ค. 13, 22:50

ขอบคุณครับ  คงไม่ผิดห้องนะครับ  ขออีกสักสองสามใบนะครับ

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 06:09

หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ก็ขออนุญาตด้วยอีก 1 ภาพครับ  อายจัง

เป็นเศษเครื่องกระเบื้องเคลือบ (น่าจะเป็นชาม) ถูกพบที่บริเวณเมืองเก่าห้วยลึก อ.ท่าสองยาง จ.ตาก พร้อมกับเศษกระเบื้องชิ้นเล็กชิ้นน้อยอีกมากมายและถูกเก็บรักษาไว้ที่ชมรมอนุรักษ์ฯ ของท้องถิ่นเป็นอย่างดีครับ ชิ้นนี้มีอักษรที่ค่อนข้างชัดเจน (ไม่เลือนไม่เสียหาย) ไม่ทราบว่า้พอจะแปลความหมายและทราบยุคสมัยได้หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ  อายจัง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 15:02

ของคุณ mrpzone เขียนด้วยภู่กันว่าสร้างสมัยราชวงศ์หมิง 大明 รัชสมัยไหนอ่านไม่ออก เดี๋ยวลองเทียบดูครับ ถ้าเป็นของจริงก็นานพอดูครับ

ส่วนของ คุณ puyum งามมากๆ ครับ แต่ผมไม่ทราบว่าจริงหรือปลอม เคยดู porcelain ที่ Victoria and Albert Museum ที่ว่าดีหนักหนา ก็ไม่ได้งามเลย ถ้าเอามาวางขายในร้านของเก่าผมก็ไม่ซื้อครับ บางชิ้นก็ขี้เหล่มากๆ ของทำใหม่บางอันยังถูกใจมากกว่าครับ

ตามธรรมเนียมของที่ว่าแพงๆ นั้นก้นถ้วยจะเขียนสร้างในราชวงศ์ และรัชกาลครับ ที่เห็นว่าเขียนตัวซิ่วอย่างเดียวอาจสร้างโดยเตาเอกชนครับ

ขอแก้ไขครับ
เพิ่งมาเห็นว่ามีคนตอบไปแล้ว จะลบก็เสียดาย รอผู้รู้จริงมาตอบนะครับ
mrpzone
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 08 ธ.ค. 13, 19:00

ของคุณ mrpzone เขียนด้วยภู่กันว่าสร้างสมัยราชวงศ์หมิง 大明 รัชสมัยไหนอ่านไม่ออก เดี๋ยวลองเทียบดูครับ ถ้าเป็นของจริงก็นานพอดูครับ

ส่วนของ คุณ puyum งามมากๆ ครับ แต่ผมไม่ทราบว่าจริงหรือปลอม เคยดู porcelain ที่ Victoria and Albert Museum ที่ว่าดีหนักหนา ก็ไม่ได้งามเลย ถ้าเอามาวางขายในร้านของเก่าผมก็ไม่ซื้อครับ บางชิ้นก็ขี้เหล่มากๆ ของทำใหม่บางอันยังถูกใจมากกว่าครับ

ตามธรรมเนียมของที่ว่าแพงๆ นั้นก้นถ้วยจะเขียนสร้างในราชวงศ์ และรัชกาลครับ ที่เห็นว่าเขียนตัวซิ่วอย่างเดียวอาจสร้างโดยเตาเอกชนครับ

ขอแก้ไขครับ
เพิ่งมาเห็นว่ามีคนตอบไปแล้ว จะลบก็เสียดาย รอผู้รู้จริงมาตอบนะครับ

ขอบคุณท่าน hobo มากครับ  ยิงฟันยิ้ม 

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงแท้หรือเปล่า? แต่พบที่เมืองเก่าเลยคิดว่าน่าจะเป็นของจริงครับ เพิ่งทราบว่ามีธรรมเนียมเขียนก้นถ้วยว่าสร้างในราชวงศ์และรัชกาลไหน ถ้าเป็นแบบนี้ก็พอสันนิษฐานอายุอานามได้ง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

crop เฉพาะตัวอักษรและปรับแสงสีนิดหน่อย น่าจะพออ่านได้ชัดเจนขึ้นอีกนิดนะครับ  อายจัง

hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 09 ธ.ค. 13, 04:54

ปกติก้นถ้วยจะเขียนปีรัชสมัยด้วย ถ้าเป็นของที่ทำจากเตาหลวงนะครับ ของที่เอามาให้ดูแถวขวาเขียนต้าหมิง ส่วนแถวซ้ายคงเป็นรัชสมัย ผมอ่านไม่ออกครับ หวัดมากๆ และไม่มีความรู้ภาษาจีนพอที่จะตอบ อาศัยอ่านเทียบกับของที่ผมมีซึ่งก็เป็นของต้าชิง รัชสมัยเก่าที่สุดก็ย้อนไปแค่กวงสู ไม่มีปัญญาซื้อที่เก่าไปกว่านั้นเพราะแพงเกินครับ  ร้องไห้

สมัยโบราณเตาเอกชนก็มีการเขียนคำกลอนเพราะๆ ความหมายดีๆ ที่ก้นถ้วย ต่อมาก็ประทับตราของร้านลงไป รุ่นหลังสุดนี่เขียนเลยว่าสมัยสาธารณรัฐ ที่ว่าจงกวั๋วนั่นแหละครับ หลังจากปี 1970 โดยประมาณก็เริ่มใช้ยี่ห้อของตัวเองแถมยังปลอมตราต้าชิงอีก จริงๆ ปลอมๆ อย่าไปสนเลยครับ อย่างที่ผมว่าของอยู่ใน museum ที่ตกทอดกันมาตั้งแต่สมัยเก่าก็ใช่ว่าจะสวย เคยเห็นถ้วย/ชามสมัยควีนแอนน์ที่ porcelain เริ่มแพร่เข้าไปในยุโรป ถ้วยตราไก่เรายังมีความงามทางศิลป์มากกว่าอีกครับ ผมเคยเห็นการประมูลแจกันสมัยเฉียนหลงอันหนึ่งที่อังกฤษไม่ได้งามไปกว่าที่ทำเลียนแบบเลย คนจีนมาประมูลเอาไป 42 ล้านปอนด์สเตอลิง ของเก่านี้เหมือนซื้อลม ถ้วยใบเดียวกันถ้ามีประวติย้อนไป 200 ปี ตกทอดกันมาแม้จะไม่สวยก็แพงกว่าของสวยๆ ที่สร้างใหม่เป็นหมื่นเท่า ถามว่าเราซื้ออะไรครับ ตกทอดไปถึงรุ่นลูกหลานที่ไม่รู้ประวัติก็เป็นแค่ถ้วยร้าว กะลาแตกใบเดียวเท่านั้น ใส่น้ำก็รั่ว คิดว่าของเราดีแล้วก็สบายใจเถอะครับ อย่าหลงกลไปกับพวกค้าของเก่าเลยครับ
mrpzone
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 ธ.ค. 13, 01:15

อยากเห็นแจกันสมัยเฉียนหลงที่ท่าน hobo กล่าวถึงก็เลยลองค้นดูครับ  ยิงฟันยิ้ม

เจอข่าวที่เว็บผู้จัดการ ตามข่าวบอกไว้ว่าผู้เอามาประมูลได้รับมรดกมาแบบฟลุคๆ จากบ้านพ่อแม่ที่ลอนดอน แจกันใบนี้ประมูลในวันที่ 11 พ.ย. 2553 โดยผู้ประมูลเป็นคนจีนเคาะราคาที่ 43 ล้านปอนด์ (69.2 ล้านดอลลาร์สหรัฐ) ทำให้กลายเป็นแจกันที่มีมูลค่าสูงที่สุดในโลกไป

เอเอฟพี - แจกันจีนศตวรรษที่ 18 ทุบสถิติราคาประมูลถึง 43 ล้านปอนด์ (69.2 ล้านดอลลาร์สหรัฐ) ผู้ซื้อชาวจีนชนะการประมูลซื้อแจกันลายครามสมัยจักรพรรดิเฉียนหลงแห่งราชวงศ์ชิง ซึ่งสูง 40 เซนติเมตร ด้วยสนนราคาสูงลิบ ที่บริษัทประมูลเล็กๆ ในลอนดอนเมื่อวันพฤหัส (11 พ.ย.) พร้อมทั้งให้ความเห็นว่า “แจกันใบนี้ เป็นสิ่งที่สวยงามที่สุดที่เขาเคยพบนอกประเทศจีนในรอบทศวรรษที่ผ่านมา”

สนนราคาของแจกันล้ำค่าใบนี้ บวกกับค่าธรรมเนียมอีก 20 เปอร์เซ็นต์ ทำให้ผู้ซื้อชาวจีนต้องควักกระเป๋าจ่ายเป็นเงินทั้งสิ้น 51.6 ล้านปอนด์ คาดว่าจะเป็นงานศิลปะจีนที่มีราคาประมูลสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ทำลายสถิติเดิมของม้วนภาพสมัยราชวงศ์ซ่ง ซึ่งถูกนำมาประมูลที่บริษัทเป่ยจิง โพลี อินเทอร์เนชั่นแนล ในเดือน มิ.ย.ที่ผ่านมา และได้ขายออกไปในราคา 65.8 ล้านดอลลาร์สหรัฐ

และได้ข้อมูลเกี่ยวกับการประมูลแจกันนี้เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยที่เว็บปาล์มพลาซ่า

ข้อมูลของแจกัน : อายุแจกันประมาณ ค.ศ. 1740 (270 ปี) ถือเป็นชิ้นงานเซรามิกจีนในยุคนั้นที่เหลือรอดมาและอยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ที่สุด ไม่ทราบตัวผู้ประมูลได้ที่แท้จริงคาดว่าเป็นมหาเศรษฐีชาวจีน แจกันถูกประมูลไปด้วยมูลค่า 43 ล้านปอนด์ โดยราคานี้ยังไม่รวมค่านายหน้าและภาษีอีก 20% ถือเป็นราคาประวัติศาสตร์และศิลปะจีนที่แพงที่สุดในตอนนี้

ที่มาของแจกัน : ไม่ทราบที่มาอย่างชัดเจนว่าแจกันหลุดรอดออกมาจากราชวังได้อย่างไร แต่ที่นำมาประมูลเพราะในครอบครัวคนจีนครอบครัวหนึ่ง หลังจากพ่อแม่เสียชีวิต หลังจากงานศพ ลูกๆ จึงไปเคลียร์บ้านทำความสะอาด พบแจกันใบนี้วางอยู่ใช้เป็นที่คั่นหนังสือ เค้าไม่ทราบเลยว่าแจกันนี้จะมีราคาแค่ไหนจึงนำไปตีราคา ซึ่งตอนแรกเอาไปให้นายหน้าทั่วไป เค้าตีราคาออกมา 800 ปอนด์ (40,000 บาท) แต่เมื่อนำไปให้นายหน้าอีกรายและผู้เชี่ยวชาญจากพิพิธภัณท์ตีราคาพบว่าเป็นของจริงมีมูลค่าสูงมาก เจ้าของแจกันจึงนำออกประมูลและสุดท้ายขายได้ในราคา 43 ล้านปอนด์ (2,107 ล้านบาท)

สงสัยต้องไปคุ้ยดูที่ห้องพระ เผื่อจะเจอซักใบสองใบไปประมูล  ยิงฟันยิ้ม

puyum
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 11 ธ.ค. 13, 10:07

ของผม ความคิดเห็นที่ ๑๔  ๑๗ ๑๙ ครับ  ก็ไม่ได้จะซื้อขายครับ  
ของตกทอดมาจากรุ่นพ่อแม่ ก็อยากรู้ว่าอักษรจีนนั้นเขียนว่าอะไร มีความหมายอย่างไร เก่าแก่ขนาดไหน
จะจริงหรือเรียนแบบ ก็คงไม่เป็นไร ตกทอดไปยังลูกหลานเขาจะได้รู้และภูมิใจครับ                                                                                                                      
ขอต่ออีกสักใบ  ขอบคุณครับ

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ธ.ค. 13, 16:17

ที่มาของแจกัน : ไม่ทราบที่มาอย่างชัดเจนว่าแจกันหลุดรอดออกมาจากราชวังได้อย่างไร แต่ที่นำมาประมูลเพราะในครอบครัวคนจีนครอบครัวหนึ่ง หลังจากพ่อแม่เสียชีวิต หลังจากงานศพ ลูกๆ จึงไปเคลียร์บ้านทำความสะอาด พบแจกันใบนี้วางอยู่ใช้เป็นที่คั่นหนังสือ เค้าไม่ทราบเลยว่าแจกันนี้จะมีราคาแค่ไหนจึงนำไปตีราคา ซึ่งตอนแรกเอาไปให้นายหน้าทั่วไป เค้าตีราคาออกมา 800 ปอนด์ (40,000 บาท) แต่เมื่อนำไปให้นายหน้าอีกรายและผู้เชี่ยวชาญจากพิพิธภัณท์ตีราคาพบว่าเป็นของจริงมีมูลค่าสูงมาก เจ้าของแจกันจึงนำออกประมูลและสุดท้ายขายได้ในราคา 43 ล้านปอนด์ (2,107 ล้านบาท)[/color]

ถ้าหลุดมาจาก กู้กง จริง ๆ  ก็เป็นผลงานของอดีตทหารพรรคกว่ามินตั๋งล่ะครับ แสดงว่าบรรพบุรุษของผู้คนพบ ต้องเคยเป็นทหารหรือมีตำแหน่งหน้าที่เกี่ยวข้องกับรัฐบาลของ ท่านเจียงไคเช็ค เพราะว่าก่อนที่ท่านเจียง จะอพยพไปไต้หวัน ก็ได้มีการ กวาดเอาของเกือบทุกชิ้นที่อยู่ใน กู้กง ส่งลงเรือขนส่งไปไต้หวันครับ ตอนนี้เป็นที่รู้กันว่า ถ้าอยากจะดูของดีกว่าในพิพิธภัณฑ์ของกู้กงในปัจจุบัน ต้องไปดูที่พิพิธภัณฑ์ในไต้หวันแทนครับ กู้กง ว่าเยอะ ไปเจอที่ ไทเป ก็จะลืมที่ กู้กง ไปเลยครับ

อีกสมมติฐานหนึ่งที่เป็นไปได้คือ ของที่ยังขนไปไม่หมด แล้วเจ้าหน้าที่พรรคคอมไปเจอก่อน ก็มีสิทธิจะฉกเอาไปเป็นของส่วนตัวได้ครับ 

ไม่ข้อใด ก็ข้อหนึ่งล่ะ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 03:31

ของที่ไปอยู่อังกฤษเป็นของที่ทหารฝรั่งหยิบติดมือ (= ขโมย) เอาไป ตอนที่เผาพระราชวังฤดูร้อนหยวนหมิงหยวนครับ บางอันงามมากๆ เป็นหยก บางอันเป็นอ่างทองแดง สืบไปสืบมาเกินกว่าครึ่งตกทอดมาโดยมีบรรพบุรุษเป็นทหาร แต่เดี๋ยวนี้ฝรั่งเริ่มมีความละอาย บอกว่าไม่ทราบที่มากันเยอะ เพราะพวกนี้โดนเรียกว่า looter ตรงๆ ตอนที่รายการ Antique Road Show ของ BBC ออกมาใหม่ๆ ตามประเมินราคาของเก่าที่หลบอยู่ในหมู่บ้านต่างๆ ทุกตอนต้องมีของจีนหลุดออกมาครับ ถ้าได้ของจีนดีๆจากอังกฤษนี่ไม่แปลก เพราะบรรพบุรุษเขาขโมยมาจากพระราชวังโดยตรงเลยทีเดียว

ที่อังกฤษก่อนจะมี ebay จะมีความพิเศษอยู่อย่างหนึ่งคือมีร้านของเก่าหรือ collectables อยู่แทบทุกย่าน มีของดีๆ ทั้งนั้นครับ เพราะบางทีต้องย้ายบ้านเอามาขายที่นี่ก็มี มีของหมุนเวียนมาเรื่อยๆ ตาดีได้ตาร้ายเสีย บางทีมีชุดกระเบื้องของยี่ห้อดีๆ หลุดมาเพียงใบสองใบ ต้องไปหลายๆ ร้าน หลายๆ ปีกว่าจะครบครับ ชวนให้นึกถึงสมัยรัชกาลที่ 5 ที่เล่นโต๊ะกิมตึ๋ง หลังๆ มี ebay คนเอา list เอง ขายเอง ร้านเหล่านี้ปิดตัวกันไปมาก น่าเสียดายครับ แถมยังมีของปลอมออกมาเต็มไปหมด ผมนิสัยไม่ดีเห็นอันปลอมแน่ๆ แล้วหมั่นไส้ สียังไม่แห้งเลยบอกว่าเป็นสมัยราชวงศ์หมิง อย่างนี้ผมแกล้ง bid ทุกกรายครับ แล้วมันก็จะมาสู้เราเพื่อให้เราให้ราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ แต่พอมีคนมาให้ราคามากกว่าผมก็ปล่อย ไม่เล่นอีก แค่นี้มันก็ต้องจำใจขายราคาต่ำๆ และเสียค่า fee ผมแกล้งจนพวกปลอมนี้ปิดไปหลายร้านครับ

ส่วนแจกันอันด้านบนที่ว่าเอาไปเป็นที่คั่นหนังสือนั้น เข้าใจว่าแปลมาจากภาษาอังกฤษว่า bookends เพราะอะไรหนักๆ เขาก็เอามากั้นหัวท้ายแถวหนังสือ จะเป็นแจกัน ก้อนหิน ได้ทั้งนั้นครับ

hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 20 ธ.ค. 13, 03:23

ความคิดเห็นที่ 25 น่าจะเป็นชื่อร้านครับ ส่วนอันนี้เอาของปลอมมาให้ดูครับ อันนี้ปลอมแน่ๆ คนขายเป็นคนจีน ทำออกมาเป็นชุดๆ ละมากๆ ลายหรือแบบเดิมๆ นี่แหละครับ ผมติดตามมานานพอสมควร แล้วผมจะทยอยตอบนะครับ ขอค้นหนังสือก่อนครับ หนังสือที่ฝรั่งทำรวมกับจีนมีภาพสวยๆ เยอะมาก อยากจะเอามาลงเหมือนกันครับ

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์