เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 10874 ประวัติศาสตร์กรีก
l,=kp
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 30 พ.ค. 01, 02:21

ผมไม่แน่ใจว่ามีประวัตฺศาสตร์กรีกแบบเป็นรูปเป็นร่างหรือเปล่า ทำไมอ่านเจอแต่เทวดาฝรั่งกับนักปรัชญาและเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 03:18

แบบที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับเทวดาน่าจะเรียกว่าเทพนิยายกรีกมากกว่าประวัติศาสตร์นะครับ

ประวัติศาสตร์ของกรีกนี่น่าจะเป็นเรื่องใหญ่นะครับเพราะเป็นแหล่งอารยธรรมของโลก
แถมกรีกยังแบ่งเป็นตั้งหลายเมือง ... มีกษัตริย์เด่นๆ มากมายเช่น พระเจ้าอเล็กซานเดอร์เป็นต้น
แถมยังมีนักปรัชญา นักคิดอีกเยอะแยะเช่น อริสโตเติล อาคีมีดิส ...
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 14:44

l,=kp คือสมชายน่ะครับ ตอนพิมพ์ชื่อไม่ได้เปลี่ยนภาษา ขออภัย
เท่าที่คิดเอาเองคงจะเป็นเพราะจารึกต่างๆถูกทำลายในสงคราม เหลือให้เรารู้เพียงเล็กน้อย ต่างจากอียิปต์โบราณ ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 08:53

ประวัติศาสตร์ก็ส่วนประวัติศาสตร์ค่ะ  วรรณคดีกรีกมาจากตำนานและโศลกต่างๆของกวีกรีก  เป็นคนละเรื่องกัน อย่างที่คุณ Jor ตอบ
ถ้าจะศึกษาโดยตรงก็มีให้ศึกษา  แต่ความสำคัญของอารยธรรมกรีก ผ่านโรมัน ตกทอดมาถึงยุโรปจนลงมาถึงอังกฤษ( แล้วถ่ายทอดมาถึงไทยซึ่งรับวัฒนธรรมตะวันตก)อยู่ที่ศิลปะและวรรณคดีมากกว่าประวัติศาสตร์  
หลักสูตรทางด้าน Liberal Arts ก็เลยเน้นไปทางนั้น
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 00:15

ผมก็มิได้บอกว่าเป็นเรื่องเดียวกันน่ะครับ
ิอารยธรรมกรีกเกิดขึ้นประมาณ 1000 ปีก่อน คศ. นักโบราณคดีแบ่งยุคกรีกโบราณมาได้ 4-5 ยุคผมจำไม่ได้แน่นอน แต่ไม่สามารถลงลึกได้เหมือนกับอียิปต์ ( ที่ผมรู้ ) คงมีแต่สภาพคร่าวๆของความเป็นอยู่ และเรื่องราวของตำนานต่างๆ  ผมก็เลยคิดว่ามันน่าจะมีสาเหตุมาจากสงครามที่ทำลายหลักฐานต่างๆไป ส่วน alexander the great นั้นคิดว่ายังพอสืบเสาะได้เพราะเคยเข้ามาถึงอินเดีย
ปะกากะออม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 08:36

เทพนิยายกรีก หรือตำนานเรื่องเล่าในมหากาพย์ของโฮเมอร์   มีเค้าเรื่องราวยุคโบราณของกรีก(ก่อนสมัยนครรัฐ)ด้วยนะคะ

หากตัดเรื่องราวของเทพออกไป ส่วนที่เหลืออยู่จะเป็นส่วนหนึ่งของอดีต ตั้งแต่เรื่องของไมโนอัน ครีต  อารยธรรมไมซีเนและทรอย เป็นต้น  เคยมีนักโบราณคดีอาศัยตำนานนี้แหละขุดค้นจนพบร่องรอยเมืองเก่า เช่น ซากเมืองทรอยที่ทับถมกันถึง 9 ชั้น

เพียงแต่หลักฐานที่ชัดเจนประเภทจารึกไม่ปรากฏเท่าของอียิปต์กระมัง จึงทำให้การปะติดปะต่อเรื่องต้องพึ่งโบราณคดีเป็นส่วนใหญ่
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 00:41

อือ กรีกมายึดอียิปต์ในภายหลังนี่คะ  เมืองอเล็กซานเดรียที่เป็นเมืองสำคัญของอียิปต์ตราบจนกระทั่งอาษาจักรกรีก-อียิปต์ล่มสลายไปก็ตั้งตามชื่อ
พระเจ้าอเล็กซานเด้อร์มหาราช  โทเลมี อริสโตเติ้ล เป็นชาวกรีกก็ไปสอนหนังสือพวกโรมัน  วัฒนธรรมเทคโนโลยีของกรีกนี่  
พวกโรมันก็ดูดซับไปเป็นส่วนมาก  แต่มาถูกลบเลือนไปด้วยพวกโป๊ปในภายหลังนี่แหละค่ะ  
เช่นเอากระดาษที่จดวิชาต่างๆที่ชาวกรีกทำไว้ไปลบเขียนคัมภีร์ไบเบิล  เมื่อไม่นานมานี้เอง  
เพิ่งจะอ่านงานวิจัยที่เค้าถ่ายภาพคัมภีร์เก่าๆที่จดบัตทึกเรื่องชาวคริสต์  ด้วยกล้องไฮเทคชริดหนึ่ง  ไม่แน่ใจว่าเป็นกล้องอะไร  
แต่ทำให้เห็นรอยขึดเขียนที่ถูกลบไปก่อน  ปรากฏว่าเป็นตำราคณิตศาสตร์ที่ก้าวหน้ามากเลยค่ะ

คลีโอพัตราซึ่งครองอาณาจักกรีก-อียิปต์คนสุดท้าย  ก็สืบเชื้อสายมาจาก พระเจ้าอเล็กซานเด้อร์ เหมือนกันค่ะ  เห็นว่ากำลังมี หรือเพิ่งจะมี เอ็กซิบิต
ว่าคลีโอพัตราเป็นใคร ด้วยหลักฐานใหม่ๆที่ลอนดอน  เพิ่งเห็นข่าวซักเดือนนึงมาได้นี่แหละค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 20:04

เฮโรโดตุส เป็นกรีกหรือโรมัน? จำไม่ได้ชัดครับ
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 พ.ค. 01, 23:58

เป็นกรีกครับ ประมาณ 400-500 ปีก่อน คศ. จำที่แน่นอนไม่ได้แล้ว เป็นบิดาแห่งประวัติศาสตร์
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 พ.ค. 01, 02:26

ขอบคุณครับ
นั่นสิ ผมก็คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นกรีก แต่ไม่ค่อยแน่ใจตอนแรก

อย่างนั้นอย่างน้อยประวัติศาสตร์กรีกก็หาศึกษาจากงานของเฮโรโดตุสได้คนหนึ่งล่ะมั้งครับ (รวมทั้งงานของลูกศิษย์แกด้วย)
Joe
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 พ.ค. 01, 03:47

เอ็กซิบิต เรื่องคลีโอพัตรา ที่พี่พวงร้อยว่า ผมเห็นแว็บๆในทีวีเหมือนกันครับ
แต่ไม่ได้ไปดู ( ผมอยู่บ้านนอก ฮือๆๆ ) ดูในทีวีไม่ได้รายละเอียดเท่าไหร่นัก
รู้สึกว่ามีแสดงภาพวาดของคลีโอพัตราในสมัยต่างๆ หน้าตาแปลกๆต่างกันไป
จำได้ว่าสัญลักษณ์ที่สำคัญของพระนางคือ จะสวมมงกุฎที่เป็นรูปงูเห่าสามตัว
ถ้าพบรูปปั้น หรือรูปวาดอียิปต์ที่สวมมุงกฎงูสามตัวแสดงว่าเป็นรูปพระนาง
( นอกเรื่องกรีกไปหน่อยขออภัยครับ อุๆๆ )

น่าสงสัยเหมือนกันว่าคลีโอพัตราจะมีผิวสีอะไร จะออกคล้ำๆ เหมือนคนอียิปต์พื้นเมือง
หรือ จะเป็นผิวขาวเพราะว่าสืบเชื้อสายกรีกมาจากพระเจ้าอเล็กซานเดอร์

( ปล..อาทิตย์ที่ผ่านมาพึ่งไปดูภาพยนต์เรื่อง เดอะมัมมี มาครับ สนุกดี ... อิอิ )
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 พ.ค. 01, 14:21

ได้ข่าวมาหลายปีแล้วครับที่ว่าพระนางคลีโอพัตราเป็นฝรั่ง แต่นักโบราณคดียังไม่ยืนยัน กว่าจะพิสูจน์ได้แน่ชัดก็หลายปี พวกฝรั่งนี่ทำอะไรชักช้าเนอะ
คุณเฮ ได้ชื่อว่าเป็นบิดาฯ เพราะว่าบันทึกเหตุการณ์การรบของกรีกไว้ โดยได้ระบุสาเหตุแห่งการรบไว้ด้วย มั้ง คือ มีที่มาที่ไปของเหตุการณ์ ก็เลยได้รับการยกย่องเช่นนั้น
jumo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

สวัสดีทุกท่านคร้าบ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 เม.ย. 07, 07:56

ผมเคยอ่านหนังสือเทพนิยายกรีกครับ ตอนนั้นผมค้นหนังสือและก็เจอเล่มนี้มีหลายเรื่องครับ เดี๋ยวทีหลังจะเอาชื่อเรื่องมาให้ดูนะครับ

jumo__
jumo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 15 เม.ย. 07, 09:01

1.Daedalus and Icarus
2.Cupid and Apollo
3.Diana and Actaeon
4.Pegasus and Bellerophon
5.Hercules
6.Admetus add Alcetis
7.Apollo and Diana
8.Cupid and Psyche
9.Phaeton and the Chariot of The Sun

พอแค่นี้ก่อนนะคร้าบ ทีหลังจะมาต่อตอน ยิ้ม

jumo__
jumo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 15 เม.ย. 07, 11:10

10.Arcas and Callisto
11.Atalanta And Hippomenes
12.Proserpina and Pluto
13.the Pygmies and the Cranes
14.Jason and the Golden Fleece
15.Perseus and Andromeda
16.Circe and Ulysses
17.Romulus and Remus
18.Orpheus and Eurydice
19.the Golden touch

เจ๋ง   เจ๋ง   เจ๋ง   เจ๋ง

jumo__
หน้า: [1]
  พิมพ์