เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 45043 อยากรู้ว่ายุค gatsby นั้นมีความเป็นมาอย่างไรครับ
bpnu
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 20 พ.ย. 13, 21:10

อยากรู้ว่ายุค gatsby นั้นมีความเป็นมาอย่างไรครับ และในยุค  gatsby มีอิธิพลของยุคนี้เข้ามาในเมืองไทยไหมครับ
และยุคนี้ตรงกับช่วงปีใดของไทย ของคุณครับ 
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 พ.ย. 13, 12:02

ยุคแกสบี้อยู่ช่วงปี 1920-1930 จริงๆเรียกกันว่ายุคแจ๊ส Jazz age ช่วงปลายๆสมัยร.6-ร.7ของไทยค่ะ เป็นช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 1 การแต่งตัวของสตรีเน้นความหรูหรา ผ้าพริ้วๆ อิทธิพลการแต่งกายของเมืองนอกยุคนั้นเข้ามามีอิทธิพลกับการแต่งกายของคนไทยมากเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะผมดัดเข้ามาไทยก่อนทรงผมอื่นๆในยุค แล้วก็มาเป็นผมบ๊อบ สำหรับเสื้อผ้าฝรั่งนิยม "Flapper dress"  เป็นชุดลำตัวตรง หน้าอกแบนเป็นไม้กระดาน  กระโปรงสั้นลง แต่คนไทยเรายังคงสวมผ้าซิ่นยาวถึงช่วงปลีน่อง ยุคนี้เป็นยุคที่ผู้หญิงแต่งหน้าจัดมากกกกก คิ้วเขียนให้เข้มเลยนะ ตาบล็อคด้วยสีดำหรือสีเข้มๆ ปากแดงจัด เจิดๆ คาดหน้าผากด้วยลูกไม้ประดับขอบด้วยขนนกเก๋ๆ ลองไปหาภาพยนตร์ในยุคนี้ดูได้อย่างเรื่อง The great gatsby มาดูแฟชั่นได้ค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 พ.ย. 13, 19:20

กลับมาค้นตำราใหม่ ทรงผมที่ฮิตในยุคนี้มีสามทรงคือ ทรงผมบ๊อบ ทรงชิงเกิ้ล และทรงอีตันคร้อพ ผมบ๊อบตัดสั้นระดับใบหูตอนล่าง ยาวเท่ากันทั้งสองข้าง ดัดข้างหลังให้โค้งเข้าต้นคอ ทรงชิงเกิ้ล คล้ายผมบ๊อบ แต่ตัดซอยด้านหลังให้ลาดเฉียงลงเหมือนหลังคา ส่วนทรงอีตันคร้อพน่าจะคล้ายๆชิงเกิล แต่สมัยนั้นคนไทยนิยมแค่ทรงเดียวคือผมบ๊อบ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 23:23

ยุค Gatsby  ได้ชื่อมาจากนิยายเรื่องเด่นของ   F. Scott Fitzgerald เรื่อง The Great Gatsby  ค่ะ  นิยายเรื่องนี้จำลองภาพสังคมยุค 1920s ของอเมริกาออกมาได้ชัดเจนมาก    จนกลายเป็นชื่อยุคไป    ชื่ออื่นของยุคนี้ที่รู้จักกันก็คือ "Jazz Age" หรือ ยุค  "Roaring Twenties"
เป็นยุคของความหรูหราฟู่ฟ่าของหนุ่มสาวชาวเมืองของอเมริกา   ยิ่งคลั่งไคล้วัตถุนิยมมากเท่าใดก็ย่อหย่อนทางศีลธรรมลงเท่านั้น  สาวยุคนี้แต่งตัวหรู บางแนบเนื้อ เผยเนื้อตัว  ผมสั้นกุดกะทัดรัด   ชอบไปงานปาร์ตี้  สูบบุหรี่ชนิดต่อด้วยกล้องยาวๆ กรีดกราย    ส่วนหนุ่มก็แต่งตัวโก้และเนี้ยบ ผมใส่น้ำมันหวีเรียบ เป็นหนุ่มสำอาง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 23:26

สตรีไทยที่แต่งกายแบบแกสบี้ได้สวยที่สุดคนหนึ่งในยุคปลายรัชกาลที่ ๖  คือคุณหญิงเฉลา อนิรุทธเทวา ค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์