เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4865 sherlock holmes vs isaac asimov
สมชาย
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 28 พ.ค. 01, 03:11

ผมคลับคล้ายว่า isaac asimov เคยเขียนหนังสือจับผิด sherlock holmes นักสืบท่านใดเคยผ่านตาบ้างครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 01:34

คุณสมชายกรุณาใส่กลุ่มย่อยให้ตรงกลุ่มได้มั้ยคะ  ในห้อง เรือนไทย นี่  กลุ่ม "ศิลปวัฒนธรรม" และ "รักภาษา" นี่  จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับภาษาและวัฒนธรรม "ไทย" ค่ะ  ถ้าคุณอยากคุยเรื่องนอกเหนือจากนี้  ขอความกรุณาคลิก "หน้าต่างโลก" ด้วยนะคะ  เพราะทีมวิชาการทุ่มเทเวลาไปมาก  เพื่อแยกแยะกระทู้ต่างๆให้เป็นหมดวดเป็นหมู่  จะได้สะดวกต่อผู้ที่จะมาค้นหากระทู้ได้ในภายหลัง  เห็นมาหลายเว็บแล้วค่ะ  ที่การค้นหากระทู้เก่าตามหมวดหมู่ที่ต้องการจะทำได้ยากมาก  เมื่อห้องพัฒนาไปนานแล้ว  มีกระทู้เป็นร้อยเป็นพัน  ถ้าไม่แยกแยะไว้แต่เนิ่นๆ  จะทำให้ต้องเสียเวลาสำหรับทุกๆคน  ต่อการมาแยกแยะด้วยตัวเองทีหลัง  กระทู้ในเว็บวิชาการมีข้อมูลให้ค้นได้มาก  จะเป็นประโยชน์ต่อน้องๆที่จะเอาไปศึกษาหรือทำรายงานได้ในทีหลัง  จึงเรียนขอความร่วมมือด้วยนะคะ  หวังว่าคงจะไม่ลำบากต่อคุณมากเกินไป

จริงๆแล้ว  ดิฉันชอบกระทู้ที่คุณสมชายตั้งไว้มากเลยค่ะ  เข้าใจตั้งหัวข้อที่น่าสนใจมาก  ทำให้ได้ความรู้ไปด้วยมากเลยค่ะ  หวังว่าคงพอจะช่วยกันได้อีกนิดนะคะ  ต้องขออภัยด้วยค่ะที่ติงกันอย่างนี้
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 10:41

สมควรตาย สมควรตายหมื่นๆครั้ง
ก่อนตายขออุทธรณ์หน่อย คือไม่มีการระบุเอาไว้เนอะ ผมได้คิดแล้วก่อนที่ Post กระทู้ เห็นว่ามันคือศิลปวัฒนธรรม แล้วหัวกระดาษ web board ก็บอกว่าศิลปวัฒนธรรมของไทยและต่างประเทศ
ขอลดโทษกึ่งหนึ่ง เหลือตาย ห้าพันครั้ง
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 11:54

ยินดีต้อนรับคุณสมชายค่ะ  พักนี้คุณเทาฯเจ้าเรือนไม่ค่อยจะว่างมา  ก็ขอมาต้อนรับก่อนละกันนะคะ  

คิกๆๆ  งั้นที่เหลืออีกห้าพันครั้ง  ยกไปให้ทีมวิชาการละกัน   คือเมื่อก่อนนี้ทางห้อง เรือนไทย ก็มีแต่คุยกันเรื่องไทยๆทั้งนั้นเลยน่ะค่ะ  ทีนี้ต่างก็อยากขยับขยายไปคุย(มั่ว)เรื่องนอกวัฒนธรรมไทยบ้าง  เพราะหลายๆคนก็หาหนังสือไทยอ่านได้ยาก  ทางทีมวิชาการก็เพิ่งเปิดกลุ่มย่อย หน้าต่างโลก ให้ไม่นานนี้เองค่ะ  เลยยังไม่ได้เปลี่ยนที่เขียนไว้แต่เดิมสำหรับห้อง เรือนไทย ที่ไม่ได้กำกับลงไปว่าเป็นของไทยไว้  เพราะคนเก่าๆก็รู้ๆกันอยู่   คงลืมไปน่ะค่ะ(ดิฉันก็ไม่ทันคิดเหมือนกัน) ว่าหากมีคนเข้ามาใหม่ก็อาจจะไม่ทราบก็ได้   ง่า ที่ว่าตายห้าพันครั้งนี่  ขอเปลี่ยนเป็นดื่มห้าพันแก้วได้มั้ยคะ  จะได้ส่งคุณเปี้ยวไปประลอง  เห็นลือว่าวิทยายุทธยอดเยี่ยมยิ่งนัก อิอิ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 19:42

ไม่ซีเรียสครับ แต่ก็อย่างที่คุณพวงร้อยว่า คือเมื่อทีมงานเขาทำห้องไว้แล้ว ถ้าโพสต์ตรงห้องได้มันก็ง่ายเวลาจะค้นทีหลัง แต่ก่อนนี้เวลายังไม่มีห้องแยกย่อยเฉพาะสาขา ผมก็โพสต์มั่วทุกเรื่องในนี้ เหมือนคุณสมชายแหละครับ

ผมเป็นแฟนทั้งเชอร์ล็อก โฮล์มส์และอาซิมอฟ และจำได้ว่าอาซิมอฟเคยจับผิดเซอร์อาร์เธอร์ โคแนน ดอยล์ จริง

อาซิมอฟเองเขาก็เป็นแฟนนิยายชุดโฮล์มส์นะครับ ตัวเขาเองก็เขียนนิยายสืบสวนอยู่บ้าง เคยเขียนเรื่องในชุด Black Widowers เรื่องหนึ่งอ้างถึงโฮล์มส์ และ ศ. มอริอาตี้ และวงโคจรของดาวเคราะห์น้อยด้วย

แต่ที่แกลุกขึ้นมาจับผิดโฮล์มส์ (หรือที่จริง จับผิดเซอร์อาเธอร์คนแต่ง) นั้น ส่วนมากเป็นเรื่องของเทคนิคทางวิทยาศาสตร์ที่แกถนัดนั่นแหละ ไม่ใช่เทคนิคทางการสืบสวนหรือตรรกะของโฮล์มส์ โฮล์มส์อ้างวิธีการทางวิทยาศาสตร์ที่มั่วๆ อยู่สองสามจุดที่อาซิมอฟยกมาตี ที่ผมจำได้อันหนึ่งก็คือ คดีทำเหรียญเงินปลอม ที่แกเอาหลักฐานไปส่องกล้องจุลทรรศน์ แล้วบอกว่า เห็นเศษของทองแดง อาซิมอฟบอกว่าเป็นไปไม่ได้ คุณเห็นผงดำๆ อันหนึ่งในกล้อง ต่อให้ขยายแค่ไหนก็ตาม ไม่มีทางรู้จากการเห็นว่านั้นธาตุอะไร คุณต้องเอาไปทดสอบทางอื่น เช่น เข้าเครื่องแมสสเปคโตกราฟี่ เป็นต้น
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 พ.ค. 01, 21:08

ไทยเรามีชมรมเชอร์ลอค โฮล์มหรือยังครับ
ไม่ทราบว่าคุณเรืองเดช จันทรคีรีคิดจะตั้งหรือยัง
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 20:29

ผมอ่านจากไหนจำไม่ได้แล้ว sir doyle นี่เป็นคนที่คลั่งไคล้เรื่องวิญญาน แกเป็นผู้ที่ให้การสนับสนุนเรื่องภาพถ่ายนางฟ้าที่ปลอมขึ้น และมีใครต่อใครหลายคนที่หลงเชื่อ sir doyle เสียเงินเสียทองไปเยอะ sir doyle เป็นคนที่หลงเชื่อคนหนึ่งหรือเปล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 21:18

เรียกว่าหลงเชื่อก็ได้ค่ะ แต่ไม่คิดว่าหลอกลวงใคร

ในตอนท้ายๆชีวิต  Sit Arthur Conan Doyle ทุ่มเทให้การศึกษาค้นคว้าวิญญาณและโลกทิพย์อย่างหนัก
รวมทั้งการติดต่อผ่านคนทรง (seance) ด้วย
เคยปะทะกับฮูดินีจอมมายากล ซึ่งไม่เชื่อเรื่องนี้มาแล้ว

เรื่องภาพถ่ายนางฟ้าเป็นเรื่องที่เด็กหญิงสองคนทำปลอมง่ายๆ ด้วยการวาดภาพนางฟ้าจากกระดาษแข็งมาปักไว้ตรงหน้าเด็กในภาพแล้วถ่ายด้วยกัน
แต่ก็ต้มสุกนักเขียนใหญ่ผู้ให้กำเนิดจอมนักสิบเอกของโลก
อย่างไม่น่าจะเป็นแต่ก็เป็นไปแล้วค่ะ

หมายเหตุ  บุคคลที่มีบรรดาศักดิ์เป็นเซอร์  เวลาเรียกสั้นๆ ใช้คำว่า Sir ต่อด้วยชื่อต้นค่ะ ไม่ใช่นามสกุล
กรณีนี้ เรียกว่า Sir Arthur ไม่ใช่ Sir Doyle
อย่างเซอร์วินสตัน เชอชิลล์   อดีตนายกฯ ก็เรียกว่า Sir Winston
แต่ถ้าเป็นบรรดาศักดิ์อื่น เช่นลอร์ด หรือบารอน ต่อด้วยบรรดาศักดิ์ ไม่ใช่ชื่อต้นค่ะ
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 00:02

ขอบคุณคุณเทาชมพูครับ เข้าใจว่าคุณเทาชมพูก้เป็นผู้ที่ชื่นชอบ sherlock holmes เหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 08:13

มากทีเดียวละค่ะ   อ่านตั้งแต่เด็ก ฉบับภาษาไทยของ อ.สายสุวรรณ  แล้วพอโตก็ไปอ่านฉบับภาษาอังกฤษ ทำให้เข้าใจศัพท์ได้ง่ายขึ้นมาก
หลังๆนี้ สำนักพิมพ์อังกฤษเอา  SH มาทำเป็นการค้าเสียเลอะเทอะไปหมด   มีการผจญภัยใหม่ๆเพิ่มขึ้นนับไม่ถ้วนจากบันทึกของหมอวัตสันซุกซ่อนไว้ที่ไหนก็ไม่รู้
อ่านแล้วรู้สึกไม่เข้าขั้นเจ้าของเดิมสักคนเดียว
แม้แต่เรื่อง Seven-Percent Solution (อาจจำชื่อผิดแต่มีคำนี้ด้วยแน่ๆ) ที่ให้ SH ไปเจอซิกมันด์ ฟรอยด์  ดิฉันก็ว่ายังจับบุคลิกของ SH ออกมาได้ไม่แม่นอยู่ดี  แม้จะเป็นเบสเซลเลอร์ก็เถอะค่ะ
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 10:25

seven percent solution แม้นแหล่ว ที่หมอวัตสันขู่เข็ญโฮล์มไปให้หมอฟรอยด์รักษา
ผมก็อ่าน ของอ.สายสุวรรณมาตั้งแต่เด็ก จำได้ว่าอ่านจัตวาลักษณ์แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจัตวาลักษณ์คืออะไร พอโตขึ้นอีกหน่อยถึงรู้เรื่อง
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 14:38

เจ้านายผมที่ office ชื่อ นาย Sherlock กับ นาย Holmes น่ะครับ จะเรียกว่าเป็นบริษัท Sherlock Holmes ดีไหมนี่ ฮิ ฮิ เข้าไปใหม่ๆผมงี้หัวเราะก๊ากเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 00:21

แล้วคุณ crazyhorse จะขออนุญาตเจ้านายตั้งชื่อคนใน office ให้เหมือน ในหนังสือหรือเปล่าครับ ตั้งชื่อเป็น ลูแปงได้บ้างก็ดีเนอะ
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 01:12

คำว่า นักสืบ น.ม.ส เป็นผู้ใช้คนแรก ก่อนหน้านี้ในหนังสือจะใช้เป็น ท่านสืบ พ่อสืบ แม่สืบ
วันที่ 10 มกราคม 2544 เป็นวันเกิดครบ 125 ปีของน.ม.ส ไม่รู้ว่ามีงานฉลองวันเกิดให้กับท่านหรือเปล่า
สมชาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 พ.ค. 01, 15:11

หวังว่าคงไม่มีคนคิดไปในเรื่องตัดเค้กฉลองวันเกิดให้กับ น.ม.ส นะครับ
น.ม.สเป็นนักปราชญ์ที่สำคํญท่านหนึ่งของไทยน่าจะมีการรำลึกถึงท่าน เช่นเดียวกับที่น่าจะแสดงต่อท่านอื่นๆด้วย อย่างน้อยก็เป็นการจรรโลงศิลปวัฒนธรรมของไทยไปด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์