เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 40909 บ้านโบราณ ( 2 )
sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 11:25

หลังนี้ที่กลันตัน คาดว่าร่วมสมัยกับหลังที่นคร

sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 11:35

บ้านแบบ จีนอกำปง(Cino Kampung)

บ้านแบบจีน แต่งานไม้มลายู

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 11:40

ขอนำเสนอบ้านโบราณที่ได้รับการบูรณะแล้ว
บ้านของท่าน “อำมาตย์เอก พระยาชลภูมิพานิช”  ซี่งปัจจุบันได้รับการบูรณะเป็นโรงแรมชื่อ “พระยา พาลาซโซ”

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 13:15

มีบ้านโบราณหลังหนึ่งตรงแยกช่องนนทรี ปัจจุบันเป็นโรงแรมดับเบิลยู ไปแล้ว หลังนั้นก็สวยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 14:33

การข้ามแม่น้ำมายังถนนใหม่นี้ ยังไม่มีสะพานครับ ต้องใช้เรือโดยสารข้ามฟาก ซึ่งอย่าไปนึกภาพว่าเหมือนเรือด่วนเจ้าพระยานะครับ เป็นเรือที่ต่อด้วยไม้ ไม่มีหลังคา รองรับผู้โดยสารได้ราวๆ 6-8 คน ใช้คน 1 คน ในการขับเคลื่อนด้วยวิธีการ "แจว"

ท่าเรือข้ามฟากนี่ เป็นกิจการของคุณย่าผมเองแหละครับ แต่เรื่องแจวเรือนี้ เป็นเรื่องรุ่นคุณพ่อผมยังหนุ่มๆ โน่นแหนะครับ มาถึงรุ่นผม เรือเหล่านี้ ก็ติดเครื่องยนต์ แบบเรือหางยาวกันหมดแล้ว แล้วผมก็แจวเรือไม่เป็นซะด้วยสิครับ

จำได้ว่าตอนเล็กๆนั่งเรือจ้างข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา  มีคนแจวเรือเป็นชายวัยกลางคน นุ่งกางเกงผ้าเก่าๆ    มีผ้าขาวม้าเคียนเอว บางคนก็เอาผ้าขาวม้าพันหัวไว้     เขาผูกเรือไว้ข้างๆท่าน้ำ  เรียกลำไหนก็ได้มีหลายลำ     เป็นเรือไม่มีประทุน เหมือนในรูปนี้ละค่ะ
ก้าวจากหัวเรือลงนั่งบนไม้กระดานที่ปูอยู่เป็นช่วงๆในลำเรือ   คนแจวก็ปลดเชือกที่คล้องกับเสาออก แล้วแจวเลียบริมแม่น้ำไปก่อน  ค่อยๆเขยิบห่างฝั่งไป แล้วก็ตัดตรงกลางแม่น้ำข้ามไปอีกฝั่งหนึ่ง   แล้ววกเข้าจอดเทียบท่า   เรือมันจะโคลงไปโคลงมาน่าสนุกดี  เวลาขึ้น  ถ้าน้ำลดก็ต้องก้าวสูงหน่อยกว่าจะขึ้นท่าได้    ผู้ใหญ่ก็หิ้วขึ้นไปเลยง่ายดี 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 17:02

บ้านโบราณริมน้ำอีกหลังหนึ่ง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 พ.ย. 13, 14:21

ไม่รู้ว่าบ้านหลังนี้ใครเป็นเจ้าของ อยู่ถนนสาทร ๙

สุดคนึง2533
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 ธ.ค. 15, 08:59

สวยและดูโอ่โถงมากเลยค่ะ.... ;)ไม่ทราบว่าบ้านใครคะเนี่ย
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 11:43

ไม่รู้ว่าบ้านหลังนี้ใครเป็นเจ้าของ อยู่ถนนสาทร ๙
   บ้านปลอดภัย ของตระกูล ณ สงขลาครับ
NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 13:35

นำภาพบ้านโบราณที่ซอยกัปตันบุชมาฝากครับ (ผมเคยเปิดประเด็นไว้ปีที่แล้ว) ล่าสุดงดงามเช่นนี้ครับ (เครดิตรูปจาก Facebook รัตนโกสิเนหา) ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 13:55

บูรณะเสร็จคงสง่างามมาก   อยากจะฝากคุณ NT ให้ถ่ายรูปมาโชว์กันหน่อยนะคะ

Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 14:55

เป็นบ้านพักอาศัย หรือเป็นที่ทำการของหน่วยงานไหนหรือคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 15:17

หากดูตามแผนที่ฉบับตีพิมพ์พ.ศ.๒๔๕๐ ตรงนั้นปรากฏเป็นพื้นที่โล่ง(ป่าช้าเก่าหรือเปล่าละนั่น) แต่ถ้าดูแผนที่ซึ่งสำรวจปีพ.ศ.๒๔๖๘ ตีพิมพ์พ.ศ.๒๔๗๕ บ้านหลังนี้ได้ปรากฏขึ้นแล้วบนที่โล่งดังกล่าว เจ้าของบ้านคือพระคลังข้างที่ ไม่ทราบผู้เช่า ต่อมาในปี๒๕๐๑ ได้โอนมาเป็นของสำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์ ผู้เช่าล่าสุดคือกรมโรงงานอุตสาหกรรม ซึ่งได้ให้บริษัทสุรามหาราษฎรจำกัด เช่าช่วงต่อจนหมดสัญญาเช่าในปี๒๕๓๗ หลังจากนี้มา ไม่ปรากฏผู้เช่า แม้ว่าอาคารจะมิได้ถูกทิ้งร้างโดยสิ้นเชิงก็ตาม

ใน เฟซบุ๊กรัตนโกสิเนหา มีข้อมูลว่าใช้งบบูรณะถึงร้อยล้านบาท  ตกใจ

ภาพจาก เฟซบุ๊ก Kudakahn Watanyoo

NT
มัจฉานุ
**
ตอบ: 92

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 15:57

เป็นบ้านพักอาศัย หรือเป็นที่ทำการของหน่วยงานไหนหรือคะ

อ้างอิงถึงกระทู้ของท่านอาจารย์ใหญ่กว่า ซึ่งอาจารย์เพ็ญฯ นำมาอ้างไว้ด้านบน จำได้ลางๆ ว่าท่านอาจารย์ใหญ่กว่าเคยกล่าวว่า ไม่ใช่บ้านของกัปตันบุช แต่อาจเป็นบ้านของ Louis T.Leownovens ครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 07 มี.ค. 16, 16:07

บ้านที่พระคลังข้างที่สร้างให้ฝรั่งเช่าบนที่ดินของวัดแก้วแจ่มฟ้ามีอยู่ด้วยกัน ๔ หลัง บริษัทหลุยส์ ที. เลียวโนเวนส์เป็นผู้เช่าบ้านหมายเลข ๓  ส่วนบ้านหมายเลข ๔ หรือ บ้านเลขที่ ๑ นี้บริษัทสุรามหาราษฎรจำกัดซึ่งเคยเป็นผู้เช่าเดิมอาจทำสัญญาเช่าต่อก็เป็นได้ (ข้อมูลจากในเฟซบุ๊กรัตนโกสิเนหา คุณปาริสา กัลปพฤกษ์เล่าว่า ถามรปภ.ที่เฝ้าหน้าบ้านได้ความว่าบ้านนี้เป็นของตระกูลโรงงานเบียร์ช้าง) ยิงฟันยิ้ม

ในกระทู้นี้นวรัตนดอทซีให้ข้อมูลว่า พระคลังข้างที่เป็นผู้ผาติกรรมวัดแก้วแจ่มฟ้าไปอยู่ที่อื่น แล้วนำที่ดินนั้นมาลงทุนสร้างเป็นบ้านใหญ่ๆเพื่อให้ฝรั่งเช่าได้๔หลัง ดังหมายเลข๑ ๒ ๓ และ๔ ในแผนที่ที่คุณเพ็ญชมพูถาม
เดี๋ยวนี้ที่ดินผืนนี้ยังเป็นของทรัพย์สินฯรวมทั้งบ้านเลขที่๑ ส่วนใครเป็นผู้เช่าบ้าง ทราบแต่รายสุดท้ายของบ้านเลขที่๑ที่กล่าวไปแล้ว ปัจจุบันเหลือแต่คนเฝ้าบ้านพำนักอยู่  

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์