เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 40914 บ้านโบราณ ( 2 )
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 16:17

บ้านโบราณหลังนี้ชื่อบ้านวินด์เซอร์   อยู่ที่กุฎีจีน  เป็นมรดกตกทอดของตระกูลวินด์เซอร์ที่เข้ามาทำงานในสยาม
เจ้าของบ้านคือ นางสมบุญ วินด์เซอร์ ลูกเจ้าของโรงสีข้าวในย่านคลองบางหลวง ซึ่งสมรสกับ นายหลุยส์ วินด์เซอร์ ลูกชายของ กาเนียร วินด์เซอร์ กัปตันเรือชาวอังกฤษที่เดินเรือค้าขายระหว่างกรุงเทพ-สิงคโปร์-ฮ่องกง-ซัวเถา จนได้รับพระราชทานสัญญาบัตรเป็น "ขุนสมุทรโคจร" จากพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว

ตัวบ้านวินด์เซอร์เป็นเรือนขนมปังขิง   ผู้เป็นเจ้าของคือ "ครูแอ๊ด" สมสุข จูฑะโยธิน ทายาท สมบุญ-หลุยส์ วินด์เซอร์ ในวัยเกิน 70 ปี ถึงอยากอนุรักษ์เรือนโบราณให้เป็นมรดกของครอบครัวและชุมชน   ก็ยังกลายเป็นเรื่องยากจนเกินกำลัง

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 16:28

ภาพเมื่อเร็วๆนี้ครับ พรรคพวกไปเท่ยวย่านนั้นแล้วถ่ายรูปมาครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 16:37

ตอนสร้างใหม่ๆ ทั้งบ้านและบริเวณ(เชื่อว่ามีกว้างกว่านี้) คงโอ่อ่าภูมิฐานสมฐานะเจ้าของบ้านเชื้อสายอังกฤษ
ขอบคุณคุณหมอ  CVT สำหรับรูปค่ะ
saimai
อสุรผัด
*
ตอบ: 44

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 20:50

ลายฉลุสวยมากค่ะ อยากจะย้อนเวลาไปดูเมื่อครั้งสร้างเสร็จใหม่  ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวนี้ชอบถ่ายรูปบ้านโบราณเก็บเอาไว้ ถ้าได้ผ่านไปพบ บางหลังก็ถ่ายรูปไว้หลายๆครั้งเพื่อดูความเปลี่ยนแปลง เสียดายว่าใช้เป็นกล้องจากมือถือ ความคมชัดจึงมีไม่มาก  ลังเล
อย่างช่วงนี้มีการสร้างตึกแถวสีลม9แล้ว ได้เคยถ่ายรูปกำแพงไว้ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่มีกั้นเพื่อก่อสร้าง ตอนนี้อย่างถ่ายรูปในสุสานที่ได้ไปจอดรถมาก อยากบันทึกภาพเจดีย์ ทรงต่างๆไว้ มี2-3 เจดีย์ที่สร้างเป็นทรงพระปรางค์วัดอรุณ... แต่ก็ยังไม่สบโอกาสเหมาะสักที อายจัง
mutita
มัจฉานุ
**
ตอบ: 93

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 13 พ.ย. 13, 02:09

งามๆทั้งนั้น โดยเฉพาะบ้านวินเซอร์ น่าเสียดายความงามถ้าจะปล่อยให้ผุผังไปตามกาลเวลา นี่ถ้ามีเงินแยะๆจะไปตะเวนซื้อมาเก็บอนุรักษ์ให้หมดเลย เศร้า
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 13 พ.ย. 13, 13:31

อ้างถึง
บ้านหลวงประเทืองคดี  ตลาดวังกรด จ.พิจิตร

เอ๊ะ หลังนี้ อยู่แถวบ้าน (ต่างจังหวัด) ผม เด็กๆ ขี่มอร์เตอร์ไซด์ ผ่านไปผ่านมา ถามพ่อว่า บ้านใคร พ่อบอกว่า เป็นบ้านผู้พิพากษาสมัยก่อน แต่ข้อมูลจากชมรมอนุรักษ์วังกรด (ตลาดวังกรด เขาจะขอเป็นตลาดร้อยปี เหมือนสามชุกหนะครับ) บอกว่า ท่านเป็นอัยการ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 14:44

บ้านโบราณอีกหลังที่ตลาดวังกรด จากเว็บเดิมของคุณหมูหิน
คุณนริศน่าจะเคยผ่านตอนเด็กๆเหมือนกันนะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 14:48

รูปนี้ถ่ายจากมุมหนึ่งของตลาดร้อยปี ชื่อตลาดบางหลวง อยู่ที่บางเลน นครปฐม
มุมนี้  เหมือนเดินทะลุมิติกลับไปในอดีต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 14:58

เจ้าของบล็อกบอกว่าเป็นบ้านเก่าโบราณ  หน้าวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร ค่ะ
http://www.oknation.net/blog/lovecondo3/2009/08/06/entry-1

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 16:30

เจ้าของบล็อกบอกว่าเป็นบ้านเก่าโบราณ  หน้าวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร ค่ะ
http://www.oknation.net/blog/lovecondo3/2009/08/06/entry-1

บ้านขุนรัฐวุฒิวิจารณ์ ปัจจุบันปรับปรุงเป็นร้านอาหาร และขายผลิตภัณฑ์พื้นเมืองของนครศรีธรรมราชครับ

http://baantankhun.com/?action=read&table=history&id=38
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 17:17

ขอบคุณค่ะอาจารย์หมอ บ้านท่านขุนสร้างไว้สวยมากทีเดียว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 09:55

บ้านหลังนี้ครั้งหนึ่งคงโอ่อ่ามาก  ไม่รู้ว่าป่านนี้ได้รับการซ่อมแซม หรือว่ารื้อทิ้งปลูกอาคารอย่างอื่นไปแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 09:57

บ้านไม้เก่า ใต้ถุนสูง  ในอดีตเมื่อครึ่งค่อนศตวรรษก่อนเคยปลูกอยู่ทั่วไปในภาคกลาง      เหมาะมากเวลาหน้าน้ำหลาก ไม่ต้องขนเครื่องเรือนขึ้นชั้นบนอย่างบ้านยุคใหม่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 10:00

บ้านรุ่นเก่าอีกหลังหนึ่งที่กลายเป็นร้านอาหาร จึงได้รับการซ่อมแซมดูแลอย่างดี

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 พ.ย. 13, 10:51

อ้างถึง
บ้านโบราณอีกหลังที่ตลาดวังกรด จากเว็บเดิมของคุณหมูหิน
คุณนริศน่าจะเคยผ่านตอนเด็กๆเหมือนกันนะคะ

หลังนี้จะอยู่ในตัวตลาด ตรงถนนกลางชุมชนเลยครับ สมัยก่อนตลอดแนวถนนกลางชุมชนทั้ง 2 ฝั่ง จะเป็นอาคารไม้สองชั้นแบบนั้น ทั้งหมดเลยครับ ปัจจุบันก็ยังอยู่เพราะชาววังกรดพยายามอนุรักษ์ไว้ แต่ก็มีบางหลังที่ทรุดโทรมเกินไปรักษาไม่ไหว หรือบางหลังที่ทายาทรื้อสร้างใหม่ไปก่อนที่จะมีโครงการอนุรักษ์ "ย่านเก่าวังกรด" ก็มีเหมือนกัน แต่โดยรวมก็อนุรักษ์ไว้ได้กว่า 80% ครับ

ตลาดวังกรด ตั้งอยู่ฝั่งตะวันออกของแม่น้ำน่าน อยู่ห่างจากตัวเมืองพิจิตร ราว 6 กิโลเมตรครับ สมัยก่อนจะเป็นชุมชนที่คึกคักมาก เพราะเป็นเส้นทางหลักที่จะเดินทางเข้าตัวเมืองพิจิตร แถมยังอยู่ตรงสถาณีรถไฟพอดีอีกด้วย ต่อมาเมื่อมีการตัดถนนสายพิจิตร-ตะพานหิน ซึ่งอยู่ฝั่งตะวันตกของแม่น้ำ ผู้คนจึงนิยมใช้เส้นทางใหม่นี้ในการเดินทางมากกว่า แต่การข้ามแม่น้ำมายังถนนใหม่นี้ ยังไม่มีสะพานครับ ต้องใช้เรือโดยสารข้ามฟาก ซึ่งอย่าไปนึกภาพว่าเหมือนเรือด่วนเจ้าพระยานะครับ เป็นเรือที่ต่อด้วยไม้ ไม่มีหลังคา รองรับผู้โดยสารได้ราวๆ 6-8 คน ใช้คน 1 คน ในการขับเคลื่อนด้วยวิธีการ "แจว"

ท่าเรือข้ามฟากนี่ เป็นกิจการของคุณย่าผมเองแหละครับ แต่เรื่องแจวเรือนี้ เป็นเรื่องรุ่นคุณพ่อผมยังหนุ่มๆ โน่นแหนะครับ มาถึงรุ่นผม เรือเหล่านี้ ก็ติดเครื่องยนต์ แบบเรือหางยาวกันหมดแล้ว แล้วผมก็แจวเรือไม่เป็นซะด้วยสิครับ

ต่อมา ก็มีการเดินทางข้ามแม่น้ำเพิ่มขึ้นอีกอย่าง คือ "กระเช้าลอยฟ้า" เป็นอาคาร 2 ชั้น ตั้งอยู่คนละฟากแม่น้ำ ขึงเคเบิลถึงกัน เพื่อผูกโยง "กระเช้า" สำหรับโดยสาร ให้ชักให้วิ่งไปมาข้ามแม่น้ำด้วยเครื่องยนต์ดีเซล การเดินทางโดยกระเช้านี้ สะดวกขึ้น เพราะสามารถเอามอร์เตอไซด์ข้ามได้ด้วย ถ้าเป็นท่าเรือจ้าง เอาลงไม่ไหวครับ จักรยานยังพอแบกลงได้ (แม่น้ำน่านตลิ่งสูงครับ ตรงท่าเรือนั้น เวลาปกติสูงราว 3-4 เมตรได้) แต่ก็ยังไม่สามารถเอารถยนต์ข้ามไปมาได้อยู่ดี ถ้าจะเอารถยนต์ข้าม จะต้องอ้อมไปเข้าเมืองพิจิตรก่อน แล้วข้าม "สะพานขาว" ซึ่งเป็นสะพานข้ามแม่น่ำน่านแห่งเดียวในย่านนี้ แล้วขับไปตามเส้นทางเก่า กลับวังกรดอยู่ดี

จนเมื่อ 10 กว่าปีมานี่เอง ถึงจะมีการสร้างสะพานข้ามแม่น้ำนาน บริเวณทิศใต้ของชุมชนไปเล็กน้อย เมื่อมีสะพาน การเดินทางโดยเรือจ้าง และกระเช้าลอยฟ้า ก็เลยหมดความนิยมลงไปครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์