เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 24385 โชว์งานภาพสีไม้นางอัปสร&ถามเกี่ยวกับนางอัปสรในวรรณคดีค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 พ.ย. 13, 20:30

นางอัปสรตนนี้โครงหน้าสวยมาก

Illuminati
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 10 พ.ย. 13, 23:20

เคยได้ดูสารคดีรายการหนึ่งเค้าไปถ่ายทำเรื่องของยุคศิลปขอมโบราณที่นครวัด ภายในกำแพงนครวัดมีนางอัปสรานางหนึ่ง ที่สวยที่สุดในบรรดาหลายๆพันตน
และคนที่นั่นเค้าได้ทำแท่นบูชานางอัปสรานางนี้ด้วย พอมีใครทราบเกี่ยวกับนางอัปสรานางนี้บ้างครับ พยายามหาข้อมูลย้อนหลังก็ไม่เจอซะแล้ว

ดูนางรำชาวกัมพูชาคนนี้ ช่างสวยจริงๆ ไม่แน่ใจว่าเป็็นใครน่าจะเป็นเชื้อพระวงศ์ชั้นเจ้านาย แต่คงไม่ใช่เจ้าหญิง บุปผาเทวี
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 08:48

ขออนุญาตพาเข้าห้องเรียนวิชาภาษาไทย หัวข้อที่เรียนในวันนี้คือเรื่อง "ลักษณนาม"

ท่านรอยอินให้ความหมาย อัปสร = นางฟ้า แต่แปลกอยู่ที่ให้ใช้ลักษณนามต่างกันคือ

อัปสร  ใช้   นาง  

นางฟ้า ใช้   องค์  

ส่วน นางไม้ เช่นเดียวกับ ฤๅษี คือ ใช้ ตน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 08:56

เคยได้ดูสารคดีรายการหนึ่งเค้าไปถ่ายทำเรื่องของยุคศิลปขอมโบราณที่นครวัด ภายในกำแพงนครวัดมีนางอัปสรานางหนึ่ง ที่สวยที่สุดในบรรดาหลายๆพันตน
และคนที่นั่นเค้าได้ทำแท่นบูชานางอัปสรานางนี้ด้วย พอมีใครทราบเกี่ยวกับนางอัปสรานางนี้บ้างครับ พยายามหาข้อมูลย้อนหลังก็ไม่เจอซะแล้ว

ใช่นางตะเภาเหาะของคุณชายคึกฤทธิ์หรือเปล่าหนอ  ยิ้มเท่ห์

เจอรูปอัปสรานางนี้  โครงหน้าเธอสวยและดูโมเดิร์นมากๆ   นึกถึงนางอัปสรที่ม.ร.ว.คึกฤทธิ์ เล่าไว้ในเรื่อง ถกเขมร และเป็นแรงบันดาลใจให้ท่านนำไปแต่งเรื่องสั้นในชุด เพื่อนนอน

นางอัปสรกลุ่มใหญ่เกิดขึ้นหลังกวนเกษียณสมุทร ที่เทวดากับอสูรเอานาคมาชักคะเย่อ มีเขาพระสุเมรุปั่นอยู่ตรงกลาง ส่วนที่ลอยขึ้นมาเป็นครีมมีพิษร้ายที่พระอิศวรฉวยไปกลืนจนพระศอดำ   พระลักษมี   ธันวันตรี(แพทย์เทวดา) และนางอัปสร

นางอัปสรเหล่านี้เป็นของกลาง ไม่มีใครรับไปเป็นภรรยา   ทั้งที่ยังสาวสวย    นานๆก็ถูกใช้ลงมาทำลายตบะฤาษี ที่จำได้คือนางเมนกาถูกใช้มาทำลายตบะพระวิศวามิตรจนเกิดลูกสาวคือศกุนตลา  คลอดลูกเสร็จก็กลับสวรรค์ไม่มาเลี้ยงดู  อีกคนคืออุรวศี  แต่ทำอะไรลืมไปแล้วต้องไปหาหนังสือดร.ศักดิ์ศรีมาอ่าน

ส่วนนางอัปสรา ก็มาจากอัปสรนั่นละค่ะ ภาษาสันสกฤต  บาลีเรียกว่าอัจฉรา   ดิฉันคิดว่าสาวประดับผนังนครวัดคงเป็นรูปแบบของคนงามในสมัยนั้น
ม.ร.ว. คึกฤทธิ์เคยเขียนล้อเอาไว้ในเรื่องสั้น   ที่นางอัปสรสวยที่สุดในนครวัดได้แบบมาจากนางตะเภาเหาะ   หล่อนเป็นหญิงงามแห่งนคร  พูดอีกทีคือโสเภณี

"ครู มะรืนนี้ผมก็จะไม่ได้พบครูอีกแล้ว วันนี้วันที่หกผมยังหาผู้หญิงเหมือนนางอัปสราถวายไม่ได้ พรุ่งนี้วันที่เจ็ดก็คงหาไม่ได้"

"เฮ้ย! ลื้ออย่าไปท้อแท้อย่างงั้นสิวะ"ครูอบสะเรดกล่าว " ในเมื่อหาไม่ได้ เจ้าก็ไปหาอีตัวที่มันเหมือนในสปิริตไปถวายซี อั้วพาลื้อไปเรียนรู้นางอัปสราที่ไหน ลื้อก็ไปหาเอาที่นั้นก็แล้วกัน ไม่เห็นจะยากอะไรนี่หว่า เลือกเอาไปถวายซักคนยังดีกว่าไม่ถวายเลย"

"ครูหมายถึงคนไหนล่ะ" ศิลปินหนุ่มถาม

"ก็นังตะเภาเหาะไง"  สิ้นคำแนะนำของครูเฒ่า โอยสะลาร้องเสียงหลง

"ตายแล้ว! ก็นังตะเภาเหาะนั้นมันตัวร้ายที่สุดเลยนี่ครู! คนสร้างนครวัดกี่หมื่นกี่แสนก็เป็นแฟนมันทั้งนั้น ขืนผมเอาไปถวาย"

ครูเฒ่าตัดบทขึ้นมาทันที  "ก็เพราะไอ้เหตุนี้แหละ เจ้าจึงควรเอานางตะเภาเหาะไปถวาย ช่างสลักนางอัปสรากี่ร้อยคนมันก็เป็นแฟนนังตะเภาเหาะทั้งนั้น นางตะเภาเหาะมันจึงต้องมีส่วนเหมือนนางอัปสราที่นครวัดมากกว่าคนอื่น เชื่ออั๊วเถิดน่า! ถ้าเจ้าไม่ไปหานางอัปสราไปถวายภายในเจ็ดวันก็ต้องตายแน่ ๆ อยู่แล้ว แต่ถ้าเจ้าพานางตะเภาเหาะไปถวาย เจ้าก็ยังพอมีทางรอดครึ่งต่อครึ่งว่ะ"

หากยังติดใจเรื่องของนางตะเภาเหาะว่าจะลงเอยอย่างไร ติดตามอ่านได้ที่ บล็อกของคุณศุภศรุต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 09:59

มาดูนางอัปสรของสีคิริยา  ประเทศศรีลังกาบ้างค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 10:02

อีกภาพหนึ่ง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 10:09

นางอัปสรจีน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
marinemammal
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 12:30

นางอัปสรหินสลักศิลปะเขมรที่คุณเทาชมพูโพสมาอยู่ที่ปราสาทอะไรคะรู้สึกว่าโครงหน้าเรียวต่างจากนางอัปสรเขมรส่วนใหญ่ รบกวนช่วยโพสรูปแบบด้านหน้าชัดๆด้วยค่ะถ้ามีจะเอาไปวาดรูปประกอบรายงาน แล้วนางอัปสรชื่อรัมภาอยู่ในเรื่องรามายณะใช่ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ ครั้งนี้ถามเยอะเลย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 12:45

รูปเหล่านี้ดิฉันเอามาจากอินเทอร์เน็ตค่ะ    ไม่ได้ถ่ายเอง   ถ้าหากว่าในเว็บลงหน้าด้านนี้ด้านเดียว ไม่มีด้านตรง ดิฉันก็ไม่รู้ว่าจะไปหาที่ไหนมาให้อีก
นางอัปสรที่คุณถามน่าจะอยู่ที่ปราสาทนครวัดค่ะ
เรื่องรัมภาและพระฤๅษีวิศวามิตรเป็นตำนานเรื่องย่อยๆในมหาภารตะ  และเรื่องของรัมภาปรากฏในรามายณะด้วยค่ะ

คำว่าอัปสร  เรียกว่า Apsara หรือ Apsaras   คุณอยากค้นรูปก็พิมพ์คำนี้ในกูเกิ้ล  จะเจออีกมากค่ะ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 11 พ.ย. 13, 12:51

รูปนางอัปสรเขมร  ศิลปะร่วมสมัย
ดูเพิ่มเติมได้ที่
http://www.pinterest.com/champasar1372/khmer-arts/

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 07:52

เคยได้ดูสารคดีรายการหนึ่งเค้าไปถ่ายทำเรื่องของยุคศิลปขอมโบราณที่นครวัด ภายในกำแพงนครวัดมีนางอัปสรานางหนึ่ง ที่สวยที่สุดในบรรดาหลายๆพันตน และคนที่นั่นเค้าได้ทำแท่นบูชานางอัปสรานางนี้ด้วย พอมีใครทราบเกี่ยวกับนางอัปสรานางนี้บ้างครับ พยายามหาข้อมูลย้อนหลังก็ไม่เจอซะแล้ว

ไม่เคยดูสารคดีรายการนี้ครับ แต่ก็มีนางอัปสรอยู่ในใจ 3 นาง ที่พอจะเข้าเค้าอยู่บ้าง คือ

1. อัปสราวตาร เป็นปางหนึ่งของพระนารายณ์ (หรือพระวิษณุ) ที่อวตารเป็นนางอัปสรหลอกล่อเหล่าอสูร เพื่อให้เหล่าเทวดาได้ดื่มน้ำอมฤตที่ได้จากการกวนเกษียรสมุทร ถ้าไม่สวยงามอย่างที่สุดก็คงจะหลอกล่อเหล่าอสูรไม่สำเร็จ

2. พระแม่ลักษมี เป็นชายาของพระนารายณ์ (หรือพระวิษณุ) เป็นนางอัปสรกำเนิดจากฟองน้ำในคราวกวนเกษียรสมุทร ซึ่งน่าจะสวยงามมากเช่นกัน จนพระอิศวรต้องแก้ปัญหามิให้เกิดการแย่งชิงของเหล่าเทวดาและอสูร ด้วยการให้นางอัปสรเลือกคู่เอง นางก็เลือกเต่า ซึ่งเป็นปางหนึ่งของพระนารายณ์ (กูรมาวตาร) ที่เสียสละตัวเองช่วยหนุนระหว่างการกวนเกษียรสมุทร

3. นางอัปสรที่อยู่ใกล้กับใจกลางปรางค์ประธาน ที่ชาวเขมรจำนวนไม่น้อยเชื่อว่า ผู้ใดที่มีลูกยากและปรารถนาจะมีลูกก็ให้ไปอธิษฐานเอาจากนางอัปสร ด้วยการลูบคลำที่หน้าอก

ทั้ง 3 นาง ต่างก็คู่ควรให้คนที่นั่นเค้าได้ทำแท่นบูชา แต่ถ้าให้เลือก(เดา)ว่าจะเป็นนางใด ผมยกให้ "อัปสราวตาร" อวตารพระนารายณ์เป็นเต็งหนึ่งครับ

ปล. ที่ เว็บผู้จัดการ เค้ายกให้ นางอัปสราที่มีความสวยสง่าและมีองค์ประกอบแห่งความงามมากที่สุด ก็คือ อัปสรานางหนึ่งที่แอบอยู่ในหลืบข้างช่องประตูใจกลางปรางค์ประธาน มีใบหน้าอมยิ้มยกสองมือมือประคองถือดอกไม้ (ยืนข้างหลังนางอัปสรขอลูก จากภาพข้างล่างครับ) แต่จะเป็นอัปสราวตารหรือพระแม่ลักษมี หรือเป็นแค่อัปสรานางหนึ่งที่สวยงามที่สุดจนถึงขั้นทำแท่นบูชาให้หรือเปล่า ไม่ทราบครับ  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 09:06

นางอัปสรหินสลักศิลปะเขมรที่คุณเทาชมพูโพสมาอยู่ที่ปราสาทอะไรคะรู้สึกว่าโครงหน้าเรียวต่างจากนางอัปสรเขมรส่วนใหญ่ รบกวนช่วยโพสรูปแบบด้านหน้าชัดๆด้วยค่ะถ้ามีจะเอาไปวาดรูปประกอบรายงาน แล้วนางอัปสรชื่อรัมภาอยู่ในเรื่องรามายณะใช่ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ ครั้งนี้ถามเยอะเลย
ไปเจอรูปนี้เข้าโดยบังเอิญเมื่อกำลังหารูปอัปสราวตารมาให้คุณพี     คิดว่าเป็นนางอัปสรที่คุณ marine ต้องการ
รูปในเว็บขยายใหญ่กว่านี้มาก  ดูได้ที่นี่ค่ะ
http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=1775

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 09:24

หมายถึงรูปนี้ใช่ไม๊ครับ?

คำว่าอัปสร  เรียกว่า Apsara หรือ Apsaras   คุณอยากค้นรูปก็พิมพ์คำนี้ในกูเกิ้ล  จะเจออีกมากค่ะ 

เดินตามลายแทงที่ท่านอาจารย์ใหญ่ให้ไว้ไปเรื่อยๆ พักใหญ่  อายจัง ระหว่างทางก็แอบแวะดูสาวๆ เขมรนุ่งน้อยห่มน้อยถ่ายรูปเลียนแบบนางอัปสราไปด้วย ในที่สุดเด็กชายพีก็เจอภาพถ่ายหน้าตรง (ถ้าใช่นางอัปสราข้างบนนะ) เข้าใจว่าความสวยเฉี่ยวของนางอัปสรานางนี้ เป็นความงามที่เนรมิตจากแสงเงาและโปรแกรมโฟโต้เฉาะ และน่าจะสวยที่สุดในมุมด้านข้างอย่างที่เห็นในภาพข้างบน

ภาพที่เอามาฝากข้างล่างนี้ถูกสั่งย่อเอาไว้ครับ ถ้าหากต้องการชมรูปที่เจ้าของภาพเตรียมไว้ให้คลิกดู ลิงค์ของภาพล่างซ้าย และ ลิงค์ของภาพล่างขวา

รูปล่างสุดจากเว็บ นี้ แต่ถ้าคุณ marinemammal จะเอารูปก่อนหน้า คงต้องปรับแสงสีเสียงให้คมชัดก่อนนำไปเป็นแบบเอาเองล่ะครับ

ปล. โอ๊ะโอ... ชนกลางอากาศกับอาจารย์ใหญ่ แถมภาพของอาจารย์ใหญ่ยังชัดกว่าเยอะเลย แหะๆ เด็กชายพีหาภาพอัปสรานางนี้ชัดเป๊ะๆ ยังไม่เจอเลยครับ เจอแต่นางแบบนุ่งน้อยห่มน้อยเพียบเลยยยย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 14:11

แถมนางอัปสรให้อีก 1 รูป   ดูเธอดี๊ด๊ามาก ยิ้มโชว์ฟันเต็มปากทีเดียว

พิตะวัน สัจจามาตย์
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

บ้านตะวันอยู่ที่ซอยสัจจามาตย์ไงคะ...หลังใหญ่ๆ

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 13 พ.ย. 13, 02:03

สวยนะคะแต่ละนาง...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์