เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9469 ของชำร่วยในงานพระราชพิธี ราชาภิเษกสมรส
ประภาวัฒน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 05 พ.ย. 13, 21:44

เป็นงานพระราชพิธีราชาภิเษก ในรัชกาลปัจจุบัน ครับ อยากจะเห็นภาพสักนิดครับ พอดีได้ดูวิดีโอพระราชพิธีนี้เลยสงสัยว่าสิ่งที่พระองค์พระราชทานเป็นของชำร่วยนั้นคือสิ่งใด เพราะพิธีกร ระบุไว้ว่าพระราชทานแก่พระบรมวงศ์ศานุวงศ์ และ ข้าราชการ แต่ก็ตัวผมเองก็ใคร่อยากจะเห็นของสิ่งนี้ว่ามันคืออะไรครับ เพราะเสริชหาดูแล้วไม่ปรากฎครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 พ.ย. 13, 09:45

ไม่ทราบเลยค่ะ    รอคุณ NAVARAT.C  หรือคุณหนุ่มสยาม อาจจะทราบนะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 พ.ย. 13, 11:59

สิ่งแรกที่รู้คือ พิกุลเงิน พิกุลทอง ที่ทรงโปรย มีการเก็บไว้เป็นที่ระลึกครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 พ.ย. 13, 12:00

เหรียญที่ระลึกการพระราชพิธีบรมราชาภิเษก มี ๒ แบบ คือ แบบอาร์ม และแบบเหรียญกลัด

กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 พ.ย. 13, 15:30

เคยเห็นเป็นกล่องเงินนะคะ ขนาดไม่ใหญ่ (เล็กกว่าฝ่ามือ)

ที่ฝาบน มีอักษรพระปรมาภิไธย ภอ และพระนามาภิไธย สก 
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 พ.ย. 13, 15:57

เคยเห็นเป็นกล่องเงินนะคะ ขนาดไม่ใหญ่ (เล็กกว่าฝ่ามือ)

ที่ฝาบน มีอักษรพระปรมาภิไธย ภอ และพระนามาภิไธย สก  

นี่กระมังที่คุณกะออม กล่าวถึง

ถ้ากล่องเงินนี้ควรจะเป็นของชำร่วยเนื่องในการพระราชพิธีสมรส

เจ้าคุณแจ็ค
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ธ.ค. 13, 20:39

ถ้าเหรียญบรมราชาภิเษกที่ในกล่องนั้นจะเป็นเหรียญที่พระราชทานแด่พระภิกษุสงฆ์จะเหมือนเหรียญแพรแถบงานบรมราชาภิเษกทุกอย่างเพียงแต่จะไม่มีหูห่วงสำหรับห้อยกับแพรแถบสำหรับติดกับอกเสื้อครับและที่สำคัญเป็นทองแดงเนื่องจากในพระวินัยได้กำหนดเอาไว้ว่าห้ามภิกษุจับต้องเงินและทองเป็นต้นเพราะว่าเป็นวัตถุอนามาสจึงอนุโลมสร้างเป็นทองแดงเพื่อเป็นการเลี่ยงในเรื่องข้อพระวินัย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ในภาพเป็นด้านหลังของเหรียญบรมราชาภิเษกสำหรับพระราชทานแด่พระภิกษุสงฆ์

sigree
อสุรผัด
*
ตอบ: 54

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 ธ.ค. 13, 06:04

ไม่แน่ใจนะครับ จำได้เคยเห็นในรายการกระจกหกด้าน  จะมีถุงที่ถักจากทองที่รีดเป็นเส้นในบุหงาด้วย
bangiiz
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 24 มิ.ย. 15, 19:20

ดอก พิกุลเงิน พิกุลทอง ครับ สัญลักษณ์เลย

roadster99
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 พ.ย. 15, 19:50

ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ เหรียญที่ระลึกบรมราชาภิเษก2493แบบเสมา

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

roadster99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 พ.ย. 15, 19:58

เหรียญที่ระลึกพระราชทานแบบกลมไม่มีห่วงในงานพระราชพิธีบรมราชาภิเษก2493

roadster99
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 พ.ย. 15, 20:10

ดอกพิกุลเงินและทองครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์