เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 154211 โครงกระดูกในตู้ โดยคึกฤทธิ์ : ข้อเท็จจริงจากการชันสูตร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 17:00

วันนี้คุณโชเฟอร์ประกอบเทพ มาในมาดโปรเฟสเซอร์ด๊อกเตอร์  เจ้าวิรุศฑ์ษมาศร์ ณ ปางฟ้า  เต็มตัวเชียวนะคะ

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 17:22

สะกิดใจกับการเอ่ยนามบุคคลต่างๆ ของคุณธิบดีเหมือนกัน  แต่เข้าใจว่างานเขียนชิ้นนี้คุณธิบดีเขียนเอาไว้ในเฟซบุ๊ค  การใช้ภาษาในพื้นที่ที่เป็นเขตของคุณธิบดีเองนั้นคงจะแตกต่างไปจากชุมชนออนไลน์ที่กว้างออกมาอย่างเว็บอยู่บ้าง  อย่าว่าแต่แต่ละเว็บก็มีแคแรคเตอร์ต่างกันไป

แปลกใจเล็กๆ ตรงคุณธิบดีเอ่ยนาม "คึกฤทธิ์ มาลิกา ฉวีวาด ปุก พานดุรี"  แต่เขียน "กรมพระดำรงฯ"  แม้จะคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ตาม  กำลังคิดอยู่ว่าคุณธิบดีคงมีเหตุผลอะไรสักอย่างในการเขียน
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 17:26

อากาศร้อนใจอย่ารุ่มร้อนตามนะคะ   ยิงฟันยิ้ม

ดิฉันอยากจะบ่นเรื่องภาษาไทยในสังคมออนไลน์สักหน่อย  จะไปแอบบ่นได้อย่างไรดีคะ  จะเปิดกระทู้ก็ดูจะเกินไป  คือมันตะหงิดๆ ระคายใจอยู่  บ่นให้ใครฟังดูเขาก็งงๆ ว่า (คนบ่น) จะเยอะไปถึงไหน
 ลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 17:39

ตั้งกระทู้ใหม่เลยค่ะ    อาจมีคนมาช่วยบ่น  ให้คลายร้อนได้เหมือนในภาพนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 19:06

แต่เขียน "กรมพระดำรงฯ"  แม้จะคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ตาม  กำลังคิดอยู่ว่าคุณธิบดีคงมีเหตุผลอะไรสักอย่างในการเขียน

ณ เวลานั้น (พ.ศ. ๒๔๖๘ - พ.ศ. ๒๔๖๙) ยังดำรงพระอิสริยยศเป็น "พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระดำรงราชานุภาพ" กระทั่ง พ.ศ. ๒๔๗๒ จึงได้เลื่อนพระอิสริยยศเป็น "สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ"  ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 19:33

ผมไม่ได้อยูหน้าจอเสียสองวัน กลับมาเห็นกระทู้วิ่งกระฉูดเนื่องจากคุณ thibodi เข้ามาเยือนเรือนไทย และได้รับการรับน้องใหม่ไปเรียบร้อย
ก่อนอื่น เพื่อให้ประเด็นที่คุณthibodiจะตอบคำถาม(หากต้องการ)ให้สั้นลง ผมขอช่วยตัดบางประเด็นออกบ้าง ดังนี้

hobo ความคิดเห็นที่ 306
อ้างถึง
ขออภัยครับ การเขียนแบบนี้เรียกว่าการเขียนแบบวิชาการเหรอครับ ผมไม่เคยเห็น เรียกจิกหัวแบบไม่มีมารยาท แม้แต่อ้างถึงสมเด็จกรมพระยาดำรงก็อ้างผิด อ้างเป็นกรมพระ
คนเขียนนี่ีเป็นใครวิเศษมาจากไหน ไม่มีมารยาท ผมอ่านแค่ย่อหน้าแรกก็ต้องหยุด ขอกราบอภัยท่านอื่นๆ ด้วยครับ แต่ผมทนไม่ไหวจริงๆ งานอย่างนี้อย่าเอามาเผยแพร่เลย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 19:41

คุณ hobo คงจะอ่านแบบข้ามๆไปจึงไม่เห็นประโยคที่คุณ thibodi ได้อธิบายไว้ก่อนแล้วดังนี้

thibodi ความคิดเห็นที่ 294
อ้างถึง
นิราสนครวัด เป็นงานเขียนในสมเด็จฯ กรมพระยาดำรงฯ เวลาเมื่อยังเป็นที่พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระฯ ว่าด้วยการเยือนกัมพูชาและโคชินจีนเมื่อปลาย ค.ศ.1924 จับความตั้งแต่ออกจากกรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 16 พฤศจิกายน ไปจนกระทั่งและกลับถึงกรุงเทพฯ เมื่อวันที่ 14 ธันวาคม นิราสนครวัด พิมพ์ครั้งแรกเมื่อ ค.ศ.1925

ในบ่ายวันที่ 3 ธันวาคม 1924 กรมพระดำรงฯ ไปดูภูมิสถานและของโบราณที่เมืองอุดงค์ ที่นั่น ราชการอาณานิคมฝรั่งเศสได้จัดมโหรี ปี่พาทย์ ลิเก และละคร ไว้รับรองด้วย กล่าวเฉพาะละครนั้น กรมพระดำรงฯ เล่าไว้ว่า

ดังนั้น ประเด็นนี้ให้ผ่านได้นะครับ ไม่ต้องชี้แจง
ส่วนประเด็นที่คุณthibodiเขียนชื่อ หรือพระนามเจ้านายห้วนๆ ไม่ใส่คำนำหน้าของท่านเหล่านั้น ผมอ่านแล้วรู้สึกเฉยๆนะครับ ยังดีที่คุณthibodiไม่เขียนพระนามสมเด็จท่านว่า“ดำรง”ห้วนๆเช่นท่านอื่นๆ ไม่ทราบว่าเพราะอย่างไรเหมือนกัน
คือ ผมพยายามจดจ่ออยู่กับสาระของเรื่องน่ะครับ เรื่องสมมุติบัญญัติกับผมถือเป็นเรื่องรอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 20:56

โยนหัวโยนก้อยว่าน้องใหม่จะกลับมาเข้าชั้นหรือเปล่า

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 10 มี.ค. 14, 22:57

คุณธบดีแกน่าจะมาดึกๆ นะครับ ตามไปอ่านจาก fb ผมว่าแกน่าจะอยู่แถวแคลิฟอเนียร์โน่นแหนะ  เจ๋ง

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
thibodi
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 06:39

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกระหนาบครับ

ข้อติติงและคำถามของแต่ละท่านชวนให้ผมกลับไปนั่งคิดถึงเหตุผลที่ผมเขียนอย่างนั้น เพราะก่อนนั้นผมก็ไม่เคยคิดมาก่อน อาจจะอย่างที่อาจารย์เทาชมพูท่านตั้งข้อสังเกตไว้ก็เป็นได้ว่า

อ้างถึง
เป็นคนรุ่นใหม่ที่เกิดมาไม่ทันยุคที่คนไทยเขาถือว่า การเรียกชื่อผู้ใหญ่ หรือบุคคลสำคัญอย่างลอยๆ นั้นเป็นการจิกหัวเรียก    เพราะค่านิยมอย่างหนึ่งในอดีตคือ ผู้มีอายุแก่กว่าเรียกชื่อผู้เยาว์กว่าอย่างลอยๆได้  ไม่มีใครว่า โดยเฉพาะเมื่อสนิทกัน     แต่ผู้เยาว์กว่าจะไปเรียกผู้ใหญ่ลอยๆแบบนั้นไม่ได้ ไม่ว่าสนิทหรือไม่สนิทก็ตาม    เรียกแบบนี้ โบราณเรียกเต็มๆ ว่า "จิกหัวเรียก"  สมัยนี้เรียกย่อๆว่า "จิก"

หากถ้าจะให้ผมแก้ต่างให้ตัวเอง, ซึ่งในมุมหนึ่งคือการให้เหตุผลย้อนหลังอันอาจเป็นเหตุชวนให้เชื่อได้ยาก, ผมก็คิดและตอบเร็วๆ ได้ว่า ผมเอาง่ายผมเองเข้าว่า คือพอกล่าวถึงนามเต็มในครั้งแรกแล้วก็ออกเพียงชื่อตัวในครั้งหลังจากนั้น

แต่ก็อย่างที่คุณ tita และคุณ NAVARAT.C ตั้งเป็นข้อสังเกตว่าผมไม่ใช้วิธีการเขียนชื่อตัวให้สม่ำเสมอ ใช้อย่างมีข้อยกเว้น ใช้อย่างลักลั่น ข้อนี้ผมก็เพิ่งจะสังเกตเช่นกัน และยังไม่มีข้อแก้ตัว แต่เป็นได้ว่าผมยังติดอยู่ในระหว่างสิ่งที่คุณ ประกอบ เรียกว่า
อ้างถึง
จารีตธรรมเนียมนิยมภาษาไทย
กับสิ่งที่อาจารย์เทาชมพูเรียกว่า
อ้างถึง
วิธีแบบต่างประเทศ
ขลุกขลักๆ อยู่ตรงนั้น สุดท้ายก็ออกมาแบบลูกผีลูกคน

(ฟังความเห็นจากหลายท่านแล้วทีจะโน้มเอียง(กะเท่เร่)ไปทางลูกผีเสียมากกว่า)

ผมอาจจะไม่ได้แจงให้แจ้งแก่ใจของหลายท่าน เพราะผมก็ยังไม่แจ้งแก่ใจผมเองเสียทีเดียว

เขียนอย่างนี้คงจะไม่ "ซ้าย" นะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 08:51

เป็นอันว่าน้องใหม่กลับมาแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ก็อย่างที่บอกละค่ะ  ถ้าคุณธิบดีอยากจะเรียกชื่อลอยๆห้วนๆ ต่อไป  ก็ไม่มีใครห้ามได้ เป็นสิทธิ์ของคุณ แต่จะมีใครในเรือนไทยอยากสนทนากับคุณก็เป็นสิทธิ์ของเขา   ทำความเข้าใจกันได้จะได้คุยกันต่อไป
ส่วนเรื่องซ้ายเรื่องขวานั้นเป็นศัพท์ที่ใช้กันตั้งแต่ก่อนคุณเกิด และอาจเลิกใช้ตั้งแต่ก่อนคุณเข้าร.ร.ด้วยซ้ำ    ในเรือนไทยก็ไม่มีใครใช้กันค่ะ  สบายใจได้   
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:04

ผมรออ่านประเด็นที่เป็น "วิชาการ" ต่อนะครับ คุณอาจจะมีอะไรเพิ่มเติมจากบทความที่คุณเขียนขึ้นก่อนหน้าที่จะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้
thibodi
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:05

เป็นอันว่าน้องใหม่กลับมาแล้ว ยิงฟันยิ้ม

ก็อย่างที่บอกละค่ะ  ถ้าคุณธิบดีอยากจะเรียกชื่อลอยๆห้วนๆ ต่อไป  ก็ไม่มีใครห้ามได้ เป็นสิทธิ์ของคุณ แต่จะมีใครในเรือนไทยอยากสนทนากับคุณก็เป็นสิทธิ์ของเขา   ทำความเข้าใจกันได้จะได้คุยกันต่อไป
ส่วนเรื่องซ้ายเรื่องขวานั้นเป็นศัพท์ที่ใช้กันตั้งแต่ก่อนคุณเกิด และอาจเลิกใช้ตั้งแต่ก่อนคุณเข้าร.ร.ด้วยซ้ำ    ในเรือนไทยก็ไม่มีใครใช้กันค่ะ  สบายใจได้   

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:16

ผมรออ่านประเด็นที่เป็น "วิชาการ" ต่อนะครับ คุณอาจจะมีอะไรเพิ่มเติมจากบทความที่คุณเขียนขึ้นก่อนหน้าที่จะได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้
เจ้าของกระทู้มารอแล้ว

ดิฉันก็มีประเด็นจะตรวจข้อเขียนของคุณ สมมุติว่าเป็นวิทยานิพนธ์ฉบับสั้นเหมือนกัน
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 11 มี.ค. 14, 09:18

อันที่จริงการเรียกชื่อเฉย ๆ โดยไม่มีคำนำหน้าสำหรับคนธรรมดาที่ไม่มียศศักดิ์ก็เป็นเรื่องธรรมดา เมื่อเอ่ยถึงเป็นบุคคลที่ ๓ ยกตัวอย่างที่เคยใช้บ่อย ๆ เช่นเรียกคุณจิตร ภูมิศักดิ์  ว่า จิตร ภูมิศักดิ์ อย่างนี้ก็ไม่ถือว่าไม่ให้เกียรติอะไร  เส้นแบ่งการเรียกชื่อโดยควรมีคำนำหน้าในสังคมไทย อยู่ที่เป็น "นาม" หรือ "พระนาม" มากกว่า

คำถามมีอยู่ว่า เราจะเชื่อมาลิกาได้เพียงไร
คำถามนี้ย่อมใช้ได้กับ คึกฤทธิ์ กรมพระดำรงฯ ปุก และพานดุรี ด้วย

หากอาจารย์ธิบดีใช้ว่า "พระองค์เจ้ามาลิกา คึกฤทธิ์ กรมพระดำรงฯ หม่อมเจ้าปุก และพานดุรี" อาจจะทำให้สะดุดหูน้อยลง  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์