เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26]
  พิมพ์  
อ่าน: 102282 พม้า พม่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 13:52

ยิ้มเท่ห์

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 15:03

ขอบคุณครับอาจารย์

ผมก็ได้แต่มอง ไม่มีความรู้เลยครับ ว่าจะต้องทำอะไรอย่างไร กับ AEC
สมัย AIDS ระบาด ด้วยความไม่ฉลาด (โง่) ผมกลับคิดว่าดี ลดจำนวนประชากร
โดนอาจารย์คณะมนุษย์+สังคมเล็คเชอร์กลางโต๊ะกินข้าว แจงถึงผลกระทบทางสังคมวิทยา + มานุษยวิทยา
ต้องยอมรับว่ามองกันคนละมุมจริงๆ ส่วนคราวนี้ทุกคนได้แต่ส่ายหัว รับรู้ได้ว่ารอบๆ ตัวมันแย่ลง
วุ่นวายยุ่งเหยิงมาก (โดยเฉพาะเชียงใหม่) ที่อื่นผมไม่ทราบนะครับ

ผมจะได้ติดตามกระทู้นั้นดูครับ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 18:46

เข้ามาอ่านเจอเรื่อง เทพทันใจ     ก็สะกิดใจขึ้นมาในทันทีถึงเรื่องของ พระทันใจ หรือ พระเจ้าทันใจ

พระทันใจ หรือ พระเจ้าทันใจ (คำเรียกภาษาเหนือ)นี้ โดยหลักการก็คือ การสร้างพระพุทธรูปให้เสร็จภายในวันเดียว  ผมไม่ทราบที่มาของเรื่องนี้ แต่ดูเหมือนว่าพระฯนี้ค่อนข้างจะมีกระจายอยู่มากในทุกพื้นที่ของภาคเหนือ และก็ดูเหมือนว่าจะไม่ค่อยพบในพื้นที่ที่ไม่เรียกว่าล้านนา 
   เท่าที่เคยเห็นเกือบทั้งหมดจะเป็นพระพุทธรูปนั่งที่สร้างด้วยปูน  ซึ่งองค์พระที่สร้างกันแต่ดั้งเดิมมานั้นดูจะมีขนาดหน้าตักใม่กว้าง (ประมาณ 1 เมตร)  พระทันใจที่สร้างในสมัยต่อๆมาจะมีขนาดใหญ่ขึ้นๆเรื่อยๆตามกาลเวลา จนเป็นพระพุทธรูปสีขาวที่เราเห็นประดิษฐานเด่นอยู่ตามลาดเชิงดอยหรือในพื้นที่ๆมีระดับสูงในเขตวัด
   ปัจจุบันมีการพัฒนาไปถึงขั้นที่เกือบจะเป็นการแข่งขันกันในเชิงของศรัทธา หรือความสามารถของบุคคล หรือคณะบุคคล บ้างก็ต่อตัวพระสงฆ์ บ้างก็ต่อตัววัด บ้างก็ต่อบุคคลผู้นำควา่มคิด และบ้างก็เพื่อแสดงถึงความเป็นหนึ่งเดียวของชุมชน (เพราะทุกคนจะต้องออกมาช่วยกันคนละมือ)    ก็ไปไกลขนาดว่ามีการสร้างฐานขององค์พระไว้ล่วงหน้าและมีแบบสำหรับหล่อที่ต้องรอตามคิว (มิฉะนั้นจะไม่สามารถสร้างให้เสร็จได้ทันในหนึ่งวัน)  คงจะด้วยเหตุนี้ (แบบหล่อ) กระมัง พระทันใจองค์ใหญ่ๆจึงมีรูปทรงคล้ายๆกัน และผุดออกมาให้ได้เห็นต่อเนื่องกันในสถานที่ต่างๆเป็นช่วงๆเวลา     
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 19:40

เทพทันใจเป็นผี ส่วนพระเจ้าทันใจเป็นพระอย่างที่คุณตั้งว่า

ที่วัดแห่งหนึ่งนำทั้งสองมารวมกันซะอย่างนั้น

เทพทันใจ คือ การสร้างองค์เทพที่ต้องสร้างเสร็จภายในวันเดียว เริ่มพิธีการสร้างตั้งแต่เที่ยงคืนเรื่อยไปจนถึงเวลา ๖ โมงเย็น ถ้าสร้างไม่เสร็จตามนี้ไม่ถือว่าเป็นเทพทันใจ การสร้างเทพทันใจให้เสร็จได้ภายใน ๑ วัน ถือเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน ว่ากันว่าไม่ง่ายเลยที่จะสร้างเทพทันใจแต่ละองค์ให้เสร็จได้ภายใน ๑ วัน เทพทันใจจึงถือได้ว่าเป็นเทพที่จะบันดาลพรเรื่องต่าง ๆ ให้แก่ผู้ที่เคารพศรัทธามาขอพรได้อย่างทันใจ

แอบดูรายละเอียดการจับแพะชนแกะได้ที่  เว็บนี้  ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 20:40

เทพถูกย้ายเสียแล้ว พลังของโซเชียล มิเดียน่าจะขลังกว่า

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9580000000827

สำหรับการเชิญเทพทันใจมาให้ประชาชนสักการะ แม้จะได้รับความนิยมจากประชาชนในการเข้าสักการะ แต่ก็ได้รับเสียงคัดค้าน และวิพากษ์วิจารณ์ในแง่ลบเช่นกัน โดยถูกมองว่าเป้นการนำผีพม่ามาตั้งไว้กลางพระนคร ซึ่งถือว่าไม่ใช่เรื่องมงคล ซึ่งล่าสุด ผู้จัดงานได้นำเทพทันใจออกไปจากปะรำพิธีท้องสนามหลวงแล้ว ซึ่งคาดว่าเป็นเพราะกระแสวิพากษ์วิจารณ์ในแง่ลบดังกล่าว ซึ่งจากการพยายามสอบถามเจ้าหน้าที่ภายในบริเวณงานต่างระบุว่า ไม่ทราบถึงเหตุผลในการย้ายเทพทันใจออกไปพื้นที่งาน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 04 ม.ค. 15, 20:46

จรลีไปอย่างทันใจ  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 01:04

ดูแล้วเทพทันใจไม่ได้มาจากพม่าแน่ ๆ แต่เป็นในเมืองไทยนี้แหละ   รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 03:54

นัตโบโบยีมาจากพม่าแน่แท้ แต่ชื่อ "เทพทันใจ" มาจากเมืองไทยแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 09:18

เท่าที่ดูจากภาพ เทพทันใจเป็นข้าราชการครับ เพราะท่านขึ้นรถที่เขียนว่า "ใช้ในราชการเท่านั้น" อยู่หนะครับ (แหะๆ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 09:22

เลยเถิดไปขนาดนี้   ต้อง "ทัมใจ"อย่างเดียว

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 15:56

อ่า ขอโทษครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 06 ม.ค. 15, 17:13

นัตโบโบยีมาจากพม่าแน่แท้ แต่ชื่อ "เทพทันใจ" มาจากเมืองไทยแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

ไม่แน่ใจว่าจะสื่อถึงผมหรือเปล่านะครับ เพราะพอดีเป็นความเห็นต่อจากของผม ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยครับ

เพราะที่ผมต้องการจะสื่อก็คือ รูปปั้นเทพทันใจที่เห็นนี้(เสื้อสีชมพู) อยู่ในเมืองไทยแน่นอน ไม่ได้นำมาจากพม่าตามที่เป็นข่าวแต่อย่างใด และก็ไม่ใช่เป็นองค์สีทองตามข่าวก่อนหน้านี้ด้วยครับ ขอปิดสถานที่ไว้แล้วกันนะครับ เดี๋ยวเรื่องจะยาวและบานปลายครับ  

แต่ถ้าอยากจะให้ทันใจของจริง ก็คงต้องไปทำบุญกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติเท่านั้นล่ะครับ (และเราต้องเป็นคนทำบุญคนแรกและคนเดียวเท่านั้นด้วย) รับรองว่าได้ทันใจตามต้องการแน่นอน

หน้า: 1 ... 24 25 [26]
  พิมพ์