เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์  
อ่าน: 88188 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 07 ธ.ค. 13, 06:08

เมือมองไปทางศาลาแดง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 07 ธ.ค. 13, 06:30

ภาพนี้ถนนพระรามสี่ เลยสี่แยกสามย่านไปนิด มองไปทางหัวลำโพง
ด้านซ้ายเป็นโรงหนังรามา กับ โรงแรมแมนดาริน
ขวามือคือไชยแพทย์คลินิคกับรามา X-RAY

visitna
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 12 ธ.ค. 13, 11:27

สะพานเฉลิมเดช 57 ข้ามคลองหัวลำโพง ที่สามย่าน

Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 15 ม.ค. 14, 23:35

อ้างถึงความคิดเห็นที่ 206 ของคุณพี่ scarlet :
คุณพี่เดินเข้าไปตามถนนเลียบคลองหลอดหลังโรงแรมรัตนโกสินทร์นะครับ ยังเหลือบ้านไทยโบราณอีกหลายสิบหลังเลย
เดินไปตามถนนหลังอาคารราชดำเนินจนออกถนนตะนาวหลังโชว์รูมเบนซ์เลยนะครับ
บ้านตึกชั้นเดียวอายุร้อยปีต้องเข้าไปในชุมชนตรอกสุกร หรือที่เขาเรียกกันว่าตลาดตรอกหม้อ หลังกระทรวงมหาดไทยด้านถนนเฟื่องนครครับ

บ้านหลังโรงแรมรัตนโกสินทร์ ที่เป็นไม้คือกลุ่มตำหนักวังพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม ครับ
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 16 ม.ค. 14, 21:40

สะพานเฉลิมเดช 57 ข้ามคลองหัวลำโพง ที่สามย่าน

สะพานเฉลิมเดช57เป็นสะพานชุด เฉลิมสะพานแรกที่ไม่ได้เปิดในรัชกาลที่5 เพราะพระองค์เสด็จสวรรคตเสียก่อน พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้เสด็จมาทำพิธีเปิดสะพานเมื่อ 11 พ.ย. ร.ศ.129 (จากหนังสือ สะพานเก่ากรุงเทพฯ ศิริชัยนฤมิตรเรขการ 2520)  รางรถไฟในภาพคือทางรถไฟสายปากน้ำ มีเสาพาดสายไฟฟ้าริมทาง แต่ก็ไม่แน่ใจว่าช่วงเวลาในภาพรถไฟสายนี้ไดเปลี่ยนจากไอน้ำมาเป็นรถรางไฟฟ้าหรือยัง
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 17 ม.ค. 14, 06:40

สะพานเฉลิมเดช57เป็นสะพานชุด เฉลิมสะพานแรกที่ไม่ได้เปิดในรัชกาลที่5 เพราะพระองค์เสด็จสวรรคตเสียก่อน พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวได้เสด็จมาทำพิธีเปิดสะพานเมื่อ 11 พ.ย. ร.ศ.129 (จากหนังสือ สะพานเก่ากรุงเทพฯ ศิริชัยนฤมิตรเรขการ 2520)  รางรถไฟในภาพคือทางรถไฟสายปากน้ำ มีเสาพาดสายไฟฟ้าริมทาง แต่ก็ไม่แน่ใจว่าช่วงเวลาในภาพรถไฟสายนี้ไดเปลี่ยนจากไอน้ำมาเป็นรถรางไฟฟ้าหรือยัง

วิวัฒนาการของรถไฟสายปากน้ำแบ่งเป้น ๓ ระยะ คือ
ระยะแรก ใช้หัวรถจักรไอน้ำเป็นตัวขับเคลื่อน
ระยะที่สอง ใช้ไฟฟ้าเป้นตัวขับเคลื่อน
ระยะที่สามเป็นระยะสุดท้าย ใช้หัวรถจักรดีเซลเป็นตัวขับเคลื่อน
paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 18 ก.พ. 14, 02:59

ในฐานะที่เป็นนักเลงแถวสามย่านเก่า ต้องมาลงชื่อไว้  เฮ้ออออออออ นึกถึงความหลัง

ความทรงจำที่เด่นชัดของผมคือ สมัยเรียนที่จุฬา จะรอให้ถึงตอนเย็น จะได้ไปเตะบอล เตะๆพักๆ จนฟ้ามืดไม่มีแสงให้เล่นแล้ว ก็มานั่งพักกินน้ำกันที่ตึกจุลฯ จากนั้นก็จะเก็บข้าวของไปกินอาหารมื้อค่ำบนตลาดสามย่าน  จะมีร้านเฮียตรงหัวมุมที่ทำอาหารเร็วทันใจวัยรุ่น และรสชาติก็ใช้ได้ ให้เยอะสมวัยผู้บริโภค ฮ่าๆๆๆ 

เห็นภาพเก่าๆที่ท่านทั้งหลายโพสต์ ก่อนที่เขาจะทุบแล้วก็คิดถึงวันเก่าๆ

ขอบคุณมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 18 ก.พ. 14, 12:20

หนุ่มน้อยทั้งหลาย หวนนึกถึงความหลัง

Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 18 ก.พ. 14, 13:35

ร้านเฮียหัวมุมยังอยู่นะครับ แกย้ายไปขายต่อที่ตลาดสามย่านใหม่
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 18 ก.พ. 14, 22:42

ร้านหมื่นลี้ครับ เฮียเจ้าของร้านเดี๋ยวนี้แกไม่อ้วนแล้ว แต่ครั้งล่าสุดที่ผมไปที่ตลาดสามย่านใหม่ ลูกสาวแกมาทำแทนพ่อแม่แล้ว เด็กผู้หญิงใส่แว่นคนนั้นแหละครับ

รู้สึกว่าวิถีชีวิตเราคล้ายๆกันนะคุณ Paganini เผลอๆ อาจจะเคยเตะ (บอล) กันมาแล้ว

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Singing Blue Jay
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 18 ก.พ. 14, 23:29

กระทู้นี้ก็อยู่กันยืนยงนะคะ มีคนมารำลึกความหลังกันเนืองๆ ไหนๆกระทู้ก็ลอยขึ้นมาแล้ว ขอลงชื่อด้วยคนค่ะ เอาเรื่องถนัดคือของกิน ขอปักหมุดจุดกินข้าวในความทรงจำอันเลือนๆนะคะ

ตัวเองเรียนในเมือง อาหารเช้าจะกินที่ยูเนี่ยน โรงอาหารคณะวิทยาศาสตร์ (สมัยนั้นยังไม่ทุบยูเนี่ยนค่ะ)หรือไม่ก็ที่ตึกจุลจักรพงษ์ยุคสร้างใหม่เป็นโรงอาหาร(ตอนปีหนึ่งยังเป็นอาคารกิจกรรมนิสิตอยู่เลย ปีหนึ่งไปเข้าชมรมที่นั่นด้วย)

มื้อเที่ยงจะแวะเวียนไปกินตามโรงอาหารต่างๆ หลักๆประจำที่โรงอาหารวิทยาศาสตร์ รองๆลงไปเป็นร้านอาหารตามสั่งที่รัฐศาสตร์ต่อแดนกับสถาบันภาษามีข้าวผัดปูอร่อย บางวันแวะไปเยี่ยมพี่ที่สถาปัตย์ ก็ชอบกินข้าวแกงมีร้านหนึ่งทำแกงมัสมั่นอร่อยมากๆ ที่บัญชีมีลูกชิ้นปิ้งอร่อย เดินต่อไปกินอาหารตามสั่งที่ร้านใบ้ หรือไม่ก็ร้านหมง(ซึ่งกินบ่อยมากจนหน้าจะเละเป็นข้าวไข่ระเบิดอยู่แล้ว) ร้านไก่ที่ขายส้มตำอร่อย ร้านสมบูรณ์โภชนาไม่ได้กิน(เกินงบนิสิต) ห้องอาหารของครุศาสตร์ไปกินเฉพาะวันที่มีเรียนวิชาเลือกเสรี เวลาที่เดินไปกินจะได้ฟังดนตรีคลาสสิคไปด้วยเพราะพวกครุดนตรีจะลากเชลโล่หรือเครื่องดนตรีอื่นๆมาประชันกันระหว่างทางเดิน

ของกินเล่นก็จะมีไอสครีมที่ซุ้มหน้าตึกเจ็ดชั้นของวิทยาศาสตร์ กินเต้าฮวยที่สามย่านซอยข้างคณะบัญชี เวลาเดินไปสนามจุ๊บผ่านโรงเรียนสาธิตก็แวะซื้อขนมพวกเบเกอรี่ชิ้นๆ

ตอนเย็นๆฝากท้องไว้แถวๆชมรม แต่ชมรมอยู่บนสนามจุ๊บชั้นสาม ช่วงกลางวัน ถ้าเดินออกจากสนามจุ๊บไปนอกเขตจุฬา ซอยตรงข้ามประตูมีร้านบะหมี่ที่ลูกชิ้นปลา(มั๊ง)ของเขาอร่อยมากๆ  สั่งกันแต่ลูกชิ้นมากินเล่น แต่ถ้าเป็นช่วงค่ำกลับจากชมรม ประชาชนก็จะยกโขยงกันไปกินข้าวอาหารตามสั่งที่ตลาดสามย่านชั้นบน จำร้านหรืออาหารที่ชอบไม่ได้ รู้แต่ว่าอร่อย

เหนือสิ่งอื่นใด ได้ฝากท้องไว้ที่มาบุญครองบ่อยมากช่วงปีหลังๆเพราะมาบุญครองเพิ่งสร้างเสร็จพอดี ขึ้นไปกินข้าวที่ฟู้ดคอร์ทกันบ่อยๆ

จบกระทู้ด้วยรูปพื้นที่เดิมของยูเนี่ยน โรงอาหารวิทยาศาสตร์ที่ตอนนี้ไม่มีแล้วค่ะ

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 19 ก.พ. 14, 03:24

กราบสวัสดีท่านอาจารย์เทาชมพูครับ  ผมได้ทำความรู้จักกับท่านอาจารย์ตั้งแต่ยังเป็นหนุ่มน้อย ตอนนี้ก็หนุ่้มเหลือน้อย แต่ก็ยังขอเป็นหนุ่มน้อยในสายตาอาจารย์นะครับ ฮ่าๆ

สวัสดีเพื่อนเก่า CrazyHorse อัศวคนอง เพื่อนผู้รู้จักกันมายาวนาน แต่นานๆจะคุยกันสักครั้ง ฮ่าๆๆๆ   ขอบคุณคุณ Naris ที่แจ้งข่าวครับ ไ้ว้ว่างๆจะไปเยือนอาเฮียเพื่อรำลึักความหลัง ลูกสาวใส่แว่นชื่อน้องแหม่ม ลูกชายคนเล็กชื่อไ้อ้น้อย ไปกินร้านแกตั้งแต่น้องๆเหล่านี้ยังอยู่ประถมเลยมั๊ง ฮ่าๆๆ

เรียนคุณ Singing Blue Jay  ผมก็พึ่งทราบจากกระทู้นี้นะครับว่า คณะวิทยาศาสตร์ของผมเคยมีโรงอาหารเป็นของตัวเองมาก่อน  สงสัยผมมาทีหลัง คิดเอาเองว่าโรงอาหารตึกจุลฯ เป็นของคณะวิทยาฯ เสียอีก
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 19 ก.พ. 14, 06:53

เรียนคุณ Singing Blue Jay  ผมก็พึ่งทราบจากกระทู้นี้นะครับว่า คณะวิทยาศาสตร์ของผมเคยมีโรงอาหารเป็นของตัวเองมาก่อน  สงสัยผมมาทีหลัง คิดเอาเองว่าโรงอาหารตึกจุลฯ เป็นของคณะวิทยาฯ เสียอีก

คุณ paganini คงเป็นรุ่นน้องที่วิทยาศาสตร์ประมาณหนึ่งนะคะ โรงอาหารตึกจุลฯค่อนข้างจะเป็นโรงอาหารกลางๆเพราะอยู่ระหว่างคณะต่างๆหลายคณะ แบ่งๆกันกินค่ะ

สมัยเรียนยังคงมี group อยู่ไหมคะ ที่คณะวิทยาศาสตร์แบ่งนิสิตเป็นสี่ groups มีที่นั่งอยู่ตามจุดต่างๆแยกกันตั้งแต่ปีหนึ่ง ตัวเองอยู่ group 3 ไม่ได้เข้าไปในจุฬานานมากจนเมื่อต้นปีที่แล้วแวะเข้าไป ตื่นตาตื่นใจมากกับสิ่งที่เปลี่ยนไป รู้สึกดีที่เป็นระเบียบเรียบร้อย แต่ก็ใจหายที่หลายอย่างที่เคยเห็นไม่มีแล้ว รวมถึง group ของตัวเองด้วย

แปะรูปบริเวณ Group 3 มาให้ดูพื้นที่ค่ะ เคยมีต้นหูกวางใหญ่ๆบริเวณนี้หลายต้นมีโต๊ะและเก้าอี้ให้นิสิตมานั่งรวมกันช่วงรอเรียน(จะมีตัวบุ้งขนดำตัวโตอวบอ้วนหล่นจากต้นหูกวางลงมาเป็นเพื่อนอยู่บนโต๊ะเมื่อถึงหน้าของมัน อี๋ๆๆๆ) จุดที่ถ่ายรูปเป็นจุดที่เคยเป็นห้องน้ำค่ะ ขวามือเป็นตึกที่มีห้องพักของอ.ระวี ภาวิไล ซึ่งซูโม่ตุ๋ยผู้เป็นลูกชายแวะมาหาอยู่บ่อยๆ ถัดมาคือตึก Math ที่ปัจจุบันดูทันสมัยมาก ซ้ายมือเป็นห้อง lab physics ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 19 ก.พ. 14, 07:33

ตอนนี้ให้ชื่อว่า  วิดยาในความทรงจำ  ยิงฟันยิ้ม

หากอาจารย์ทวี ศ. เคยเรียนอยู่คณะวิทยาศาสตร์เมื่อประมาณ ๓๐-๔๐ ปีก่อน คงเคยเห็น ต้นสาละลังกา อยู่หน้าอาคารธุรการคณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ  ตอนนี้คิดว่าถูกย้ายไปเรียบร้อยแล้ว ไม่แน่ใจว่าเป็นต้นเดียวกับต้นข้าง ๆ ศาลาพระเกี้ยวหรือไม่

เป็นต้นไม้ชนิดที่สองที่จำได้ว่าอยู่ในจุฬาฯ รองมาจากต้นจามจุรี (ศรีจุฬา)

ผมและชาววิดยาจะเรียกต้นไม้นี้ว่า "แคนนอลบอล" ครับ เคยถูกย้ายมาปลูกหน้าอาคารมหามกุฏ ตรงข้ามศาลาพระเกี้ยว ปัจจุบันถูกย้ายกลับไปปลูกด้านข้างของตึกขาว อยู่คนละด้านกับที่เดิมครับ

ตอนที่คุณนกและคุณปากกาเรียนอยู่ แคนนอลบอลต้นนี้อยู่ที่ไหนเอ่ย 

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 19 ก.พ. 14, 08:45

วิดยาในความทรงจำ    กระทู้ดักรุ่นจริงๆค่ะ 

สมัยเรียนต้น  "แคนนอลบอล" อยู่หน้าอาคารธุรการ คืออยู่้ระหว่างยูเนี่ยนที่เป็นโรงอาหารกับอาคารธุรการ ดอกบานเต็มต้น มีลูกกลมๆโตๆอยู่หลายลูก น่าเก็บมากค่ะ แต่รุ่นพี่บอกว่าห้ามเด็ดดอกนะ เขาว่ากันว่าถ้าเด็ดดอก "แคนนอลบอล" แล้วจะติด F และถ้ากล้าถึงขนาดเด็ดลูกนี่ถึงขั้นรีไทร์กันเลยทีเดียว ไม่ทราบว่าด้วยความศักดิ์สิทธิ์ของต้นไม้ประจำคณะหรือเจอโทษวินัยนะคะ  ยิ้ม

หลังๆเคยเห็นตอนที่เขาย้ายไปที่อาคารมหามกุฏ แต่ที่ปัจจุบันไม่เคยเห็นค่ะ ใครมีรูปช่วยสงเคราะห์หน่อยนะคะ  ออกจะคิดถึง

แปะรูปอุโมงค์วิดยาต่อค่ะ ไม่เคยคิดเลยว่าอุโมงค์วิดยาจะสามารถสวยใสไฮโซได้ขนาดนี้ บันไดขึ้นลงมีทางจักรยานให้ด้วย เก๋เป็นที่สุด ต้องชื่นชมฝ่ายสื่อสารองค์กรของจุฬาฯนะคะ ส่งเสริมภาพลักษณ์ได้ดีมากๆ มีวิสัยทัศน์ พันธกิจ ติดให้อ่าน ไม่อ่านก็ไม่ได้เพราะเวลาเดินก็ต้องมองทาง ไม่จำก็ไม่ได้เพราะเห็นอยู่ตลอด  ^_^

หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19
  พิมพ์