เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 88131 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 08:39

อ้างถึงความคิดเห็นที่ 206 ของคุณพี่ scarlet :
คุณพี่เดินเข้าไปตามถนนเลียบคลองหลอดหลังโรงแรมรัตนโกสินทร์นะครับ ยังเหลือบ้านไทยโบราณอีกหลายสิบหลังเลย
เดินไปตามถนนหลังอาคารราชดำเนินจนออกถนนตะนาวหลังโชว์รูมเบนซ์เลยนะครับ
บ้านตึกชั้นเดียวอายุร้อยปีต้องเข้าไปในชุมชนตรอกสุกร หรือที่เขาเรียกกันว่าตลาดตรอกหม้อ หลังกระทรวงมหาดไทยด้านถนนเฟื่องนครครับ

1. ใช่ครับ มีบ้านไม้หลังหนึ่ง อาณาบริเวณกว้างมาก ตัวเรือนไม้ใหญ่ อยู่ตรงข้ามกับกำแพงวัด เห็นมา30 ปีแล้วกระมังครับ แต่ไม่มีใครไปครอบครองหรือดูแล ข้างในมีคนอยู่นะครับ น่าจะมีความเกี่ยวข้องกับเจ้าของ แต่ไม่ทราบแน่ชัด
ก่อนนี้ หน้าบ้านเป็นทางเดิน ปัจจุบัน 2 ฟากคลองกลายเป็นสลัมสมบูรณ์แบบ ที่อยู่ของคนจรจัดที่ถูกขับไล่จากสนามหลวง ทำไมกทม.ปล่อยให้เป็นอย่างนี้ก็ไม่ทราบ จะว่าไป ติดกับแหล่งท่องเที่ยวอันดับแรกของประเทศไทยเลยทีเดียว
รอบๆ มีบ้านโบราณอีกหลายหลัง บางหลังนำมาใช้เป็นสถานบันเทิงกลางคืน แต่ยังคงรักษาสภาพเดิมรวมทั้งอาณาบริเวณได้อยู่
2.คุณลุงไก่คงนึกถึงตรอกสุกรที่ชื่อเสียงโด่งดังมีร้านข้าวหมูแดง ข้าวมันไก่ หอยทอดเชลล์ชวนชิม in vicinity of ทุ่งวัวลำพอง ไม่ไกลจากสามย่านนักกระมังครับ เลยสับสนนิดๆ อิอิ
ตรอกหม้อหลังกระทรวงคุณหลวงนฤบาลชื่อตรอกสุขาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 08:54

อาจารย์ประทุมพร วัชรเสถียรเคยจัดทัวร์วันเดียว เดินตั้งแต่ร.ร.รัตนโกสินทร์ไปจนถึงวัดมหรรณพ์    ดิฉันเคยเดินผ่านบ้านตามที่คุณลุงไก่และคุณ scarlet บรรยายไว้    มีบ้านเก่าๆที่งามแต่สภาพทรุดโทรมอยู่หลายหลัง    มีหลังหนึ่งเคยลงในกระทู้เก่าแต่จำไม่ได้ว่าตรงไหน
(คุณเพ็ญชมพูคงจำได้ตามเคย  ยิงฟันยิ้ม)

ตรอกหม้อหลังกระทรวงคุณหลวงนฤบาลชื่อตรอกสุขาครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
รู้จักคุณหลวงนฤบาลบันเทิงด้วย !!!

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 12 พ.ย. 13, 11:25

หลายเดือนก่อน ขึ้นรถประจำทางไปธุระแถวสามย่าน ถามกระเป๋ารถว่า ผ่านสามย่านไหม เธอทำหน้างง เลยถามต่อว่า ตรงข้ามวัดหัวลำโพงน่ะ เธอจึงพยักหน้าแล้วตอบว่า อ๋อ จามจุรี ผ่านค่ะ

สมัยนี้ เขาคงไม่เรียกว่า สามย่าน กันแล้วค่ะ
เขาเรียกว่า จามจุรีสแควร์
mutita
มัจฉานุ
**
ตอบ: 93

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 13 พ.ย. 13, 02:16

หลายเดือนก่อน ขึ้นรถประจำทางไปธุระแถวสามย่าน ถามกระเป๋ารถว่า ผ่านสามย่านไหม เธอทำหน้างง เลยถามต่อว่า ตรงข้ามวัดหัวลำโพงน่ะ เธอจึงพยักหน้าแล้วตอบว่า อ๋อ จามจุรี ผ่านค่ะ

สมัยนี้ เขาคงไม่เรียกว่า สามย่าน กันแล้วค่ะ
ใช่เลยค่ะเรื่องนี้ ครั้งล่าสุดที่นัทกลับไปเมืองไทย นัดเจอเพื่อนบอกว่าเจอกันแถวสามย่าน เพื่อนมี งง สับสนว่าสามย่านอยู่แถวไหน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 13 พ.ย. 13, 09:50

งั้นชื่อสามย่าน ต่อไปก็จะเหลือแต่ในเกร็ดประวัติศาสตร์เท่านั้นค่ะ

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 09:11

แฟนเรียนแถวนั้นอยู่หลายปีตั้งแต่เตรียมอุดม แล้วต่อตรี โท เอก ที่จุฬาแบบต่อเนื่อง รู้จักแถวนั้นดี เคยไปเดินเล่นแถวตลาดสามย่านหาของกิน ที่ชอบคือร้านเสต็กบนชั้นสองของตลาดสามย่าน มีหลายร้าน เสต็กถูก อร่อยดีด้วย

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 10:17

งั้นชื่อสามย่าน ต่อไปก็จะเหลือแต่ในเกร็ดประวัติศาสตร์เท่านั้นค่ะ

ขสมก เขายังอนุรักษ์ชื่อ ต้นทาง-ปลายทาง รถสายนี้เอาไว้ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 11:43

สามย่านยังอยู่ยั้งยืนยง  ยิ้มเท่ห์

นอกจากจะเป็นชื่อตลาดสามย่าน (โฉมใหม่) แล้ว

เชิญทุกท่านมาดูความเปลี่ยนแปลงของสามย่านเก่า สู่สามย่านใหม่จากคลิปนี้กันค่ะ

ยังเป็นชื่อสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินแถวนี้อีกด้วย

สัญลักษณ์ของสถานีสามย่าน เป็นรูปทรงลอกแบบจากหลังคาอาคารหอประชุมของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โดยใช้สีชมพูซึ่งเป็นสีประจำมหาวิทยาลัย

คนออกแบบอาจจะคิดจากประวัติเดิมของย่านนี้ว่ามีความสัมพันธ์กับจุฬาฯ หรือไม่งั้นคนออกแบบก็อาจเป็นศิษย์เก่าจุฬาฯ

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 12:14

ค.ห.นี้ทำให้นึกถึงชื่อปทุมวัน(โรงพักปทุมวัน)

ปัจจุบัน ถ้าว่าจ้างรถแท็กซี่หรือถามกระเป๋ารถเมล์ให้ไปปทุมวัน โชเฟอร์อาจส่ายหน้่าแล้วออกรถไปเลย ไม่รับจ้าง หรืออาจต้องบรรยายให้กระเป๋ารถเมล์ฟัง แต่ถ้าบอกว่าไปสยามแสควร์ คำเดียวจบครับ
คิดว่าชื่อสามย่านคงไม่หายไปง่ายๆ แต่ชะตากรรมคงจะเหมือนสยามแสควร์ ใครจะไปจะต้องบอกว่าไปจามจุรีแสควร์

ชื่อสถานที่ดั้งเดิม ปัจจุบัน รู้จัก / เรียกกันด้วยชื่อ facility สำคัญ ทุ่งพญาไท--->พระมงกุฎ (เรียกทุ่งแสนแสบหรือเปล่าก็ไม่ทราบ) ----> แถวราม  ฮืม ฮืม เป็นต้น

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 12:27

ค.ห.นี้ทำให้นึกถึงชื่อปทุมวัน(โรงพักปทุมวัน)

ปัจจุบัน ถ้าว่าจ้างรถแท็กซี่หรือถามกระเป๋ารถเมล์ให้ไปปทุมวัน โชเฟอร์อาจส่ายหน้่าแล้วออกรถไปเลย ไม่รับจ้าง หรืออาจต้องบรรยายให้กระเป๋ารถเมล์ฟัง แต่ถ้าบอกว่าไปสยามแสควร์ คำเดียวจบครับ
คิดว่าชื่อสามย่านคงไม่หายไปง่ายๆ แต่ชะตากรรมคงจะเหมือนสยามแสควร์ ใครจะไปจะต้องบอกว่าไปจามจุรีแสควร์

ชื่อสถานที่ดั้งเดิม ปัจจุบัน รู้จัก / เรียกกันด้วยชื่อ facility สำคัญ ทุ่งพญาไท--->พระมงกุฎ (เรียกทุ่งแสนแสบหรือเปล่าก็ไม่ทราบ) ----> แถวราม  ฮืม ฮืม เป็นต้น

ทุ่งบางกะปิ ของ ท่าน อ.เทา ด้วยค่ะ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 12:34

^ ^
^ ^
คือเดอะมอลล์ บางกระปิหรือเปล่าน้อ?
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 12:39

เล่นมุกหรือเปล่าคะ คุณ scarlet?

บางกะปิ หมายถึงบริเวณที่เรียกว่าสุขุมวิทตอนต้นเดี๋ยวนี้ค่ะ ข้ามทางรถไฟช่องนนทรี (เดี๋ยวนี้คือทางด่วนช่องนนทรี) ไปก็ถึงบางกะปิแล้ว   
บางกะปิอยู่ไปจนถึงเชิงสะพานพระโขนง   ชานเมืองเมื่อหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 มีแค่นั้น   แถวๆทองหล่อ ไปดีมาดี ยังเป็นทุ่งนาเหมือนสุพรรณบุรีอยู่เลย

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 13:01

เล่นมุกหรือเปล่าคะ คุณ scarlet?

บางกะปิ หมายถึงบริเวณที่เรียกว่าสุขุมวิทตอนต้นเดี๋ยวนี้ค่ะ ข้ามทางรถไฟช่องนนทรี (เดี๋ยวนี้คือทางด่วนช่องนนทรี) ไปก็ถึงบางกะปิแล้ว   
บางกะปิอยู่ไปจนถึงเชิงสะพานพระโขนง   ชานเมืองเมื่อหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 มีแค่นั้น   แถวๆทองหล่อ ไปดีมาดี ยังเป็นทุ่งนาเหมือนสุพรรณบุรีอยู่เลย

ถ้ายังงั้น บางกะปิก็คือสุขุมวิทในปัจจุบันนั่นเอง ตลอดทั้งสาย ไม่เห็นมีใครเรียกนะครับว่าบางกะปิ
เป็นคำที่สื่อสารไม่ได้แล้วทุกวันนี้ สำหรับสถานที่

เดอะมอลล์บางกะปิ สนง.เขตบางกะปิ อยู่ห่างจากสุขุมวิทและพระโขนงแยะนาครับ เหมือนกับคนละแว่นแคว้นเลย ยิงฟันยิ้ม รูดซิบปาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 13:40

ในกระทู้เก่า   คูคลองในกรุงเทพจากไหนถึงไหนกันบ้าง

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4405.msg85068#msg85068

มีการหาท้องทุ่งบางกะปิที่อ้ายขวัญกับอีเรียมสร้างตำนานรัก  จนสมาชิกเหนื่อยหมดแรงแทบล้มพับ
คุณ JOPA ควบม้าขาวเข้ามาช่วยไว้ได้ในที่สุด ในหน้า 8

อำเภอบางกะปิ ตามประกาศของทางราชการกว้างใหญ่ไปถึงเขตมีนบุรี อย่างที่คุณ siamese และ คุณ art ว่า
แต่สังเกตดูในภาพที่คุณ siamese ยกมาสิคะ  ตำบลบางกะปิ ซึ่งมีอยู่แห่งเดียวนั้น อยู่ด้านล่างเลียบคลองแสนแสบ
เป็นบริเวณเล็ก ๆ ส่วนเดียวกับ ถนนสุขุมวิทอย่างที่ อ.เทาชมพู เรียก
คุณแม่ดิฉันเคยเล่าว่า สมัยสงครามต้องอพยพหนีระเบิดไปอยู่ บางกะปิ
ดิฉันเคยถามว่า ตรงไหนของบางกะปิ คุณแม่ตอบว่า ก็ตรงที่ตอนนี้เป็นถนนสุขุมวิทนั่นไง 

^
ครับคุณPOJA ผมว่าแผนที่นี้บอกเราได้ชัดเจนที่สุด

กินข้าวมานานขนาดนี้ผมเองก็เพิ่งจะทราบนะครับว่า ที่เขาเรียกแถบสุขุมวิทต้นๆว่าบางกะปิ เพราะอยู่ในตำบลบางกะปิสมัยก่อนนั่นเอง และครอบคลุมพื้นที่ใหญ่เล็กแค่ไหน

ไปสับสนกับชุมชนอันเป็นที่ตั้งของอำเภอบางกะปิมาตลอด ซึ่งตรงนั้นเขาเรียกว่าคลองจั่น

แผนที่นี้ยังตอบคำถามผมว่า คลองแสนแสบส่วนที่เรียกว่าคลองบางกะปิ เริ่มต้นตรงไหนอีกด้วย

ขอบคุณที่เอามาย้ำครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 14 พ.ย. 13, 13:47

ถ้ายังงั้น บางกะปิก็คือสุขุมวิทในปัจจุบันนั่นเอง ตลอดทั้งสาย ไม่เห็นมีใครเรียกนะครับว่าบางกะปิ
เป็นคำที่สื่อสารไม่ได้แล้วทุกวันนี้ สำหรับสถานที่
เดอะมอลล์บางกะปิ สนง.เขตบางกะปิ อยู่ห่างจากสุขุมวิทและพระโขนงแยะนาครับ เหมือนกับคนละแว่นแคว้นเลย ยิงฟันยิ้ม รูดซิบปาก
เป็นชื่อตำบลที่ถูกชื่อถนน (ซึ่งมีขึ้นทีหลัง) เบียดตกโค้งไปนานแล้วค่ะ     ดิฉันเคยเป็นเด็กแถวทุ่งบางกะปิมาก่อน เลยยังจำได้
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 19
  พิมพ์