เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 88129 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 150  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 19:10

ลุงไก่จะให้น้อง Scarlet ไปหาศาลเทพารักษ์หรอ .... แค่ระบุพิกัดที่ลุงไก่สำรวจมาก็คงพอ เนื่องจากอาจจะมีการไถปรับพื้นที่ไปเยอะแล้ว
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 151  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 19:36

ลุงไก่จะให้น้อง Scarlet ไปหาศาลเทพารักษ์หรอ .... แค่ระบุพิกัดที่ลุงไก่สำรวจมาก็คงพอ เนื่องจากอาจจะมีการไถปรับพื้นที่ไปเยอะแล้ว

ขนาดว่าคุณ scarlet เอ่ยถึงสลัมและสวนครัวหลังตึกอธิการบดีได้เนี่ย ต้องรุ่นๆ อาจารย์นวรัตน์แล้ว
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 152  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 19:43

ขนาดว่าคุณ scarlet เอ่ยถึงสลัมและสวนครัวหลังตึกอธิการบดีได้เนี่ย ต้องรุ่นๆ อาจารย์นวรัตน์แล้ว

นั่นซี ลุงไก่ ให้มันรู้มั่งว่าไผกือไผ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 153  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 19:48

นั่นซี ลุงไก่ ให้มันรู้มั่งว่าไผกือไผ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น

งั้นเชิญท่าน scarlet และสมาชิกท่านอื่น ๆ สำรวจแผนที่ทางอากาศ เวิ้งของจุฬาเลยครับ (ภาพ พ.ศ. 2495 - ขอบคุณกรมแผนที่ทหารบก)

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 154  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 20:01

^ ^
ผมว่าเป็นข้อมูลในรูปอื่นดีกว่าครับ ภาพถ่ายสถานที่ คำให้การ ฯลฯ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 155  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 20:16

ตามที่ผมเคยเล่าไว้ในกระทู้ก่อน จากปากคำของเจ้าหน้าที่คนหนึ่งที่ใช้ชีวิตวัยเด็กอยู่หลังตึกสำนักงานอธิการบดีนั้น ท่านเล่าว่าตอนเด็กๆ บริเวณนั้นก็คล้ายๆ กับป่า มีบ้านพักเป็นเรือนไม้ที่พักอาศัยสำหรับข้าราชการและลูกจ้างของจุฬาฯ มีบ่อน้ำที่อุดมด้วยปลา อยู่ฝั่งตรงข้ามกับศาลเจ้า

บริเวณศาลเทพารักษ์นั้นจะเป็นศาลเจ้าจีนกับศาลเจ้าไทยอยู่ใกล้ๆกัน ศาลเจ้าหันหน้าลงคลอง มีลานเล็กๆ หน้าศาลเจ้าด้วย ในหน้าเทสกาลของชาวจีนก้จะมีชาวจีนย่านนั้นมาไหว้ มีการจุดประทัด มีการแสดงงิ้วด้วย ผมถามถึงรายละเอียดหน้าตาของศาลเจ้า ท่านบอกว่าจำไม่ได้ ตอนนั้นยังเป้นเด็กอยู่ จำได้แต่ว่าเป้นศาลเจ้าใหญ่พอสมควร .. ผมเลยเดาเอาว่าคงจะมีขนาดเท่าๆ ศาลเจ้าเลี้ยงเป็ดที่ใกล้แยกแปลงนามเป็นแน่

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 156  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 20:27

ตามที่ผมเคยเล่าไว้ในกระทู้ก่อน จากปากคำของเจ้าหน้าที่คนหนึ่งที่ใช้ชีวิตวัยเด็กอยู่หลังตึกสำนักงานอธิการบดีนั้น ท่านเล่าว่าตอนเด็กๆ บริเวณนั้นก็คล้ายๆ กับป่า มีบ้านพักเป็นเรือนไม้ที่พักอาศัยสำหรับข้าราชการและลูกจ้างของจุฬาฯ มีบ่อน้ำที่อุดมด้วยปลา อยู่ฝั่งตรงข้ามกับศาลเจ้า

เป็นภาพเดียวกับที่ผมเล่าให้ฟังไงครับ ผมก็นึกพอออกแล้วว่ามีเรือน 2 ชั้นยาวมีหลายห้อง ก็คงเป็นที่พักตามคำให้การแหละครับ คูข้างๆตึกอธิการก็ไหลไปถึงนี่ด้วย ตรงใกล้กับถ.พญาไทข้างตึกอธิการ ตรงนั้นร่มเย็น น้ำก็ลึกพอสมควร + ใส น่านั่งมากครับ คูนี้ไหลไปถึงชุมชนด้วย แต่น้ำบริเวณนั้นไม่ใสแล้ว
แถวนั้น ต้นไม้แยะครับ มีหนอง บึงเล็กๆ หลังหอชายนี่เหมือนบ้านนอกเลย

ตอนนี้นึกออกแล้วว่า มีเพื่อนคนหนึ่งเช่าห้องพักอยู่แถวนั้น สรุปว่าเป็นชุมชน บางตอนมีน้ำครำ ทางเดินเป็นสะพานไม้ ถ้าติดต่อเพื่อนคนนี้ได้ จะถามรายละเอียดให้ครับ เขาอยู่ที่นี่เอง
kulapha
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 157  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 21:09

ฮืมม์ สำนักอธิการบดีมีเบื้องหลังดังที่ท่านๆกล่าวมานี้เอง
สงสัยจะระลึกไม่ทัน
เพราะในความคิดของตน มีแต่ภาพนี้

ขอยืมรูปจากกระทู้เก่านะคะ

บริเวณระเบียงเชื่อมชั้นสอง ซึ่งในภาพถูกปกคลุมด้วยต้นไม้
เป็นอีกฉากหนึ่งที่มักจะถูกถ่ายรูปกันมาก
ถ้าเป็นสถานที่เอกชน ก็คงจะเป็นฉากถ่ายรูป ประเภท Pre Wedding
เพราะมี Background เป็นเสาไฟฟ้า โคมไฟแบบยุโรป

ถูกนำมาใช้เป็นฉากหนึ่งของภาพยนตร์ไทยในอดีตคือ "เมืองในหมอก"
ของเพิ่มพล เชยอรุณ สร้างเมื่อปี 2521
ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นหนึ่งใน 25 ภาพยนตร์ไทยอันเป็นมรดกของชาติ

ถ้าท่านผู้อ่านขยันๆดูคลิป ก็สามารถดูเรื่องเต็มได้ที่นี่

ฉากที่ว่านี้ อยู่ในนาทีที่ 55:25 เป็นต้นไปค่ะ

ว่าถึงบ้านไม้หลังเล็กๆหลังตึกสำนักอธิการบดี
จำได้ว่าเคยมีโอกาสไปสำนักพิมพ์ สังคมศาสตร์ปริทัศน์
ซึ่งเป็นเรือนไม้ปั้นหยาเก่าๆตั้งอยู่บริเวณซึ่งปัจจุบันน่าจะเป็น ศศินทร์
(หารูปในเวปต่างๆไม่เจอ)

ไม่น่าเชื่อ นี่คือ ที่ตั้งของสำนักพิมพ์นิตยสารที่มีอิทธิพลต่อปัญญาชนยุคหนึ่ง
มีโอกาสพบบก.เครางาม ซึ่งต้อนรับด้วยน้ำเสียงที่สุภาพและนุ่มนวล (ผิดกับรูปร่าง หน้าตา)
ให้ความเอื้อเฟื้อ ค้นหานิตยสารเล่มเก่าๆด้วย  ยิงฟันยิ้ม
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 158  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 08:45

บริเวณศาลเทพารักษ์นั้นจะเป็นศาลเจ้าจีนกับศาลเจ้าไทยอยู่ใกล้ๆกัน ศาลเจ้าหันหน้าลงคลอง มีลานเล็กๆ หน้าศาลเจ้าด้วย ในหน้าเทสกาลของชาวจีนก้จะมีชาวจีนย่านนั้นมาไหว้ มีการจุดประทัด มีการแสดงงิ้วด้วย ผมถามถึงรายละเอียดหน้าตาของศาลเจ้า ท่านบอกว่าจำไม่ได้ ตอนนั้นยังเป้นเด็กอยู่ จำได้แต่ว่าเป้นศาลเจ้าใหญ่พอสมควร .. ผมเลยเดาเอาว่าคงจะมีขนาดเท่าๆ ศาลเจ้าเลี้ยงเป็ดที่ใกล้แยกแปลงนามเป็นแน่

สามารถติดต่อเพื่อนที่เคยอยู่ที่นั่นได้แล้วครับ บริเวณที่เป็นศาลเจ้าน่าจะเป็นหอสมุดทุกวันนี้ ไม่ใช่ธรรมสถาน แต่ก่อนชาวบ้านใช้เป็นโรงหวายและที่เผาถ่านด้วย
ชุมชนนั้นเป็นที่อยู่อาศัยของประชาชน รวมทั้งบุคลากรของจุฬา อาจมีนิสิตบางคนด้วย เพื่อความสะดวกในการเดินทาง น่าจะเป็นชุมชนปลูกสร้างชั่วคราว แต่มีเหมือนกันที่ปลูกเป็นบ้าน

ถัดมาจากชุมชนเล็กน้อย อาจารย์ท่านหนึ่ง ชื่อ ยรรยง ณ ตะกั่วทุ่ง มีบ้านอยู่ที่นั่น ประมาณว่าคือศศินปัจจุบันนี้

ผู้ที่รู้เรื่องดีเกี่ยวกับบริเวณนี้ (รวมสยามแสควร์ มาบุญครองก่อนก่อสร้าง) คืออจ.สุเทพ วิทยานันท์ครับ ปัจจุบันเป็นรองประธานสหกรณ์ออมทรัพย์จุฬา คงสามารถติดต่อได้
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 159  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 09:46

จำได้ว่ามี หอเจ้าจอม หอพักนิสิตหญิง ใกล้ๆ ไปทางมาบุญครอง

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 160  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 15:04

วันนี้ มีเวลาค่อนข้างว่าง ได้ไปอ่านกระทู้ พรรณไม้จุฬาในอดีต เจอคห. 226

ความคิดเห็นที่ 226  เมื่อ 16 มี.ค. 13, 16:20
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง
ตึกนี้จำได้ เสียดายผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ข้ามาจากรั้วประตูจุฬาฯ(ถนนตรงกับ รร.สาธิต) ตึกจะอยู่ขวามือของถนนนี้
ด้านซ้ายมือตรงกันข้าม ชั้นล่างเป็นโรงอาหารคณะวิทยาศาสตร์ ชั้นบนเป็นแผนกวิทยาศาสตร์ทั่วไป( general science)

ปีที่ถ่ายรูปผมยังไม่ได้เข้ามาเรียน  เคยขึ้นไปหาน้องหลายครั้งที่ตึกนี้

น้องสาวผมเข้ามาเรียนที่แผนก  chem. en. ที่ตึกนี้ หลังผมสองปี
ตอนหลังน้องไปจบ doctor eng. ที่ตูลูส ฝรั่งเศส
ขณะนี้เป็นคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ ที่หนึ่ง

รุ่นพี่เคยเล่าว่า ตีกันกับคณะวิศวกรรม ที่แถวนี้ ก่อนหน้านี้สักสองปี

อธิบายจนคอแห้งในกระทู้นี้ ถ้าเจอกระทู้พรรณไม้ฯก่อนคงไม่ต้องเล่าแยะ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 161  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 15:28

ถ้าคุณ scarlet นึกถึงต้นไม้อะไรในจุฬาได้อีก    ก็ไปต่อในกระทู้พรรณไม้ในจุฬาได้เลยนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 162  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 18:41

แวะไปกระทู้พรรณไม้  เลยได้ภาพตึกอธิการ กับเรือนด้านหลังตึกมาให้ดูกันค่ะ  ใครพอจำได้บ้างว่าเป็นเรือนอะไร ตามลูกศรชี้   

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 163  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 18:51

เอาไปถาม ได้รับคำตอบว่า อาจจะเป็นบ้านของอจ. ยรรยงครับ ท่านรุ่นเดียวกับ อจ. คลุ้ม วัชโรบล
ตอบตามที่เขาตอบนะครับ ไม่ยืนยันใดๆ
อจ. สุเทพ ใน 2-3 คห. ก่อนหน้า อาจให้คำตอบที่ถูกต้องกระมังครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 164  เมื่อ 31 ต.ค. 13, 18:57

แปลกใจว่าเหตุใดอาจารย์จุฬาจึงมีบ้านอยู่บนพื้นที่ของมหาวิทยาลัย     เห็นทีจะเป็นบ้านพักหลวงละมังคะ      แต่ท่านมีสิทธิ์อยู่อาศัยในฐานะอะไร
ถ้าเป็นต่างจังหวัดก็พอเข้าใจ   แต่จุฬาอยู่ในเมืองหลวง
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 13 ... 19
  พิมพ์