เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 87786 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 135  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:51

คณะสัตวแพทยศาสตร์  จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร     เพราะอยู่นอกเมืองออกไปไกล  ไม่เคยเห็น

คงจะเรียกกันว่า "สัดแพด" กระมังครับ ถ้าเรียกให้สุภาพหน่อยก็เรียกว่า "หมอหมา"

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 136  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:56

"สัดแพด" น่าจะสุภาพมากกว่า "หมอหมา"   ยิ้มเท่ห์
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 137  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:59

ทางขวามือของภาพครับ จะเห็นว่า คณะวิดยามี 2 ฟาก ถนนแล่นผ่ากลาง ตรงมุมที่ติดกับพญาไทน่ะครับ (ฝั่งเดียวกับสระว่ายน้ำ) ที่ตั้งโรงอาหาร แต่ไม่ถึงกับติดริมรั้ว เดินเลยจากรั้วนิดเดียว เลี้ยวซ้าย เข้าไปโรงอาหารได้เลย ของอร่อย แม่ค้า (ไม่ค่อยมีพ่อค้า) เอาอกเอาใจ สุภาพ รักนิสิต เหมือนไปกินข้าวกับพี่ป้าน้าอามากกว่ามาจ่ายตังซื้อ

อธิบายซะเกือบงง .. อ้อ .. ตึกตรงประตูที่มีอุโมงค์ลอดถนนพญาไทไปฝั่งคณะครุศาสตร์ ชั้นล่างเป็นโรงอาหาร ชั้นบนเป็นห้องเรียน (มั้ง?)

scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 138  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 23:07

รอเรื่องเล่าของสำนักอธิการบดีฟากขะโน้นนะคะ จะแจมด้วยเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับภาพยนตร์ไทยที่ไปใช้ถ่ายทำด้วยค่ะ แลบลิ้น

นิดหน่อยแล้วกันนะครับ
อ้างถึงรีพลาย 102
ผมใช้เวลาหลายวัน จึงค่อยๆนึกออกว่าแต่ก่อน ด้านหลังตึกอธิการบดีเป็นชุมชน จะว่าเป็นแหล่งเสื่อมโทรมก็ไม่ใช่ ก็ประสาชาวบ้านๆ รู้สึกเหมือนจะมีเรือนไม้2ชั้นเสียด้วย คงปลูกอยู่มานาน บ้านส่วนมากปลูกบนพื้นดิน เปิดเป็นร้านขายของ บางบ้านประตูเหมือนเมืองปาย ยุคนั้น รับรองว่าไม่มีใครรู้จักปาย ผมก็ไม่รู้จัก
ที่รู้จักแถวนั้น เพราะไปมั่วสุมกับเพื่อนที่หอซีมะโด่ง ข้างหลังหอ เป็นถนน เดินออกมาก็เจอชุมชนหลังตึกอธิการ
เท่านี้ก่อนนะครับ ภาพพวกนี้ไม่ชัดเจ๋งเหมือนในเมือง เล่า 10 ปีไม่จบ
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 139  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 23:20

คุณ scarlet เอ่ยถึงตึกยูเนี่ยน ทำให้ต้องไปหาหนังสือเก่ามาค้นหาตำแหน่ง อธิบายด้วยภาพแบบนกหลิ่วตามอง (Bird eye view)
คะเนว่าอยู่หลังตึกไฟฟ้า ตรงข้ามกับสระว่ายน้ำครับ

สำหรับชุมชนหลังตึกอธิการบดี ผมเคยเล่าไว้ในกระทู้ ศาลเทพารักษ์ ของพ่อหนุ่มสยามบ้างนิดหน่อย ขอรอแจมแล้วกันครับ

ส่วนตึกสีขาวริมถนนพญาไท ด้านซ้ายมือของภาพ น่าจะเป็นตึกโรงอาหารคณะวิทยาศาสตร์ที่เอ่ยถึงนะครับ

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 140  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 23:36

I'm going to bed.

สรุปว่าสามย่านมีอันต้องสูญสิ้นไปโดยสิ้นเชิงแล้ว ไม่เหลือทรากอีก เล่ากันไปคนที่ไม่เคยเห็นก็นึกไม่ออก คนที่นึกออกก็อยู่ในความทรงจำ เปรียบเทียบกับอีกข้างคือมาบุญครอง สยามแสควร์ เรื่องเล่าไม่แพ้กัน มากกว่าเสียด้วย และอนาคตคงกว่า 100ปี อาจเหมือนห้างในประเทศอังกฤษก็ได้
ไม่ต้องมาก แค่โรงแรมสยาม คอนติเน็นตัล เล่า / บรรยายไม่หมดแล้วครับ เป็นประวัติศาสตร์ได้ด้วย ใครเลยจะรู้ดีเท่าคนแถวนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 141  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 10:48

อ้างถึง
คงจะเรียกกันว่า "สัดแพด" กระมังครับ ถ้าเรียกให้สุภาพหน่อยก็เรียกว่า "หมอหมา"
อ้างถึง
"สัดแพด" น่าจะสุภาพมากกว่า "หมอหมา"

นั่นซี  เค้าเป็นหมอแมว หมอวัว หมอหมู หมอปลา ฯลฯ ด้วย   จะมาจำกัดแค่หมอหมาได้ไง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 142  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 10:50

สรุปว่าสามย่านมีอันต้องสูญสิ้นไปโดยสิ้นเชิงแล้ว ไม่เหลือทรากอีก เล่ากันไปคนที่ไม่เคยเห็นก็นึกไม่ออก คนที่นึกออกก็อยู่ในความทรงจำ เปรียบเทียบกับอีกข้างคือมาบุญครอง สยามแสควร์ เรื่องเล่าไม่แพ้กัน มากกว่าเสียด้วย และอนาคตคงกว่า 100ปี อาจเหมือนห้างในประเทศอังกฤษก็ได้
ไม่ต้องมาก แค่โรงแรมสยาม คอนติเน็นตัล เล่า / บรรยายไม่หมดแล้วครับ เป็นประวัติศาสตร์ได้ด้วย ใครเลยจะรู้ดีเท่าคนแถวนั้น
ตั้งกระทู้ใหม่เลยค่ะ คุณ scarlet   ถ้าหากว่าเป็นสยามสแควร์ ดิฉันก็พอนึกอะไรออกได้หลายอย่าง   เพราะใกล้คณะมากกว่าสามย่าน

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 143  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 11:53

ตั้งกระทู้ใหม่เลยค่ะ คุณ scarlet   ถ้าหากว่าเป็นสยามสแควร์ ดิฉันก็พอนึกอะไรออกได้หลายอย่าง   เพราะใกล้คณะมากกว่าสามย่าน

อย่ามาอ้างว่าใกล้กว่าเลยครับ ที่ชาวสีเทาชอบไปสยามแสควร์มากกว่าสามย่านคงเป็นเรื่องรสนิยมวิไลเลิศหรูซะมากกว่า ยิงฟันยิ้ม รูดซิบปาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 144  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 12:05

หาเรื่องน่า     คุณ scarlet    
เด็กอักษร กินข้าวกลางวันมื้อละ 2-3 บาท   ไม่มีปัญญาไปซื้อการ์ดร้าน Kats ราคาแผ่นละ 30 บาทหรอกค่ะ  
ออกหลังคณะ เดินไปสยามสแควร์แป๊บเดียวถึง  นั่งรถเมล์ก็ทอดเดียว     มีหนังให้ดู มีก๋วยเตี๋ยวให้กินหลายร้าน   มีสินค้าหลากหลาย  แต่ส่วนใหญ่ก็เดินเข้าไปดูในร้านเฉยๆเท่านั้นละค่ะ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 145  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 12:11

หาเรื่องน่า     คุณ scarlet    
เด็กอักษร กินข้าวกลางวันมื้อละ 2-3 บาท   ไม่มีปัญญาไปซื้อการ์ดร้าน Kats ราคาแผ่นละ 30 บาทหรอกค่ะ  
ออกหลังคณะ เดินไปสยามสแควร์แป๊บเดียวถึง  นั่งรถเมล์ก็ทอดเดียว     มีหนังให้ดู มีก๋วยเตี๋ยวให้กินหลายร้าน   มีสินค้าหลากหลาย  แต่ส่วนใหญ่ก็เดินเข้าไปดูในร้านเฉยๆเท่านั้นละค่ะ

จริงซีนะ หนังที่สามย่านรามาน่ะ มีแต่หนังกะลังภายใน เดวิดเจียง สาวๆอักษรคงไม่ชอบเหมือน The Way We Were หรือ The Last Horizon เจ๋ง แลบลิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 146  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 12:14

ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าค่ะ เชิญคุณ scarlet ตั้งนะคะ
หนังที่ดู จำได้แต่ Oliver
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 147  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 16:18

อ้างถึง
อ้างถึง
"สัดแพด" น่าจะสุภาพมากกว่า "หมอหมา"

นั่นซี  เค้าเป็นหมอแมว หมอวัว หมอหมู หมอปลา ฯลฯ ด้วย   จะมาจำกัดแค่หมอหมาได้ไง

อาจารย์ครับ ในต่างจังหวัดที่มีสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดในบางจังหวัด ชาวบ้านเขาเรียกสัตวแพทย์และนักสัตวบาลว่า "หมอตอนควาย" ครับ
อันนี้ได้ความรู้มาจากจังหวัดอุดรธานี

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 148  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 16:35

รอเรื่องเล่าของสำนักอธิการบดีฟากขะโน้นนะคะ จะแจมด้วยเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับภาพยนตร์ไทยที่ไปใช้ถ่ายทำด้วยค่ะ แลบลิ้น

ผมใช้เวลาหลายวัน จึงค่อยๆนึกออกว่าแต่ก่อน ด้านหลังตึกอธิการบดีเป็นชุมชน จะว่าเป็นแหล่งเสื่อมโทรมก็ไม่ใช่ ก็ประสาชาวบ้านๆ รู้สึกเหมือนจะมีเรือนไม้2ชั้นเสียด้วย คงปลูกอยู่มานาน บ้านส่วนมากปลูกบนพื้นดิน เปิดเป็นร้านขายของ บางบ้านประตูเหมือนเมืองปาย ยุคนั้น รับรองว่าไม่มีใครรู้จักปาย ผมก็ไม่รู้จัก
ที่รู้จักแถวนั้น เพราะไปมั่วสุมกับเพื่อนที่หอซีมะโด่ง ข้างหลังหอ เป็นถนน เดินออกมาก็เจอชุมชนหลังตึกอธิการ
เท่านี้ก่อนนะครับ ภาพพวกนี้ไม่ชัดเจ๋งเหมือนในเมือง เล่า 10 ปีไม่จบ

คงต้องขอฝากความหวังกับคุณพี่ scarlet ช่วยตามหาศาลเทพารักษ์ให้ด้วยหละครับ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5175.0
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 149  เมื่อ 30 ต.ค. 13, 18:58

คงต้องขอฝากความหวังกับคุณพี่ scarlet ช่วยตามหาศาลเทพารักษ์ให้ด้วยหละครับ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5175.0

ไปดูกระทู้แล้วครับ เก่าและลึกเกิน
ไปหาเพื่อนๆที่หอชาย บางทีก็ออกมาทางด้านหลังครับ แต่น้อยครั้ง อย่างมากก็อยู่บริเวณนั้น แต่คงเป็นด้านหลังตึกอธิการพอดี เลยพอจำสภาพได้ว่าเป็นชุมชน และก็ไม่ได้สังเกตว่ามีศาลอยู่หรือเปล่า ผมไปก็ชั่วครั้งคราว ไม่ได้พักอาศัยอยู่ประจำครับ

ผมเข้าใจว่า ปัจจุบันยังมีผู้ที่เคยอยู่หอซีมะโด่งและยังมีชีวิตอยู่เป็นจำนวนมาก น่าจะเป็นร้อยท่านขึ้นไป อายุก็ไม่ได้แก่เฒ่าอะไรนัก คิดว่า(อดีต)นิสิตชายที่อยู่ที่หอจริงๆ มีโอกาสที่จะรู้และจำเรื่องนี้ได้ เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัว แต่ไม่ได้เข้ามาเว็บนี้ หรือตามหาตัวไม่เจอ

เป็นไปได้ที่ว่า การที่จุฬาเลือกที่ตรงนั้นทำธรรมสถาน อาจเกี่ยวข้องกับศาลเทพารักษ์ได้ สืบไม่ยากนี่ครับ หลังตึกอธิการเพิ่งสร้างใหม่ไม่กี่สิบปี เอกสารหลักฐานหรือคนที่เกี่ยวข้องน่าจะยังมีอยู่

ธรรมสถานอยู่ติดริมรั้ว เดินไปนิดเดียวก็เจอชาวบ้าน คนที่อายุ 50 ปีขึ้นไป ถ้าอยู่ที่นี่มาแต่เดิม น่าจะพอจำได้ ผมว่าถามคนอายุ 60 ปีขึ้นไปละ คงได้ข้อมูล  

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 19
  พิมพ์