เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 88197 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
mutita
มัจฉานุ
**
ตอบ: 93

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 00:25

ยิงฟันยิ้ม
อ่านที่คุณNAVARAT.C เล่าให้ฟังแล้วอดยิ้มไม่ได้ นึกภาพตามได้เลยค่ะ จำสีไฟได้ด้วย  แลบลิ้น
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 08:44

บรรดาร้านต่างๆที่เป็นจามจุรีแสควร์ทุกวันนี้จริงๆแล้วไม่ใช่ตัวตลาดสามย่าน แต่ถือได้ว่าเป็นชีวิตส่วนหนึ่งของที่นั่น คนที่เรียนอยู่ (เรียกว่าในเมืองมั้ง) ถ้าไม่นึกอยากหรือมีธุระก็คงไม่ข้ามถนนไปตลาด เพราะบริเวณนั้นมีของกินอยู่เพียบ จำได้ว่าแหล่งของกินดีๆฟากเดียวกันคือโรงอาหารคณะวิดยา ทั้งถูกทั้งอร่อย ครบถ้วนกระบวนความทั้งอาหารหลักและขนม ภายในโรงอาหาร กว้าง สะอาด แสงสว่างดีจากการออกแบบและสภาพแวดล้อม

คนในเมืองแทบไม่ต้องออกมาตลาดสามย่าน แค่ร้านที่มีอยู่ตามคณะของตัวเองหรือใกล้ๆ ก็กินไม่หมด เว้นแต่อยากไปเที่ยวก็อีกเรื่อง แค่ไปเรียนก็หมดเวลาแล้วครับ ไหนบริเวณกว้างมากกกกกกก สมัยนั้นเรียกว่าเดินกันจนขาฉิ่ง

เข้าใจว่าตลาดสามย่านคงมีบทบาทค่อนข้างมากกับคณะที่อยู่ใกล้ๆ ยุคนั้นน่าจะเป็นชาวครุ ต่อมาคือแผนกสื่อสารมวลชน ส่วนคนในเมืองก็อย่างที่ว่า ปกติ จะไม่ค่อยได้มาถึง แล้วก็มีสยามแสควร์ ใครอยากช้อปปิ้ง (หมายถึงเดินเล่น) ไปที่โน่นดีกว่า

สำหรับส.โบตั๋น ต่อมาย้ายไปอยู่แถวบรรทัดทอง แต่เพื่อนๆมักพูดถึงเจ้าพระยามากกว่าส.โบตั๋น ชื่อที่แทบไม่เคยเอ่ยถึงกันเลยคือ ชวาลา อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 14:35

การผจญภัยของท่าน NAVARAT.C ล้วนแปลกตาน่าทึ่ง   ยากที่ใครจะประสบ     ลองอ่านในกระทู้เก่าก็จะพบท่านเคยไปผจญภัยอยู่ใต้สะพานเฉลิมโลกอีกแห่ง  เอาตัวรอดมาได้เหมือนกันค่ะ

คณะรอบในของจุฬา อยู่ในรั้วกำแพงเรียกว่า "ในเมือง" นอกเมืองก็คือคณะที่อยู่รอบนอก อย่างคณะรัฐศาสตร์ ทางถนนอังรี    คณะวิดยาเป็นคณะหนึ่งที่ดิฉันไม่เคยเข้าไปถึงโรงอาหาร  แต่เพื่อนๆที่เรียนวิทยาศาสตร์เป็นวิชาเลือกปี 1  เดินไปเรียนกันถึงคณะ   เรียกว่าอยู่ไกลสุดทะแยงมุมกับคณะสีเทา
จากคณะสีเทา ถ้าเดินมามื้อเที่ยวกินที่สามย่านก็คงกลับเข้าห้องชั่วโมงบ่ายหนึ่งไม่ทัน    แค่เดินไปเดินกลับก็หมดเวลาแล้วค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 15:09

นี่ใช่ไหมคะ สามย่านรามา

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 15:46

นี่ใช่ไหม สามย่านรามา

ดูเพียงแค่รูป บอกไม่ได้หรอกครับ โรงหนังเครือสยามรูปลักษณ์เหมือนกันหมด สยาม ลิโด สกาลา บริเวณสามย่านนอกจากสามย่านรามา ยังมีอีกแห่ง อยู่ริมถนนพระราม 4 ชื่ออะไรก็ลืมไปแล้ว ข้างๆคือโรงแรมแมนดาริน

ถ้าเป็นโรงหนังในตรอกก่อนถึงตลาดสามย่าน อีกฟากข้ามถนนพญาไทไปคือคณะบัญชีละก็ใช่ครับ สามย่านรามา
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 16:11

อ้างถึง
การผจญภัยของท่าน NAVARAT.C ล้วนแปลกตาน่าทึ่ง   ยากที่ใครจะประสบ     ลองอ่านในกระทู้เก่าก็จะพบท่านเคยไปผจญภัยอยู่ใต้สะพานเฉลิมโลกอีกแห่ง  เอาตัวรอดมาได้เหมือนกันค่ะ

โอ้ย ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ผู้ชายวัยหนุ่มก็คล้ายๆกันหมดไม่ว่าใคร    อึมม์.. แต่ถ้าเอาวิถีชีวิตของลูกสาวที่พ่อแม่หวงเป็นไข่ในหินมาเปรียบ มันก็เหมือนอยู่คนละโลกจริงๆเช่นนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:16

^
จุกเลย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:30

ร้านเครื่องเขียนสามย่าน
จากกระทู้เก่าพันทิป ของคุณ k.j.

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:33

โจ๊กสามย่านร้านนี้หรือเปล่าคะ ที่ึคุณม้าและท่านอื่นๆในกระทู้นี้ เคยไปอุดหนุน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:36

ใครจำร้านนี้ได้บ้างคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:40

ร้านนี้ยังอยู่ไหมคะ หรือว่าไปหมดแล้ว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:43

ภาพแห่งความหลัง
ดูเพิ่มได้ที่นี่ค่ะ
www3.pantip.com/cafe/gallery/topic/G6836596/G6836596.html

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 19:53

ภาพโรงหนังสามย่านรามา ครับ

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 21:06

ร้านนี้ยังอยู่ไหมคะ หรือว่าไปหมดแล้ว

รีพลายนี้แสดงว่าท่านเจ้าสำนักไม่ได้ผ่านไปสามย่านที่มีแยกจำนวนมากกว่าสามเหมือนชื่อนานแล้ว ตรงนั้นทุบหมดแล้วครับ... ไม่เหลืออันใดเลย ชตาเอ๋ยช่างเลวทราม ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 26 ต.ค. 13, 21:28

ไม่ได้ไปจริงๆน่ะแหละ อายจัง

ยังยึดเส้นทางเดิมเหนียวแน่นค่ะ คือผ่านสยามสแควร์มาถึงประตูด้านถนนพญาไทก็เลี้ยว "เข้าเมือง" ไป  ไม่ได้เลยมาถึงสามย่าน

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 19
  พิมพ์