เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
  พิมพ์  
อ่าน: 87788 ..... สามย่าน ในความทรงจำ .....
scarlet
ชมพูพาน
ตอบ: 155

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 10:12

ขอตอบนิดเดียว ก่อนไปทำธุระ

ใช่แล้วครับ ศาลาพระเกี้ยว อิอิ
ตอนสร้างใหม่ๆ โมเดิร์นมากครับ หน้าตาไม่เหมือนอาคารใดๆทั้งสิ้น

นึกภาพหลังตึกอธิการออกบ้างแล้ว ถ้ายังไม่มีใครตอบ จะมาเล่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 17:25

ขยับจากสามย่านเข้ามาในจุฬาเต็มตัว
ดิฉันได้แผนที่มาค่ะ     ตรงไหนคือโรงอาหารของวิดยา?  ศาลาพระเกี้ยวหรือคะ?

scarlet
ชมพูพาน

โกหกเมียตายไปตกนรก แต่พูดความจริงตายทันที เลือกเอา

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 18:15

ทางขวามือของภาพครับ จะเห็นว่า คณะวิดยามี 2 ฟาก ถนนแล่นผ่ากลาง ตรงมุมที่ติดกับพญาไทน่ะครับ (ฝั่งเดียวกับสระว่ายน้ำ) ที่ตั้งโรงอาหาร แต่ไม่ถึงกับติดริมรั้ว เดินเลยจากรั้วนิดเดียว เลี้ยวซ้าย เข้าไปโรงอาหารได้เลย ของอร่อย แม่ค้า (ไม่ค่อยมีพ่อค้า) เอาอกเอาใจ สุภาพ รักนิสิต เหมือนไปกินข้าวกับพี่ป้าน้าอามากกว่ามาจ่ายตังซื้อ
ตอนนี้ที่ว่าเป็นโรงอาหาร ทำเป็นอะไรครับ?
เสียดายผมไม่ค่อยทำงานด้านกราฟฟิก ไม่งั้นจะ label จะได้แน่นอน แต่ที่บรรยายคงนึกออกนะครับ สรุปคือ เดินเข้าประตูไป ซ้ายมือก็จะเป็นโรงอาหาร พื้นที่ประมาณ 10 x 10 เมตร

จุฬานี่ผมผ่านไป ปีละไม่ต่ำกว่า 30 ครั้ง ตรงนั้นริมรั้วแท้ๆ สักวันหนึ่งจะต้องเข้าไปดูว่าโรงอาหารวิดยา เขาเอาไปทำอะไรแล้ว? เดินแค่ 2 ก้าวเท่านั้นครับ ท่านเจ้าสำนัก

สรุปว่าโรงอาหารวิดยา ไม่ใช่ศาลาพระเกีัยวนะครับ แต่ศาลาพระเกีัยวสร้างใหม่ๆ ชั้นบนก็ทำร้านอาหาร อร่อยและไม่แพง อาหารก็ออกไฮโซ แต่ไม่มาก รู้สึกจะมีจำพวกเสต็กด้วย ทำเอาโรงอาหารวิดยาบ้านๆไป อิอิ ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 18:31

ไม่เหลือแล้วมั้งคะ คุณ Scarlet

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 18:45

^ ^
ในรูปคือ #2 ครับ
ลองถามคนเก่าๆดูครับว่า เขารู้หรือจำได้หรือเปล่าว่าตรงนั้นเคยเป็นโรงอาหารมาก่อน
ตึกเคมีเทคนิคก็คือตึกเดิมครับ ถ้าไม่ไปรีโนเวทอะไรเพิ่มเติมมาก

ส่วนแผนที่ในรีพลาย 121 คณะศิลปกรรมน่าจะเป็นสโมสรอาจารย์เดิม
คลับคล้ายคลับคลาว่าครั้งหนึ่ง ผมเข้าไป ก็เห็นหรือทราบว่าได้สร้างสโมสรอาจารย์ใหม่แล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 20:14

สโมสรอาจารย์เดิมอยู่มุมรั้วด้านติดถนนอังรีค่ะ   ตอนนี้รื้อหมดแล้วกลายเป็นตึกมหาจักรีฯ   ส่วนคณะสินกำ ไปค้นในกูเกิ้ลพบว่าเป็นสโมสรนิสัตเภสัช  หรือคณะเภสัชกรรมศาสตร์มาก่อน
ในรูปนี้ยังเห็นคลองไผ่สิงโตจุฬา  ที่กลายเป็นสระน้ำ  อยู่ริมถนนฟากตรงข้ามจากตึกเภสัช   เดี๋ยวนี้ดูเหมือนจะเป็นลานจอดรถข้างหอประชุมจุฬาไปแล้ว

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 20:37

ใช่แล้วครับ เภสัชอยู่แถวนั้นแหละ ใกล้ตึกเคมีปฎิบัติ สัญลักษณ์คือกระถินณรงค์ เพลงก็บอกไว้
ส่วนโมสรจารย์เป็นเรือนไม้ ไม่โอ่อ่าสง่างาม แต่สงบร่มเย็นชวนไปซุกซ่อน เอาเป็นว่าบรรยากาศเช่นนั้นเดี๋ยวนี้ไม่มีแล้วกัน (เสียดาย)

ไม่รู้นะ ผมว่าจุฬาเป็นอะไรที่จุฬามาก คงเป็นเพราะบรรพ์ทั้งปวงที่ทุกคนร่วมกันสร้างกระมัง...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 20:58

ตึกจักรพงษ์ที่ต่อมาเป็นหอประวัติจุฬา   สมัยนู้นเป็นสโมสรนิสิต      ใครไปกลับทางประตูด้านถนนพญาไทคงจะผ่าน   ส่วนดิฉันไปกลับทางประตูด้านถนนอังรี ก็เลยไม่ค่อยได้ผ่านเท่าไหร่

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 21:15

สมัยเรียนอยู่ เคยไปใช้พิมพ์ดีดที่นี่ พิมพ์หนังสือรับน้องใหม่คณะทั้งเล่ม

kulapha
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 21:26

ตึกจักรพงษ์ ใช้เป็นสถานที่ดำเนินกิจกรรมนักศึกษาสมัยโน้น
ภายในตึกพื้นที่ไม่กว้างนักมีอยู่ 2 ชั้น แบ่งซอยเป็นชมรมเล็กชมรมน้อยเต็มไปหมด
เวลาจะระดมพลกันมักจะใช้สนามหญ้าหน้าตึก
นั่งประชุม (ตบยุงไปด้วย)กัน  หรือจะเขียนโปสเตอร์ เตรียมงาน ก็หน้าตึกจักรฯ

ต่อมาเมื่อศาลาพระเกี้ยวซ่อมแซมเสร็จ  บรรดาชมรมต่างๆก็ย้ายไปจับจองพื้นที่ที่ศาลาฯ
ตึกจักรฯจึงเป็นที่ทำการสโมสรนักศึกษาอย่างเดียว

สโมสรนศ. มีชื่อเรียกสั้นว่า "สจม" มักจะถูกแปลงเป็น พวก "สนใจมา"

รอเรื่องเล่าของสำนักอธิการบดีฟากขะโน้นนะคะ จะแจมด้วยเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเกี่ยวกับภาพยนตร์ไทยที่ไปใช้ถ่ายทำด้วยค่ะ แลบลิ้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 21:32

ล่าสุด คุณเพ็ญชมพูก็ยอมเผยโฉมแล้วว่า..
เป็นชาวสีชมพูเหมือนกัน

จะให้ทายคณะเหมือนทายคุณ scarlet ไหมคะ

scarlet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 21:38

ตึกจักรพงษ์ที่ต่อมาเป็นหอประวัติจุฬา   สมัยนู้นเป็นสโมสรนิสิต      ใครไปกลับทางประตูด้านถนนพญาไทคงจะผ่าน   ส่วนดิฉันไปกลับทางประตูด้านถนนอังรี ก็เลยไม่ค่อยได้ผ่านเท่าไหร่

คณะวิทยาศาสตร์ = วิดยา
คณะสถาปัตย์ฯ    = ถาปัด
คณะอักษรศาสตร์ = อาร์ต
คณะครุศาสตร์    = ครุ
สโมสรนิสิตจุฬาฯ = สจม.

ถ้าไม่ทำหนังสือทางการหรือขึ้นเวที เค้าเรียกกันอย่างนี้ครับ อิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:02

คณะศิลปกรรมศาสตร์  =  สินกำ

จาก สจม. เป็น อบจ. ในวันนี้ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:24

คณะอักษรศาสตร์ = อาร์ต

สมัยเรียนอยู่เรียกนิสิตคณะอักษรศาสตร์ว่า "เด็กอักสอน"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 29 ต.ค. 13, 22:38

คณะวิศวกรรมศาสตร์      = วิดวะ
คณะรัฐศาสตร์             =  รัดสาด
คณะสัตวแพทยศาสตร์  จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร     เพราะอยู่นอกเมืองออกไปไกล  ไม่เคยเห็น
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 19
  พิมพ์