เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9447 บทบาทขุนนางในพระราชพิธีพยุหยาตราทางชลมารค
bpnu
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 30 ก.ย. 13, 18:10

พวกเจ้าพระยา หรือคนรวยๆ ในสมัยก่อนประมาณ ร.5 นั้นมีบทบาทอะไรบ้างครับ คือเค้าจะทำอะไรในช่วงทีมีพิธี
หรือมีบทบาทอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 18:14

ขอเรียนคุณ bpnu ว่า ถ้าคุณเขียนหัวข้อกระทู้ยาวมาก ระบบจะตัดคำท้ายๆออกไปค่ะ    
ควรจำกัดหัวข้อให้สั้นๆ  ไม่งั้นอ่านแล้วความจะขาดไป  อ่านไม่รู้เรื่องค่ะ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 18:20

แก้ไขหัวข้อกระทู้ยังไงครับ รบกวนทีครับผมมือใหม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 18:48

แก้เองไม่ได้ค่ะ   
ดิฉันจะเปลี่ยนให้เป็น "บทบาทขุนนางในพระราชพิธีพยุหยาตราทางชลมารค"  ได้ไหมคะ
คำถามของคุณโดดจากเจ้าพระยามาถึงคนรวย (หมายถึงเศรษฐี คหบดี หรือเจ้าสัว) ข้ามพระยา พระ หลวง ขุน ไปหมดเลย    เลยไม่เข้าใจอีกเหมือนกันว่าจะถามถึงใครบ้าง ทั้งขุนนางและไม่ใช่ขุนนาง
หรือหมายความเพียงแค่ขุนนางเท่านั้นคะ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 19:37

ได้ครับ พวกขุนนางก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 19:54

นำรูปมาลงประกอบ  ส่วนคำอธิบายต้องขอจากท่านผู้รู้ในเรือนไทยค่ะ

samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 22:08

โดยปกติ เจ้าพนักงานแต่ละท่าน ก็จะมีหน้าที่ตามที่กำหนดไว้ตามโบราณราชพิธีอยู่แล้วล่ะครับ สามารถศึกษาเพิ่มเติมได้ ในอินเตอร์เน็ตก็มีข้อมูลอยู่ครับ ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นเว็บของ TCDC ครับ

ไม่เช่นนั้น ก็ลองหาหนังสือกระบวนพยุหยาตรา ของกรมศิลปากรมาอ่านเสริมก็ได้ครับ ที่หอสมุดแห่งชาติมีแน่นอน ตึกด้านหน้าชั้นสองมีหลายเล่มครับ

หรือถ้าจะศึกษาย้อนหลัง ก็ลองหาหนังสือกระบวนพยุหยาตราเพชรพวงในรัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราชอ่านประกอบ เล่มนี้เพิ่งจะมีการพิมพ์ใหม่ของสมาคมห้องสมุดไทย โดยคุณหญิงแม้นมาศ ชวลิต และมีบริษัทยักษ์ใหญ่ด้านอาหารของไทยให้การสนับสนุนออกค่าจัดพิมพ์ให้ครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 07:42

นำรูปมาลงประกอบ  ส่วนคำอธิบายต้องขอจากท่านผู้รู้ในเรือนไทยค่ะ

เป็นพระตำหนักแพในการพระราชพิธีลงสรงสนานรับพระปรมาภิไธยสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ สยามมกุฎราชกุมาร เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๙  ในภาพตรงกลางเป็นพระตำหนักแพที่โปรดให้ผูกไว้ที่หน้าพระราชกิจวินิจฉัย  ท่าราชวรดิษฐ เป็นที่สำหรับสมเด็จพระบรมฯ เสด็จลงสรงสนานตามโบราณราชประเพณี

bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 17:07

แล้วพวกเจ้าพระยามีบทบาทในพิธีนี้ไหมครับ มีารทำขนมหรืออาหารไหมในพิธีนี้ หรือกิจกรรมพิเศษของพวกเจ้าพระยาหรือขุนนางในพิธีนี้อ่าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 18:46

อันที่จริงถ้าคุณ bpnu จะบอกจุดมุ่งหมายในการถาม ก็ทำให้คนในเรือนไทยเข้าใจได้ดีขึ้นว่าควรจะตอบอะไรแบบไหน
คุณสมุน 007 แนะนำแล้ว คุณน่าจะไปหาหนังสืออ่านประกอบ หรือค้นในเน็ต  เจอไม่เจออย่างไรก็มาบอกกันได้นะคะ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 21:09

ครับผมผมไปหามาแล้วครับ ส่วนกิจกรรมของขุนนางก็จะอยู่ในขบวนเรือพระที่นั่งไปด้วยแต่ไปในลำที่เล็กๆ แต่พอจะข้อมูลพวกขนมหรืออาหารที่ใช้ประกอบในงานพิธีเรือ หรือการทำอะไรที่เฉพาะๆ ขนมสำหรับงานนี้ หรืออาหารสำหรับงานนี้ หรือหลังจากเสร็จพิธีเรือแล้วมีกิจกรรมอะไรต่อไป ผมไปหาหนังสือตามที่คุณสมุน 007 มาแล้วครับซึ่งที่หอสมุดที่มหาลัยผมไม่มีไว้ผมมีโอกาศผมจะไปที่หอสมุดแห่งชาติครับ แต่ใครพอมีข้อมูลโปรดแนะนำทีครับผม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 21:19

งงๆ กับภาษาของคุณ bpnu
อ้างถึง
แต่พอจะข้อมูลพวกขนมหรืออาหารที่ใช้ประกอบในงานพิธีเรือ หรือการทำอะไรที่เฉพาะๆ ขนมสำหรับงานนี้ หรืออาหารสำหรับงานนี้

ไม่เคยคิดเลยว่ากระบวนพยุหยาตราจะมีขนมหรืออาหารไปในเรือด้วย  เพราะดูลักษณะเรือไม่น่าจะขนกับข้าวคาวหวานลงไปได้
คำว่า การทำอะไรที่เฉพาะๆขนม แปลว่าอะไรคะ   หมายถึงขนมที่ทำขึ้นเป็นพิเศษสำหรับกระบวนพยุหยาตราน่ะหรือ?
คุณหมายถึงกาพย์เห่เรือชมเครื่องคาวหวาน หรือเปล่าคะ?
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 21:37

ตั้งคำถามเหมือนกับคุยกันใน facebook เลย มี "อ่าครับ" ด้วย

ไม่มีหรอกครับ เรื่องการนำอาหารสำเร็จรูปหรือขนมลงไปในเรือด้วยในกระบวนเรือพระราชพิธี
กระบวนเรือพยุหยาตราทางชลมารคมีพัฒนาการมาจากการจัดกำลังรบโดยการเดินทัพทางเรือ วึ่งจะเดินทางได้เร็วกว่าทางบก อาจจะมีการทำอาหารกันตั้งแต่เช้าก่อนออกเรือ และทานกันในเรือในมื้อกลางวันโดยไม่มีการหยุดพัก จะหยุดพักทำอาหารกันอีกครั้งก็ตอนเย็น ทำอาหารและพักผ่อนกันบนฝั่ง
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 21:50

หมายถึงขนมที่ทำขึ้นเป็นพิเศษสำหรับกระบวนพยุหยาตรา ครับคุณเทาชมพู ถ้ามีพิธีนี้ถึงทำขึ้นมาครับ ประมาณนี้ครับ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 01 ต.ค. 13, 21:53

ขอบคุณ คุณเทาชมพู มากครับ สำหรับกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน เพิ่งรู้ว่ามีการแห่เรื่องนี้ด้วย ขอบคุณครับ

คือข้อมุลทั่งหมดนี้ผมจะนำไปทำวิทยานิพนธ์ครับ ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์