เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 16369 ภาพเก่าแต่แรกสร้าง “วังรื่นฤดี”
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 08:55

เมื่อก่อนนี้  วังรื่นฤดีคึกคักอีกครั้งก็ในวันคริสต์มาส     ผู้ไปร่วมงานได้รับคำเชื้อเชิญให้แต่งตัวสีเขียว หรือแดง   เข้ากับเทศกาล
มีงานเลี้ยงเล็กๆสำหรับข้าราชบริพารจัดที่สนามด้านข้างและด้านหลัง    จัดอาหารแบบบุฟเฟ่ต์   อาหารจานสำคัญคือไก่งวงที่คุณ UP ไปหามาจนได้
มีการละเล่นเล็กๆน้อยๆบนเวที แบบแสดงกันเอง   และจับฉลากแลกของขวัญที่นำมาจับกันเอง

สมเด็จเจ้าฟ้าฯ ทรงมีพระพลานามัยไม่สมบูรณ์นักในช่วงนั้น  จึงเสด็จลงแค่ในห้องกระจกด้านหลังของพระตำหนัก    ทอดพระเนตรออกมาเห็นผู้คนและตัวงานที่สนาม      คนในงานก็ได้เห็นพระองค์ท่านประทับอยู่พร้อมกับข้าราชบริพารชั้นผู้ใหญ่ จนกระทั่งเสด็จขึ้น    แค่นี้ก็ปลื้มใจสำหรับทุกคน

ทั้งหมดนี้ก็เหลือแต่เพียงความทรงจำ   และความรู้สึกเหงาเงียบเมื่อรำลึกถึงเท่านั้น
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 05:20

สงสัยครับ ทำไมฟ้าหญิงเพชรรัตนใช้คำราชาศัพท์สูงกว่าฟ้าหญิงองค์เล็ก/ทูลกระหม่อมอุบลรัตน์ เช่น บำเพ็ญพระกุศล พระราชทาน แต่ของฟ้าหญิงองค์เล็กกลับใช้แค่ ประทานทั้งที่ท่านเป็นเจ้าฟ้าชั้นเอกเหมือนกัน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 09:23

จากเวปรอยอิน

ต้องการทราบลำดับชั้นการใช้คำราชาศัพท์ของพระบรมวงศานุวงศ์ เช่น ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตน์ราชกัญญาสิริโสภาพรรณวดี ต้องใช้คำราชาศัพท์ลำดับชั้นใดจึงจะถูกต้อง (ต้องการทราบแบบละเอียด เพราะต้องการนำไปสอนนักเรียนใช้ให้ถูกต้อง)
ขอบคุณค่ะ

ราชาศัพท์ที่ใช้แก่ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ใช้เทียบเท่ากับการใช้ราชาศัพท์แก่พระบรมวงศ์ชั้นสมเด็จเจ้าฟ้า เช่น สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี

นางสาวกุลศิรินทร์ นาคไพจิตร นักวรรณศิลป์ชำนาญการ

ตัวอย่าง

ข่าวในพระราชสำนัก พระบรมมหาราชวัง ประจำวันเสาร์ ที่ 14 กันยายน พุทธศักราช 2556
วันนี้ เวลา 14.21 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมให้ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี เสด็จแทนพระองค์ ไปพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษา จากมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ประจำปีการศึกษา 2555 ณ ศูนย์ประชุมนานาชาติฉลองสิริราชสมบัติ ครบ 60 ปีมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา เป็นวันที่ 1

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 09:37

ตัวอย่าง

แถลงการณ์สำนักพระราชวัง

ตามที่ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ได้เสด็จไปประทับ ณ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ตามคำกราบทูลของคณะแพทย์ เมื่อวันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2553 ด้วยพระอาการกระดูกพระอูรุ (กระดูกต้นขา) ข้างซ้ายหัก และคณะแพทย์ได้ถวายการรักษาด้วยการผ่าตัดเป็นที่เรียบร้อยแล้วนั้น คณะแพทย์ได้รายงานว่า ทรงมีพระอาการดีขึ้นโดยลำดับ ไม่มีภาวะแทรกซ้อนแต่ประการใด วันนี้ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ได้เสด็จออกจากโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ไปประทับที่โรงพยาบาลศิริราช เพื่อรักษาพระอาการและรักษาทางกายภาพบำบัดฟื้นฟูอย่างต่อเนื่องต่อไป ในการนี้ คณะแพทย์ได้กราบทูล สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ขอให้ทรงงดพระกรณียกิจอีกสักระยะหนึ่ง

จึงประกาศมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน สำนักพระราชวัง 30 ธันวาคม พุทธศักราช 2553

hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 10:47

ขอบคุณครับ
ทำไมผมได้ยินข่าว กับเขาเขียนแค่ ประทานเอง
แสดงว่าเขียนไม่ถูกต้องแน่ๆ
Paddymelon
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 12:16

ไม่แน่ใจในส่วนของสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์ แต่สำหรับเจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรวลัยลักษณ์ต้องใช้คำว่าประทานค่ะ ที่ในข่าวตัวอย่าง ใช้เป็นพระราชทาน เนื่องจากพระองค์ไปในนามของในหลวงค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 20:43

จากรอยิน เวปของราชบัณฑิตยสถาน

http://www.royin.go.th/th/webboardnew/answer.php?GroupID=&searchKey=&searchFrom=&searchTo=&PageShow=1&TopView=&QID=9855

ตามที่ได้ติดตามข่าวพระราชสำนักอยู่เสมอ..สรุปได้ว่า

๑.พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
๒.สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ
๓.สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯสยามมกุฎราชกุมาร
๔.สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี
๕.สมเด็จพระเจ้าลูกเธอเจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์อัครราชกุมารี
๖.ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญาสิริวัฒนาพรรณวดี (เมื่อก่อนใช้ ประทาน..ตั้งแต่ปี๒๕๕๒เปลี่ยนมาใช้ พระราชทาน

ทั้ง๖พระองค์ใช้คำว่า พระราชทาน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 28 ก.ย. 13, 20:48

http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/library/topic/K1983806/K1983806.html

^ ข้างบนนี้ก็ดีครับ
คคห.สุดท้ายเป็นของคุณUP น่าจะเป็นข้อยุติได้

เรื่องนี้ยังเป็นที่ถกเถียงครับ

ระดับสมเด็จเจ้าฟ้า บางตำรา เช่นของสำนักงานเสริมสร้างเอกลักษณ์ของชาติ ให้ใช้ว่า "ประทาน" ในขณะที่ของสำนักพระราชวังใช้ "พระราชทาน"

การใช้ราชาศัพท์นั้น ถือเอาความนิยมของแต่ละวังเป็นเกณฑ์ จะหาตำราที่ระบุแน่ชัดคงยาก อย่างไรก็ดี ตามบัตรหมายทางราชการนั้น ระดับ สมเด็จเจ้าฟ้าใช้ว่า "พระราชทาน"

ความนิยมของแต่ละวังนั้นสามารถแยกแยะได้ดังนี้

กองงานในพระองค์สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ใช้ว่า "พระราชทาน"

สำนักงานผู้บริหารงานในสมเด็จพระเจ้าภินีเธอ เจ้าฟ้าเพชรรัตนราชสุดา สิริโสภาพัณณวดี ใช้ว่า "พระราชทาน"

เลขานุการในพระองค์สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ใช้ว่า "ประทาน"

สถานีโทรทัศน์หลายช่องก็ใช้ตามพระนิยม บางช่องใช้ตามหนังสือราชาศัพท์ ของสำนักงานเสริมสร้างเอกลักษณ์ของชาติ เพราะหนังสือดังกล่าวออกจะเเพร่หลายและเป็นที่ยอมรับ แม้ว่าจะไม่ตรงกับพระนิยมของเจ้านายแต่ละวัง

ส่วนตัวผมผมนิยมใช้ตามความนิยมของสำนักงานของแต่ละวัง เช่นถ้าผมจะติดต่อกับกองงานของทูลกระหม่อมจุฬาภรณ์ หรือสำนักงานผู้บริหารงานในสมเด็จพระเจาภคินีเธอฯ ก็ใช้ พระราชทาน ถ้าจะติดต่อกับเลขานุการในสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงฯ ก็ใช้ ประทาน เป็นต้น

แต่ต้องไม่ลืมว่า บัตรหมายทางราชการนั้นใช้ว่า "พระราชทาน" นะครับ  

จากคุณ : UP -
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 29 ก.ย. 13, 03:01

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์