เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
อ่าน: 34319 ตามรอยการค้นพบ พระบรมสารีริกธาตุ ณ สถูป Piprahwa
ท้าวฮุ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 10:38

อ้างถึง
มีคำถามค่ะ ว่าหมู่บ้าน Piprahwa มีชื่อในภาษาไทยว่าอะไรเหรอค่ะ แล้วภาษาที่สลักอยู่บนผอบ (เรียกไม่ถูกค่ะ) ที่บรรจุนั้นตามที่เข้าใจคือเป็นภาษาสันสกฤตโบราณใช่ไหมค่ะ

เพิ่งดูสารคดีในคลิ๊ปจบ

ปิปราห์วา ไม่น่าจะมีที่ถอดออกมาเป็นภาษาแบบไทยๆครับ เพราะเป็นหมู่บ้านในยุคปัจจุบันที่อยู่ในสถานที่ซึ่งเมื่อก่อนเป็นกรุงกบิลพัสดุ์ ในพระพุทธประวัติเองกล่าวว่า หลังพระพุทธเจ้าปรินิพพานเจ้าศากยะทั้งหลายก็ถูกทำลายล้างด้วยความแค้นของพระเจ้าวิฑูฑภะผู้เป็นญาติ กรุงกบิลพัสดุ์ก็อาจจะร้างไปในตอนนั้นแล้ว

พระเจ้าวิฑูฑภะตายก่อนพระพุทธเจ้ามะใช่หรอ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 13:50

นี่แหละน่าคิด

เรื่องพระเจ้าวิฑูฑภะ ปรากฏอยู่เป็นอนุปุพพีกถาใน “ธัมมปทัฏฐกถาธัมมปทัฏฐกถา” แต่งโดยพระพุทธโฆษาจารย์ เมื่อประมาณพุทธศตวรรษที่ 10 ไม่ได้อยู่ในบรรพพระพุทธประวัติ

ธัมมปทัฏฐกถาธัมมปทัฏฐกถา มิได้ถือว่าเป็นโบราณคดีประวัติศาสตร์
ในขณะที่หลักฐานที่ได้จากการค้นพบพระสถูปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ คือโบราณคดีประวัติศาสตร์

ดังนั้น ถ้าเชื่อว่า พระบรมสารีริกธาตุถูกบรรจุในพระสถูปโดยญาติพี่น้องแห่งศากยะของพระพุทธองค์จริง ก็ต้องเชื่อว่า ขณะนั้นยังไม่เกิดเรื่องการฆ่าล้างโคตรโดยพระเจ้าวิฑูฑภะ(ถ้ามี)
หรือถ้ามีเหตุการณ์ฆ่าล้างโคตรเจ้าศากยะโดยพระเจ้าวิฑูฑภะจริง ก็ต้องเป็นภายหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพาน นานพอสมควรจนมีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุแล้ว

อีกหลักฐานหนึ่ง นักโบราณคดีอังกฤษเขียนว่า กรุงกบิลพัศดุ์ถูกทำลายล้างโดยกองทัพมุสลิม คราวเดียวกับที่ตักสิลาลูกลบไปจากแผ่นดินชมพูทวีป ก่อนที่พระเจ้าอโศกจะฟื้นฟูพระพุทธศาสนาขึ้นอีกครั้งหนึ่ง เป็นเหตุผลว่าทำไมพระสถูปที่ปิปราห์ว่าจึงมีช่องบรรจุพระสารีริกธาตุเดิม อยู่ลึกไปจากชั้นที่ชาวอังกฤษพบ ซึ่งเป็นการบรรจุครั้งใหม่ในสมัยพระเจ้าอโศก

สุดท้าย
น่าจะใช้ภาษาไทยที่เหมาะสมในการแสดงความเห็นในกระทู้ลักษณะนี้หน่อยนะครับ ผมว่า
ท้าวฮุ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 13:54

เรื่องพระเจ้าวิฑูฑภะฆ่าล้างศากยะ ไม่มีในพระไตรปิฎกหรอครับ
world
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 123  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 04:30

อ้างถึง
อีกหลักฐานหนึ่ง นักโบราณคดีอังกฤษเขียนว่า กรุงกบิลพัศดุ์ถูกทำลายล้างโดยกองทัพมุสลิม คราวเดียวกับที่ตักสิลาลูกลบไปจากแผ่นดินชมพูทวีป ก่อนที่พระเจ้าอโศกจะฟื้นฟูพระพุทธศาสนาขึ้นอีกครั้งหนึ่ง เป็นเหตุผลว่าทำไมพระสถูปที่ปิปราห์ว่าจึงมีช่องบรรจุพระสารีริกธาตุเดิม อยู่ลึกไปจากชั้นที่ชาวอังกฤษพบ ซึ่งเป็นการบรรจุครั้งใหม่ในสมัยพระเจ้าอโศก

พึ่งได้เข้ามาอ่านเลยอยากจะออกความเห็นนิดครับ   คือศาสนาอิสลามเกิดขึ้นเมื่อราวๆพุทธศักราช 1175 และเมืองตักศิลาถูกทำลายโดยพวก Hephthalite ในช่วงไล่ๆกัน

ส่วนพระเจ้าอโศกมีชีวิตอยู่ช่วงพุทธศักราช 239-311     คงเป็นไปไม่ได้ที่พระเจ้าอโศกจะมาฟื้นฟูพุทธศาสนาหลังเมืองถูกทำลาย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 124  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 17:27

ขอบคุณที่อุตส่าห์สมัครเข้าเรือนไทยมาเพื่อชี้ที่ผิดครับ ผมก็หลับหูหลับตาไม่ได้ตรวจสอบให้ดีก่อนที่จะเอามานำเสนอต่อ ต้องขออภัยด้วย

นามปากกานี้คุ้นๆว่าเคยเข้ามาทีหนึ่งแล้ว เป็นของคุณ Zodiac28 จากพันทิป คนเดียวกันหรือเปล่าครับ
world
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 125  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 18:32

ถูกแล้วครับ   สมัครไว้นานแล้วแต่ปกติใช้เข้ามาดูเฉยๆน่ะครับ      วันนี้ได้ลิงค์มาเลยเปิดอ่านดูพอดีเห็นเข้าเลยลองโพสต์ดูด้วยเลยครับ     คุณ Navarat ยังสบายดีนะครับไม่ค่อยเห็นที่พันทิปแล้ว
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 126  เมื่อ 03 ก.พ. 19, 20:58

ก็สบายดีแต่ไม่เหมือนเดิมแล้วครับ ยินดีที่ได้เจอกันที่นี่อีกครั้งนะ

ไหนๆเรื่องนี้คุณได้เข้ามาท้วงแล้วก็ช่วยหาคำตอบหน่อยเถิดครับ จะได้ปิดประเด็นได้
world
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 127  เมื่อ 11 เม.ย. 19, 18:40

ผมเดานะครับ     สมมุติว่ามีการฆ่าล้างศากยะวงศ์จริงก็มีความเป็นไปได้ที่เรื่องว่าพระพุทธเจ้าเชิญเหล่าพี่น้องศากยะวงศ์จำนวนหนึ่งมาบวชก่อนจะเกิดสงครามขึ้น     เป็นไปได้ว่าผู้ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและจารึกว่าเป็นพี่น้องศากยะวงศ์นั้นก็น่าจะเป็นบรรดาสงฆ์ที่เคยเป็นศากยะวงศ์มาก่อน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 128  เมื่อ 12 เม.ย. 19, 09:54

หายไปนาน นึกว่าไม่กลับมาตอบเสียแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 129  เมื่อ 13 เม.ย. 19, 09:48

ลืมกระทู้นี้ไปเลยค่ะ   ต้องย้อนกลับไปอ่านใหม่แต่ต้น

ผมเดานะครับ     สมมุติว่ามีการฆ่าล้างศากยะวงศ์จริงก็มีความเป็นไปได้ที่เรื่องว่าพระพุทธเจ้าเชิญเหล่าพี่น้องศากยะวงศ์จำนวนหนึ่งมาบวชก่อนจะเกิดสงครามขึ้น     เป็นไปได้ว่าผู้ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุและจารึกว่าเป็นพี่น้องศากยะวงศ์นั้นก็น่าจะเป็นบรรดาสงฆ์ที่เคยเป็นศากยะวงศ์มาก่อน
คำตอบของคุณ world มีน้ำหนักมากค่ะ    ถ้ามีการฆ่าล้างตระกูลกันจริงๆ  ก็เป็นได้ว่าผู้ที่มีโอกาสรอดชีวิตมาจนบรรจุพระบรมสารีริกธาตุได้ ก็คือเจ้านายที่ผนวชเป็นพระสงฆ์ไปแล้วก่อนหน้านี้
พวกนี้ถือได้ว่าตัดขาดทางโลก หมดฐานันดรไปแล้ว  ไม่ใช่เจ้านายที่อยู่ในข่ายถูกฆ่าล้างโคตรอีก

แต่ทีนี้   จารึกบนผอบนั่นน่ะซี ที่ทำให้ดิฉันสงสัย  
เพราะพูดถึงภรรยาถึงบุตรด้วย

มีนัยยะว่าผู้บรรจุนั้นคือผู้ครองเรือน  คือยกครอบครัวกันมารับอานิสงส์แห่งมหากุศลนี้ทั่วถึงกัน  

ท่านอาจจะค้านว่า เจ้านายเหล่านี้ไม่ได้บวชเพียงลำพัง แต่พาลูกเมียมาบวชด้วยกันหมด   ทีนี้ ทางพุทธศาสนาถือว่า  เมื่อคฤหัสถ์เข้าสู่ภิกขุภาวะแล้ว ความเป็นลูกเป็นเมียในครอบครัวเดียวกันก็ย่อมถูกสละไปโดยปริยาย  ไม่มานับเป็นครอบครัวกันอีก     ต่างคนต่างดำรงความเป็นภิกษุ ภิกษุณี แบบปัจเจกบุคคล  
ที่สำคัญกว่านี้ความเป็นเจ้า หรือเป็นเชื้อสายวงศ์ไหน ก็ต้องสละออกไปด้วย ไม่นำมาอ้างอิงอีก  
ถ้อยคำบนผอบ ก็ควรจะเป็นว่า ภิกษุ ภิกษุณีชื่อใด  เป็นผู้บรรจุ   หรือถ้าไม่อยากออกชื่อเพราะมากมายหลายคน ไม่มีเนื้อที่จารึก  อาจมีชื่อหัวหน้าต่อด้วยคำว่าบริวาร
แต่ไม่น่าจะเป็นการบอกถึงฐานันดรเจ้านายศากยะวงศ์  โดยไม่มีคำว่าภิกษุ หรือฉายาของพระภิกษุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 19, 21:17 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 130  เมื่อ 13 เม.ย. 19, 09:55

คิดไปคิดมา มีความเป็นไปได้ 3 ทาง
1  ทางที่คุณ world สันนิษฐาน ว่าบรรจุโดยพระสงฆ์อดีตเจ้านายศากยะวงศ์
2  ทางที่ดิฉันเสนอ  ผู้บรรจุคือเจ้านายเชื้อสายศากยวงศ์ หลายองค์ เป็นคฤหัสถ์ ที่ยังมีชีวิตอยู่ในเวลานั้น
3  ถ้าข้อ 2 เป็นจริงก็นำไปสู่ข้อ 3  ว่าการสังหารศากยวงศ์อาจมีจริงหรือไม่มีก็ได้
     ถ้าไม่มีจริง เป็นเรื่องแต่งขึ้นมาทีหลัง ก็หมดข้อสงสัยไปว่าทำไมยังมีเจ้านายรวมกลุ่มกันมาบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ
     ถ้ามีจริง    เป็นได้ว่ามีการยกพวกทำศึกฆ่าฟันกัน ศากยะวงศ์พ่ายแพ้ตายไปในสนามรบ เกือบหมด แต่ไม่หมด    พวกที่หนีไปได้หรือบังเอิญย้ายไปอยู่ที่อื่นเสียก่อนเลยไม่ตาย  พวกนี้แหละที่รอดมาจนได้มีชื่อจารึก

ข้อสุดท้ายที่ไม่อยากบวกไว้ใน 3 ข้อแรก คือผอบเป็นของปลอมค่ะ   ใส่จารึกลงไปให้ดูขลังเท่านั้นเอง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 131  เมื่อ 13 เม.ย. 19, 12:01

ข้อสุดท้ายที่ไม่อยากบวกไว้ใน 3 ข้อแรก คือผอบเป็นของปลอมค่ะ   ใส่จารึกลงไปให้ดูขลังเท่านั้นเอง

ผอบคงไม่ปลอมแน่ครับ เพราะได้รับการพิสูจน์จากผู้เชียวชาญหลายสำนักมาก ทั้งนักโบราณคดีชาวอังกฤษและชาวอินเดียเอง อนึ่ง นายเปปเป้เป็นเพียงเกษตรกร คงไม่มีภูมิปัญญาที่จะไปปลอมของเช่นนี้ขึ้นมาได้

ในส่วนตัวผมจึงให้น้ำหนักไปทางข้อ ๓
อย่างไรเสีย การสังหารหมู่หรือฆ่าล้างโครตจะต้องมีผู้รอดตายเสมอ ในกรณีย์นี้ถ้าเกิดขึ้นจริงก็น่าจะมีเจ้านายที่ได้รับการยกเว้นโทษประหารบ้างครับ
Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 132  เมื่อ 17 เม.ย. 19, 12:32

ขออภัยครับ
ผมตามอ่านอีกได้สักสองรอบ ตรงที่ขีดเส้นใต้หรือเปล่าครับที่เขียนว่าเป็นของศักยราชวงศ์

"iYa Salila Nidhane Budhasa Bhagavata Saki Sukiti Bhatinam Bhagini Kana Saputa
 Dalana"
“อิยะ สะลิละ นิธะเน พุธะสะ ภะคะวะตะสะ สากิ สุกิติ ภาตีนะ สะภะคินิ กานะ สะปุตะ ทาลานะ”
Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 133  เมื่อ 17 เม.ย. 19, 13:03

ขออภัยอีกครั้ง เจอแล้วครับ อยู่บรรทัดบน ขอบคุณครับ

Koratian
พาลี

ความคิดเห็นที่ 134  เมื่อ 17 เม.ย. 19, 13:15

บรรทัดที่จารึก "ยานะ" บนผอบนี่ภาพถ่ายมองไม่ชัดนะครับ 

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10
  พิมพ์