เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์  
อ่าน: 16928 ตามรอยการค้นพบ พระบรมสารีริกธาตุ ณ สถูป Piprahwa
ท้าวฮุ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 120  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 10:38

อ้างถึง
มีคำถามค่ะ ว่าหมู่บ้าน Piprahwa มีชื่อในภาษาไทยว่าอะไรเหรอค่ะ แล้วภาษาที่สลักอยู่บนผอบ (เรียกไม่ถูกค่ะ) ที่บรรจุนั้นตามที่เข้าใจคือเป็นภาษาสันสกฤตโบราณใช่ไหมค่ะ

เพิ่งดูสารคดีในคลิ๊ปจบ

ปิปราห์วา ไม่น่าจะมีที่ถอดออกมาเป็นภาษาแบบไทยๆครับ เพราะเป็นหมู่บ้านในยุคปัจจุบันที่อยู่ในสถานที่ซึ่งเมื่อก่อนเป็นกรุงกบิลพัสดุ์ ในพระพุทธประวัติเองกล่าวว่า หลังพระพุทธเจ้าปรินิพพานเจ้าศากยะทั้งหลายก็ถูกทำลายล้างด้วยความแค้นของพระเจ้าวิฑูฑภะผู้เป็นญาติ กรุงกบิลพัสดุ์ก็อาจจะร้างไปในตอนนั้นแล้ว

พระเจ้าวิฑูฑภะตายก่อนพระพุทธเจ้ามะใช่หรอ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 10845

ความคิดเห็นที่ 121  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 13:50

นี่แหละน่าคิด

เรื่องพระเจ้าวิฑูฑภะ ปรากฏอยู่เป็นอนุปุพพีกถาใน “ธัมมปทัฏฐกถาธัมมปทัฏฐกถา” แต่งโดยพระพุทธโฆษาจารย์ เมื่อประมาณพุทธศตวรรษที่ 10 ไม่ได้อยู่ในบรรพพระพุทธประวัติ

ธัมมปทัฏฐกถาธัมมปทัฏฐกถา มิได้ถือว่าเป็นโบราณคดีประวัติศาสตร์
ในขณะที่หลักฐานที่ได้จากการค้นพบพระสถูปบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ คือโบราณคดีประวัติศาสตร์

ดังนั้น ถ้าเชื่อว่า พระบรมสารีริกธาตุถูกบรรจุในพระสถูปโดยญาติพี่น้องแห่งศากยะของพระพุทธองค์จริง ก็ต้องเชื่อว่า ขณะนั้นยังไม่เกิดเรื่องการฆ่าล้างโคตรโดยพระเจ้าวิฑูฑภะ(ถ้ามี)
หรือถ้ามีเหตุการณ์ฆ่าล้างโคตรเจ้าศากยะโดยพระเจ้าวิฑูฑภะจริง ก็ต้องเป็นภายหลังพระพุทธเจ้าปรินิพพาน นานพอสมควรจนมีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุแล้ว

อีกหลักฐานหนึ่ง นักโบราณคดีอังกฤษเขียนว่า กรุงกบิลพัศดุ์ถูกทำลายล้างโดยกองทัพมุสลิม คราวเดียวกับที่ตักสิลาลูกลบไปจากแผ่นดินชมพูทวีป ก่อนที่พระเจ้าอโศกจะฟื้นฟูพระพุทธศาสนาขึ้นอีกครั้งหนึ่ง เป็นเหตุผลว่าทำไมพระสถูปที่ปิปราห์ว่าจึงมีช่องบรรจุพระสารีริกธาตุเดิม อยู่ลึกไปจากชั้นที่ชาวอังกฤษพบ ซึ่งเป็นการบรรจุครั้งใหม่ในสมัยพระเจ้าอโศก

สุดท้าย
น่าจะใช้ภาษาไทยที่เหมาะสมในการแสดงความเห็นในกระทู้ลักษณะนี้หน่อยนะครับ ผมว่า
ท้าวฮุ่ง
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 122  เมื่อ 30 ก.ย. 13, 13:54

เรื่องพระเจ้าวิฑูฑภะฆ่าล้างศากยะ ไม่มีในพระไตรปิฎกหรอครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9]
  พิมพ์