เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์  
อ่าน: 34459 ตามรอยการค้นพบ พระบรมสารีริกธาตุ ณ สถูป Piprahwa
aradabkk
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 16 ก.ย. 13, 17:45

สวัสดีค่ะ ท่านอาจารย์เทาชมพู และอาจารย์ทุกๆท่าน เมื่อวานนี้ได้มีโอกาสติดตามชมสารคดีชุดนี้ เลยนำมาให้ชมกัน สำหรับท่านที่ยังไม่เคยได้รับชม มาก่อน แล้วก็มีคำถามค่ะ ว่าหมู่บ้าน Piprahwa มีชื่อในภาษาไทยว่าอะไรเหรอค่ะ แล้วภาษาที่สลักอยู่บนผอบ (เรียกไม่ถูกค่ะ) ที่บรรจุนั้นตามที่เข้าใจคือเป็นภาษาสันสกฤตโบราณใช่ไหมค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 18:04

มาทำคลิปให้ค่ะ

ไม่รู้จักเมืองนี้มาก่อน  เลยไม่แน่ใจว่าไทยถอดออกมาเป็นชื่อว่าอะไรค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 18:22

สนใจลองเข้าไปอ่านนะครับ

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2009/07/K8075368/K8075368.html

เริ่มจาก คคห.๒๗ ผมเปิดคุณวิกิดูเห็นว่าคือสถานที่เดียวกับในกระทู้ดังกล่าว

The Piprahwa relics,are located in the Calcutta and New Delhi Museums, the Golden Mount Temple in Bangkok, in Burma, the Dipaduttamrama Temple (also known as the Jewel Stupa) in Colombo, Sri Lanka, and the Anuradhapura Temple, Kandy, Sri Lanka. A portion of the relics were retained by W. C. Peppe, and these are still owned by a descendant of the Peppe family in England. Since December 2012 they have been offered for sale on the Internet

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 18:37

กรุงกบิลพัสดุ์ (Kapilavastu)

กบิลพัสดุ์เป็นหนึ่งในดินแดนพุทธภูมิ ซึ่งรู้จักกันในอีกชื่อหนึ่งว่า หมู่บ้านปิปราห์วา (Piprahwa) เมืองนี้ตั้งอยู่บริเวณเขตแดนระหว่างประเทศอินเดียกับเนปาล ในช่วง 29 ปีแรก กรุงกบิลพัสดุ์และลุมพินีเคยเป็นที่ประทับขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 18:40

นี่ก็น่าอ่านครับ สั้นๆ

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2012/09/X12725682/X12725682.html

และ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pratatlanna&month=11-07-2005&group=1&gblog=1
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 20:13

อ้างถึง
มีคำถามค่ะ ว่าหมู่บ้าน Piprahwa มีชื่อในภาษาไทยว่าอะไรเหรอค่ะ แล้วภาษาที่สลักอยู่บนผอบ (เรียกไม่ถูกค่ะ) ที่บรรจุนั้นตามที่เข้าใจคือเป็นภาษาสันสกฤตโบราณใช่ไหมค่ะ

เพิ่งดูสารคดีในคลิ๊ปจบ

ปิปราห์วา ไม่น่าจะมีที่ถอดออกมาเป็นภาษาแบบไทยๆครับ เพราะเป็นหมู่บ้านในยุคปัจจุบันที่อยู่ในสถานที่ซึ่งเมื่อก่อนเป็นกรุงกบิลพัสดุ์ ในพระพุทธประวัติเองกล่าวว่า หลังพระพุทธเจ้าปรินิพพานเจ้าศากยะทั้งหลายก็ถูกทำลายล้างด้วยความแค้นของพระเจ้าวิฑูฑภะผู้เป็นญาติ กรุงกบิลพัสดุ์ก็อาจจะร้างไปในตอนนั้นแล้ว

๑๕๐ปีต่อมาพระเจ้าอโศกมหาราชจึงได้สร้างสถูปขึ้นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุขึ้นใหม่ จากองค์เดิม(ซึ่งหาทรากไม่พบแล้ว) เมื่อปีพุทธศักราช๒๔๔๑ นายวิลเลียม แคลคัสตัน เปปเป นักโบราณคดีชาวอังกฤษได้ทำการสำรวจวัดโบราณบริเวณหมู่บ้านปิปราห์วะ เมืองบาสติ ใกล้ชายแดน ประเทศเนปาล คือ กรุงกบิลพัสดุ์ แล้วได้ขุดพบผอบพระบรมธาตุภายในพระสถูปของพระเจ้าอโศก ที่ฝาผอบมีคำจารึกภาษาสันสกฤต ซึ่งแปลเป็นใจความว่า “ที่บรรจุพระสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้านี้เป็นของศากยบุตรราชสุกิติกับพี่น้องผู้ชายพร้อมทั้งพี่น้องผู้หญิงลูกและเมียสร้างขึ้นอุทิศถวาย”

เมื่อมีข่าวว่าอังกฤษพบผอบพระบรมสารีริกธาตุ พระภิกษุพระองค์เจ้าปฤศฎางค์ซึ่งจำพรรษาอยู่ที่ศรีลังกาทราบเข้า ก็รีบเสด็จไปดู เวลานั้นนายมาควิส เคอร์ซัน ขณะดำรงตำแหน่งผู้สำเร็จราชการประจำประเทศอินเดีย แต่ก่อนเคยอยู่กรุงเทพฯมีความคุ้นเคยกับพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวดี พระองค์เจ้าปฤศฎางค์จึงทรงแนะนำให้ท่านทูลเกล้าฯถวายโดยให้เหตุผลว่าว่า มีแต่พระมหากษัตริย์ไทยพระองค์เดียวเท่านั้นที่เป็นพุทธศาสนูปถัมภกในโลกปัจจุบันนี้  ท่านอุปราชเห็นด้วยจึงทำหนังสือขอทูลเกล้าถวายพระบรมสารีริกธาตุนี้มาเมืองไทย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 20:41

พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯทอดพระเนตรพระบรมสารีริกธาตุ ซึ่งมีลักษณะเป็นอัฐิธาตุที่ถูกเผาไฟของมนุษย์ธรรมดา ก็คงจะทรงผิดหวังเพราะไม่ทรงอนุญาตให้ใครทั้งสิ้นได้ดูเลย หลังจากที่สมณฑูตจากประเทศที่นับถือพุทธศาสนาต่างๆมาเฝ้าขอพระราชทานส่วนแบ่งไปแล้ว ทรงโปรดเกล้าให้นำพระบรมสารีริกธาตุส่วนที่เหลือ ไปบรรจุไว้ที่พระเจดีย์บนยอดภูเขาทอง
aradabkk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 20:51

ขอบคุณท่านอาจารย์เนาวรัตน์และอาจารย์เทาชมพูมากค่ะ ที่ให้คำชี้แนะในการหาข้อมูลต่อยอด มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ ว่าเหตุใดรัฐบาลอินเดียสมัยนั้นทำไมถึงได้ทูลเกล้าถวายพระบรมสารีริกธาตุแด่พระพุทธเจ้าหลวงค่ะ ทั้งๆที่การค้นพบครั้งนั้นถือว่าเป็นหลักฐานที่ยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์ แต่ดูเหมือนว่ารัฐบาลขณะนั้นต้องการผลักไสพระบรมสารีริกธาตุออกไปจากประเทศหรือเนื่องจากเหตุผลทางศาสนาค่ะ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 21:11

ในคลิีปบอกว่า รัฐบาลอังกฤษในอินเดียต้องการยิงนกสองตัวด้วยกระสุนนัดเดียว คือตอนนั้นมีการกล่าวหาโดยนักโบราคดีเยอรมันที่ทำงานอยู่ในอินเดียคนหนึ่งว่า รัฐบาลว่าฉ้อฉลสร้างหลักฐานเท็จในเรื่องการค้นพบทางโบราณคดีนี้ ก่อนที่จะมีการพิสูจน์ ท่านอุปราชจึงอยากจะให้เรื่องมันจบๆไปโดยรัฐบาลอังกฤษได้หน้าได้ตาทางวิเทโศบายด้วย การทูลเกล้าฯถวายพระบรมสารีริกธาตุแด่พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯจึงลงตัวเป็นอันดีในทั้งสองกรณีย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 21:26

ดูคลิปนี้เพิ่มด้วยก็ได้ค่ะ  Prof Harry Falk ผู้เชี่ยวชาญทางภาษาอินเดียโบราณ ยืนยันว่าเป็นโบราณวัตถุของแท้

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 21:30

พระผอบและจารึกภาษาสันสกฤตครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
aradabkk
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 21:52

ขอบพระคุณค่ะ อาจารย์เนาวรัตน์ บังเอิญว่าดิฉันได้ชมสารคดีนี้ในฉบับภาษาฝรั่งเศส จากช่อง Arte  ซึ่งดิฉันไม่ได้สันทัดภาษาฝรั่งเศสนัก link ที่ให้ไว้ไปหาเจอในภาคภาษาอังกฤษซึ่งดิฉันเองยังไม่ได้รับชม ขอบคุณที่ชี้แนะให้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 21:58

ไม่รู้ว่าภาษาที่จารึกอยู่บนผอบนั้นใช้อักษรอะไรเขียน   ไม่เคยเห็นค่ะ  ภาษาสันสกฤตเป็นภาษาที่ใช้อักษรต่างๆเขียนได้
แต่ที่รู้จักกันแพร่หลายคืออักษรเทวนาครี
อักษรเทวนาครีที่ใช้เขียนภาษาสันสกฤต  หน้าตาเป็นอย่างนี้

อ่านเพิ่มเติมเรื่องภาษาสันสฤตได้ที่นี่ค่ะ
http://www.gotoknow.org/posts/361068

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 22:13

ในคลิ๊ปบอกว่าเป็นภาษาสันสกฤตครับ แต่เป็นภาษาสันสกฤตแบบโบราณ พบได้ทั่วไปในโบราณสถานที่สร้างในสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช เสาอโศกก็จารึกด้วยอักษรนี้ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 22:41

เสาหินพระเจ้าอโศก จารึกด้วยอักษรพราหมี( brahmi )
งั้นผอบบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ  คงจารึกด้วยอักษรนี้

หน้า: [1] 2 3 ... 10
  พิมพ์