เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5818 ช่วงในครับที่ยุคทหารเรือรุ่งเรือ และการเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนที่นิยมมากสุดค
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 08:06

สงสัยคุณsamun007จะสอบข้อนี้ผ่านอยู่คนเดียว

แต่..เอ น้องเค้าเปิดในห้องประวัติศาสตร์ ถามเรื่องอดีตไม่ใช่หรือครับ งง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 11:44

คุณ bpnu เจ้าของกระทู้ หายไปเลย
ช่วยมาเฉลยคำถามข้อสอบหน่อยค่ะ  ว่าคุณอยากถามถึงบทบาททหารเรือในอดีต หรือปัจจุบัน หรืออนาคต
bpnu
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 19:51

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ ผมอยากได้บทบาทหารเรือในอดีตครับว่าเค้าทำอะไรบ้าง ยุคที่แบบมีสโมสรที่ราชนาวิสภาอ่าครับ คือว่าผมต้องการข้อมูลไปทำวิทยานิพนธ์ ออกแบบโรงแรมอ่าครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 19:53

สวัสดีครับผมเรียนคณะสถาปัตยกรรมสาขาออกแบบตกแต่งภายใน คือตอนนี้ผมกำลังทำวิทยานิพนธ์เป็นโครงการเสนอแนะออกแบบโรงแรม
 ตอนนี้ผมได้ไซด์ที่อาคารราชนาวิกสภาอยากใ
ห้พี่ๆช่วยแนะนำว่าผมจะใส่อะไรเป็นแนวทางการออกแบบโรงแรมดีครับ ที่ผมคิดไว้เป็นโรงแรมตีมทหารเรือแต่ไม่รู้เอาอะไรมาเล่นดีอยากได้พวกประวัติศาสตร์อ่าครับ
 เช่นแบบมีพี่รุ่นที่แล้วเค้าทำโรงแรมเจ้าจอม เค้าไปหาประวัติเจ้าจอมแต่หละคนมาว่าชอบอะไร เช่นชอบอ่านหนังสือห้องนั้นก็จะแต่งให้มีพื้นที่ที่อ่านหนังสือเยอะ
ประมาณนี้อ่าครับ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:04

มาดูประวัติกันก่อน
ราชนาวิกสภาตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 1 เมษายน พ.ศ. 2459 โดยคำสั่งกระทรวงทหารเรือ โดยมี จอมพลเรือสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต เสนาบดีกระทรวงทหารเรือ เป็นผู้ลงนามในคำสั่ง เมื่อวันที่ 16 มีนาคม พ.ศ. 2458 โดยในสมัยแรกก่อตั้งทรงรับเป็นผู้อำนวยการพิเศษและเป็นสภาปถัมภก และพลเรือเอกพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ทรงรับเป็นผู้อำนวยการ

ตั้งในรัชกาลที่ 6  บรรยากาศก็น่าจะเป็นย้อนยุคสมัยรัชกาลที่ 6 

จุดมุ่งหมาย
เพื่อใช้เป็นสถาบันส่งเสริมการศึกษาและเผยแพร่วิชาการแก่นายทหาร และเพื่อให้นายทหารได้พบปะปราศรัย แลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน เป็นการเพิ่มพูนความรู้ให้แก่นายทหารสัญญาบัตร ทั้งนี้ โดยให้ราชนาวิกสภาอยู่ในความปกครองของกรมเสนาธิการทหารเรือ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:15

ทหาร มาพบปะ นี้ทหารเรือหรือทหารธรรมดาครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:20

ราชนาวิกสภา สร้างขึ้นเพื่อเป็นสโมสรของทหารเรือ   ทหารที่มาพบปะกันก็น่าจะเป็นทหารเรือซีคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:29

นายทหารเรือยุคแรก

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ทรงฉายร่วมกับศิษย์ที่สำเร็จการศึกษาจากโรงเรียนนายเรือ
แถวนั่ง
๑. พลเรือโท พระยาราชวังสัน         ๒. กรมหมื่นชุมพรเขตอุดมศักดิ์         ๓. พลเรือตรี พระยาหาญกลางสมุทร
แถวยืน
๑.เรือโทตรุส บุนนาค          ๒. นายเรือตรี ผู้ช่วย นายแนบ

bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:37

ทหารเรือยุคแรกมีหน้าที่อะไรครับ และต่างจากยุคปัจจุบันต่างยังไงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 20:54

หัดใช้ google ค้นบ้างก็ดีนะคะ  หาเจอเร็วกว่ามาถามในนี้
พิมพ์คำว่า ประวัติ กองทัพเรือ  ลงไปนะคะ
bpnu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 21:04

ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 21 ก.ย. 13, 00:03

สงสัยคุณsamun007จะสอบข้อนี้ผ่านอยู่คนเดียว

แต่..เอ น้องเค้าเปิดในห้องประวัติศาสตร์ ถามเรื่องอดีตไม่ใช่หรือครับ งง

เนื่องจากเริ่มแรก ท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้จำกัดขอบเขตของช่วงเวลาไว้ครับ ผมเลยตอบแบบกว้าง ๆ ครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์