เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5819 ช่วงในครับที่ยุคทหารเรือรุ่งเรือ และการเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนที่นิยมมากสุดค
bpnu
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 16 ก.ย. 13, 01:23

ช่วงในครับที่ยุคทหารเรือรุ่งเรือ และการเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนที่นิยมมากสุดครับ มีเหตุการณืทางเรือที่สำคัญๆ บุคคลสำคัญ

เช่นช่วงยุคละครกัลปังหา ใครพอจะมีข้อมุลบ้างครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 06:47

คุณตั้ง มาช่วยแปลภาษาAECหน่อยเร้ว น้องเขาถามอะไรบ้างง่ะ

ถ้าข้อสอบออกอย่างนี้ ผมตกแน่
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 06:48

ยุคที่ทหารเรือรุ่งเรืองทั่สุด  เห็นจะเป็นยุคที่ทหารเรือได้นกฐานะขึ้นเป็นกระทรวงทหารเรือในช่วงรัชกาลที่ ๖
การเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนที่นิยมมากสุดครับ คำตอบคือ ยุครัชกาลที่ ๕ - ๗ ซึ่งยงไม่มีเครื่องบินใช้งาน
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 07:45

^
ตอบไม่ครบครับ  คะแนนไม่พอ ตก

ยุคทหารเรือรุ่งเรืองที่สุด วัดจากอะไรล่ะ ถ้าวัดฐานะที่ได้ยกขึ้นเป็นกระทรวงทหารเรือในช่วงรัชกาลที่ ๖ ก็ใช่ แต่ไม่ค่อยจะมีเรือรบที่จะอวดใครได้นะ ร.ล.พระร่วงที่กรมหลวงชุมพรทรงจัดซื้อจากอังกฤษก็เป็นเรือเก่ามือสอง จะไปอวดธงที่สิงคโปรก็อายฝรั่งที่นั่น ขณะเดินทางมาเมืองไทยโดยพระองค์เองทรงเป็นผู้บังคับการนั้น ออกจากท่าได้ไม่กี่วันก็เครื่องเสียกลางทะเลต้องลากกลับเข้าฝั่งไปซ่อม เสียเวลาเป็นเดือนๆ

ถ้านับที่นาวิกานุภาพ ก็ช่วงที่หลวงพิบูลเป็นนายก แล้วอนุมัติงบกลาโหมผ่านสภาก้อนใหญ่เพื่อเตรียมรับสงคราม ตอนนั้นกองทัพเรือได้สั่งต่อเรือดีๆจากอิตาลี่และญี่ปุ่นหลายลำ เรือเด่นที่สุดคือเรือปืนร.ล.ธนบุรีและร.ล.ศรีอยุธยา สมัยนั้นไทยมีเรือดำน้ำใหม่เอี่ยมตั้ง๔ลำด้วยนะ ทหารเรือจึงยืดที่สุด หนุ่มๆเช่นอาจารย์อุดมศรี คุณทวดในกระทู้โน้นถึงอยากเป็นทหารเรือมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 09:05

ช่วงในครับที่ยุคทหารเรือรุ่งเรือ และการเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนที่นิยมมากสุดครับ มีเหตุการณืทางเรือที่สำคัญๆ บุคคลสำคัญ

เช่นช่วงยุคละครกัลปังหา ใครพอจะมีข้อมุลบ้างครับ

อาสามาแปลภาษา AEC แทนคุณตั้ง    
1  ยุคที่ทหารเรือรุ่งเรืองที่สุด คือยุคไหน  
2  การเดินทางไปต่างประเทศทางเรือ ยุคไหนเป็นที่นิยมมากสุด
3  เหตุการณ์ทางเรือที่สำคัญๆ ในยุคที่เป็นพื้นหลังของละครโทรทัศน์เรื่องกัลปังหา   มีอะไรบ้าง
4  บุคคลสำคัญของกองทัพเรือ  มีใครบ้าง

เจ้าของกระทู้คงจะดูละครทีวีเรื่องนี้ แล้วเกิดสนใจว่าพื้นหลังของเรื่อง  ที่พระเอกเป็นนายทหารเรือหนุ่มแสนเท่แต่ต้องหลบหนีออกจากราชการ มาเป็นคนงานบ้านนางเอกทางภาคใต้เพราะการเมืองเป็นเหตุนั้นมันยุคไหนของไทย      คุณ bpnu ไม่เคยได้เรียนในวิชาใดๆเลย ก็เลยมาถามที่เรือนไทย
ยินดีที่นักเรียน(ดูจากภาษาที่ใช้) สนใจประวัติศาสตร์    เห็นจะต้องระดมผู้รู้มาตอบ

เนื่องจากเคยอ่านนิยายเรื่องนี้ของคุณพนมเทียนมาก่อน จึงตอบได้ว่าเหตุการณ์ในละครเรื่องกัลปังหา  ท่านผู้ประพันธ์วางให้พระเอกเข้าไปพัวพันในกบฏแมนฮัตตันค่ะ  
มีกระทู้เก่าที่ท่านนวรัตนเล่าเอาไว้ละเอียดแล้วเรื่องนี้    ใครจำได้ กรุณาทำลิ้งค์ให้ด้วย
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 09:07

สำหรับผม คิดว่าทหารเรือมีอำนาจมากสมัยนายปรีดี ถึงกับงัดข้อกับแปลกได้ แม้กระทั่งการปฎิวัติที่นายสุลักษณ์ว่าไม่ผิด เพราะการปฎิวัติเพื่อประชาธิปไตย ก็มีนายปรีดีเป็นหัวหน้า กำลังสนับสนุนล้วนแต่เป็นทหารเรือทั้งนั้น กระทั่งการหลบหนี นายปรีดีก็หนีไปอยู่ที่ฐานทัพเรือสัตหีบ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 09:26

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3438.0

เริ่มจากกบฏวังหลวงที่คุณhoboว่าครับ คคห.9
ทหารเรือเรืองอำนาจจากอาวุธและกำลังพลพร้อมทำสงครามดังที่ผมกล่าวไว้ แม้ผ่านสงครามโลกมาได้โดยเสียเรือรบไปบ้าง แต่กำลังพลและอาวุธของนาวิกโยธินยังอยู่เพียบ สามารถเปรียบมวยกับทหารบกได้เลยแม้จะเป็นรอง แต่ถ้าฉวยโอกาสชกก่อน แล้วถูกกระโดงคางก็ชนะ

ส่วนกบฎแมนฮัตตัน เริ่มจากคคห.14 คือความพยายามหายใจเฮือกสุดท้าย ก่อนที่ทหารเรือจะเข้าสู่ยุคเข็ญอันยาวนานหลายทศวรรต
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 09:50

ขอบคุณคุณ NAVARAT.C ครับ เข้าไปอ่านแล้วสะท้อนใจ โลกปัจจุบันเหมือนมันหมุนกลับอย่างไรอย่างนั้น เพียงแต่เปลี่ยนตัวคนเล่นละครเสีย นี่แหละ history repeats itself จริงๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 11:06

จำได้แต่ "นายใหม่ รักหมู่" ครับ  ยิงฟันยิ้ม
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 11:38

จำได้แต่ "นายใหม่ รักหมู่" ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่แจ้งครับ คุณ Siamese จะกรุณาขยายความได้ไหมครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 11:56

ไม่แจ้งครับ คุณ Siamese จะกรุณาขยายความได้ไหมครับ

เรื่องกัลปังหา ตัวพระเอกเป้นทหารเรือ และปลอมตัวมาจีบหญิงสาว โดยสาวไม่รู้ว่าเป็นทหารเรือ แต่รู้จักในนาม "นายใหม่ รักหมู่" แล้วก็มีเรื่องงอนง้อกันในตอนหลังครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 12:05

^
ตอบนอกคำถาม สอบตกทั้งคู่
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 13:34

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม และขออภัยท่านอาจารย์ด้วย ศิษย์ความรู้รอบตัวน้อย สมควรตาย
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 16 ก.ย. 13, 15:38

อาจารย์ก็มึนข้อสอบยุคAECอยู่ ความรู้เรื่องทันสมัยๆเช่นเรื่องละครทีวีพระเอกนางเอก ไม่มี สอบตกไปอยู่กับศิษย์ทั้งสองเหมือนกัลลลล์     ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 17 ก.ย. 13, 23:21

ถามว่ายุคไหนรุ่งเรืองสุด ตอบได้เลยครับว่ายุคปัจจุบันนี่แหละ

มีทั้งเรือบรรทุกเครื่องบิน  เครื่องบินรบ(แม้จะบินไม่ได้แล้วก็ตาม) และกำลังจะมีเรือฟริเกตที่เป็นแบบล่องหน รวมไปถึง ต่อเรือเองได้ เริ่มสร้างเรือดำน้ำเองขนาดจิ๋ว

มีกองพลนาวิกโยธินเป็นเรื่องราวจริงจัง ถึงแม้จะเซ็งลี้ รถถังเก่า(มาก) มาจาก ทบ. แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเลยครับ

น่าเสียดายว่า ขาดแต่เรือดำน้ำของเยอรมันเท่านั้นเอง  ถ้าได้มาก็จะแจ๋วยิ่งขึ้นเลย รบได้ ๓ มิติเลยครับ

ต่อไป คงจะต้องเครียดขึ้น เพราะรอบบ้านเรา ยกเว้นกัมพูชาประเทศเดียวเท่านั้น ที่ไม่มีเรือดำน้ำ  พม่าก็เพิ่งเตรียมจะสั่งซื้อเรือดำน้ำจากปากีสถานเอง

วันหลังถ้ารบกัน มีเครียดแน่นอน เพราะเราไม่สามารถรบในมิติใต้น้ำได้เลย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์