เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 13240 อยากทราบที่มาของนามสกุล บุญมา
atsk
มัจฉานุ
**
ตอบ: 59

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 11 ก.ย. 13, 15:47

อาจารย์ผมชื่อ   รศ.ดร. สุมาลี บุญมา  คณะสัตวแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์  ครับ

ท่านอาจจะทราบ  ถ้าได้เจอท่านผมจะสอบถามให้ครับ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 12 ก.ย. 13, 01:42

ตำแหน่ง "ต้น" ในเรือนี้มีหลายต้นนะครับ จากต้นเรือ ต้นกล ต้นปืน ..
พ่อผมเคยดำรงตำแหน่ง "ต้นปืน" อยู่ครั้งหนึ่ง ทั้งๆ ที่เรียนมาทางสาย พรรคนาวิน
แต่พอขึ้นฝั่งมาอบู่บก กลับไปอยู่สายนาวิกโยธิน
แต่ปากท้องของชาวเรือทุกคนก็ต้องฝากไว้กับ "จุมโพ่" ไม่ยักกะเป็นตำแหน่ง "ต้นครัว"

ใช่ครับ ยังมีอีกหลายต้นตามสายงานที่รับผิดชอบ เช่นต้นปืน ต้นตอร์ ต้นหน ต้นเด่น(??) ยังมีหัวหน้าด้านปฏิบัติเรียกว่า สรั่ง.. เช่น สรั่งเรือ สรั่งช่างกล สรั่งปืน สรั่งตอร์..
เจ้าหน้าที่ผู้ประกอบอาหารในเรือรบ เป็นทหารเหล่าพลาธิการ เรียกตามตำแหน่งว่า สหโภชน์ ปฏิบัติหน้่าที่อยุ๋ในแผนกสูทกรรม คือครัวนั่นเอง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์