เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 13200 อยากทราบที่มาของนามสกุล บุญมา
mckeyz
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 09 ก.ย. 13, 02:49

อยากทราบที่มาของนามสกุล บุญมา
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 06:58

เจ้าของกระทู้คงจะไม่ได้คิดไปไกลถึง กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท (บุญมา) ในรัชกาลที่ ๑ หรอกนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 08:54

ผมรู้จักแต่รุ่นพี่สมัยมัธยมคนหนึ่ง ชื่อนาวาโท สรรใจ บุญมา ร.น. อดีตนักบินของราชนาวี ลาออกมาเป็นนักบินของการบินไทย ต่อมารู้จักกันในนาม กัปตันสรรใจ บุญมา อดีตประธานเจ้าหน้าที่สายปฏิบัติการของนกแอร์

คุณพ่อพี่สรรใจเป็นนายพลเรือโท ผมนึกชื่อยังไม่ออกครับ
ไม่ทราบจขกท.เป็นญาติกันทางไหนหรือเปล่า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 14:49

นึกออกแล้วครับ
พล.ร.ท. เสงี่ยม บุญมา
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ก.ย. 13, 20:52

ท่านเป็นนายทหารพรรคกลิน มีวีรกรรมสมัยเป็นต้นกลร.ล.สมุย(ลำแรก) ช่วงปลายสงครามโลกครั้งที่ 2 ร.ล.สมุยต้องมีหน้าทีลำเลียงน้ำมันจากสิงคโปร์มากรุงเทพฯ ต้องฝ่าอันตรายจากทุ่นระเบิดและเรือดำน้ำสัมพันธมิตร ปฏิบัติหน้าที่นี้รอดปลอดภัยมาได้ 17 เที่ยว เที่ยวที่ 18 ถูกจมด้วยตอร์ปิโด 2 ลูกจากเรือดำน้ำอเมริกัน ที่นอกฝั่งตรังกานู ประเทศมาเลเซีย  ต้นกลเสงี่ยมรอดชีวิตขึ้นฝั่งได้พร้อมลูกเรือบางส่วน แต่น.ต.ประวิศ รัตนอุบล รน.ผบ.เรือเสียชีวิตไปกับเรือ
ทุกวันที่ 17 ม.ค.ของทุกปีจะมีพิธีรำลึกผู้กล้าแห่งร.ล.สมุยพร้อมกับวีรชนเกาะช้างด้วย
mckeyz
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 04:41

คุณลุงไก่: ไม่ได้นึกถึงกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท (บุญมา) ในรัชกาลที่ ๑ ครับ
ไม่ได้คิดว่าจะมีเชื้อเจ้าหรือขุนนางครับ อยู่ภาคเหนือครับ ไม่ได้อยู่กทม.
แถวเชียงใหม่ก็มีประวัติเกี่ยวกับพระยาจ่าบ้าน (บุญมา) ผมยังไม่ได้คิดว่าจะเกี่ยวข้องกับชื่อหรือที่มาของนามสกุลเลยครับ
อาจจะแค่บังเอิญคนสมัยก่อนไปตั้งนามสกุลตรงกันหรือไปซ้ำกับชื่อของขุนนางสมัยก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณคุณ NAVARAT.C กับคุณ Jalito ครับ ยิ้ม
เหมือนนามสกุลนี้มีเยอะๆแถวๆภาคเหนือ เชียงราย เชียงใหม่ ลำปาง พะเยา
รู้แต่ว่าคนสมัยก่อนส่วนใหญ่อพยพมาจากลำปาง มาแถวเชียงราย ตอนที่เชียงรายกับพะเยายังเป็นจังหวัดเดียวกัน แต่ไม่รู้ว่านามสกุลนี้มาจากที่ไหนกันแน่ ยิ้ม
และเคยเห็นใรfacebook ยังมีแถวภาคอีสานกับภาคใต้ด้วยครับ แต่ส่วนตัวไม่ได้มีญาติอยู่ภาคใต้กับภาคอีสานเลยครับ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 04:52

นายทหารพรรคกลิน
พรรคกลิน หมายความว่าอย่างไรครับ
mckeyz
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 05:12

พอดีลองหาข้อมูลแล้วมีคนโพสในfacebook ว่า
ต้นสกุลแท้ๆคือเจ้าพระยามหาเสนา(บุณมา)เสนาในรัชกาลที่ 3 สมรสกับ คุณหญิงบุญมา (ญ ทองอยู่ ณ ราชสีมา)
มีบุตร 1 คนคือเจ้าพระยาเทพบริรักษ์(บุตร บุญมา)สมรสกับ คุณหญิงเจ้า ศรีสร้อย เทพบริรักษ์ ณ จำปาสัก
มีบุตร 1คนคือ หลวงพลโยธา(ศรี บุญมา)อดีตกำนันตำบลบัวใหญ่ สมรสกับ เจ้าย่า ตา บุญมา ธิดาขุนศรีปฏิบัติ(อุ่น ศรีวัฒนพงศ์)มีบุตรธิดา 8 คน
และเกี่ยวกับเจ้านางคำสร้อยหรือศรีสร้อยอะไรสักอย่างไม่แน่ใจ เค้าบอกว่าเจ้านางคนนี้หนีมาจากลาวมาอยู่ไทยที่ลำปาง (สมัยที่อาณาแถวลาวต่อสู้กันหรือแย่งชิงอะไรกันสักอย่าง)
แล้วย้ายไปโคราช
*อันนี้ข้อมูลที่ได้อ่านเจอในfacebook นะครับ
*ลองหาในgoogle ก็ไม่เจอประวัติของบุคคลที่เค้าพูดถึงเลยครับ

แต่ผมคิดว่าอาจจะเป็นไปได้มั้ยครับว่าคนสมัยก่อนบังเอิญจดทะเบียนตั้งชื่อสกุลที่ซ้ำกัน
อาจจะตั้งมาจากชื่อพ่อแม่ (บุญ+มา) หรืออาจจะเลือกเอาคำที่คิดว่าความหมายดีๆมาตั้งเป็นนามสกุล
แล้วบังเอิญไปซ้ำกับนามสกุลของคนอื่น ซึ่งไม่ได้เป็นญาติกัน
เพราะไม่เหมือนระบบรวดเร็วและสามารถเช็คได้ว่าซ้ำหรือไม่ซ้ำก่อนที่จะจดทะเบียนตั้งชื่อสกุลเหมือนในปัจจุบัน
เคยเอานามสกุลไปเช็คใน www.khonthai.com พิมพ์นามสกุลไปแล้ว ข้อมูลขึ้นมาว่าเป็นนามสกุลที่ได้จดทะเบียนในระบบเก่า
แต่ไม่ได้ระบุข้อมูลว่าใครเป็นคนจด หรือจดไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่ ยิ้ม
mckeyz
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 05:21

พรรคกลิน นี่คือทหารเรือใช่หรือป่าวครับ

ส่วนต้นกลที่คุณJalito พูดถึงน่าคืออันนี้ใช่มั้ยครับ http://th.wikipedia.org/wiki/ต้นกล

ยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 05:43

นายทหารพรรคกลิน
พรรคกลิน หมายความว่าอย่างไรครับ

พรรคกลิน หมายถึง ทหารพวกที่ทำหน้าที่ดูแลเกี่ยวกับเครื่องจักรกลของเรือ

พรรคนาวิน หมายถึง ทหารพวกที่ทำหน้าที่ในการเดินเรือ ควบคุมเรีอ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 05:46

สวัสดีตอนเช้าครับลุงไก่ ผมกำลังจะเข้ามาบอกเขาเหมือนกัน

จะบอกด้วยว่า ชื่อบุญมานี้ สามัญมากสำหรับคนไทยสมัยก่อน จึงไม่แปลกที่จะซ้ำกันทั้งชื่อและนามสกุล
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 07:05

ขอบพระคุณครับสำหรับคำตอบ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ก.ย. 13, 22:46

พรรคกลิน นี่คือทหารเรือใช่หรือป่าวครับ

ส่วนต้นกลที่คุณJalito พูดถึงน่าคืออันนี้ใช่มั้ยครับ http://th.wikipedia.org/wiki/ต้นกล

ยิ้ม
ผมเป็นนักเรียนรอบดึกครับ กว่าจะเข้าห้องเรียน ท่านเจ้าเรือนก็ใกล้เข้านอนแล้ว
'พรรคกลิน' คุณลุงไก่ช่วยตอบไปแล้ว ขอบคุณครับ
'ต้นกล' เป็นคำศัพท์เฉพาะของทหารเรือ คือนายทหารที่เป็นหัวหน้าควบคุมดูแลด้านเครื่องจักรเครื่องกลในเรือ
อีก'ต้น'ในเรือที่ใหญ่พอกัน อาจเหลื่อมๆออกไปนิดคือ 'ต้นเรือ' ดูแลงานการเรือทั้งหมดคล้ายพ่อบ้าน ใหญ่รองจากผู้บังคับการเรือ ซึ่งเป็นผบ.สูงสุดในเรือ
เป็นการแบ่งหน้าที่หลักอย่างหยาบโดยเอาดาดฟ้าเรือเป็นตัวแบ่ง  ใต้ดาดฟ้า(ที่เป็นเครื่องจักรและวิศวกรรมงานระบบ)ต้นกลดูแล และตั้งแต่ดาดฟ้าถึงยอดเสากระโดง หัวเรือถึงท้ายเรือต้นเรือเป็นใหญ่
เรือใหญ่ทางด้านพาณิชย์ก็มีต้นเรือ ต้นกล นอกเหนือจากกัปตันเช่นกัน
ต้นกลเป็นนายทหารที่จบจากรร.นร.เหล่าพรรคกลิน ที่เน้นเรียนด้านวิศวกรรม ที่บ่าหูกะทะเครื่องหมายยศจะสอดแถบแพรสีเลือดหมูอมม่วงเป็นสัญลักษณ์ สุดทางของพรรคกลิน(สมัยก่อน)คือพลเรือเอก เจ้ากรมอู่ทหารเรือ มีท่านเดียวในประวัติศาสตร์ทร.ที่พรรคกลินขึ้นสูงสุดถึงผบ.ทร. คือพลร.ต.พระยาวิจารณ์จักรกิจ(บุญชัย สวาทะสุต)
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 11 ก.ย. 13, 05:37

ตำแหน่ง "ต้น" ในเรือนี้มีหลายต้นนะครับ จากต้นเรือ ต้นกล ต้นปืน ..
พ่อผมเคยดำรงตำแหน่ง "ต้นปืน" อยู่ครั้งหนึ่ง ทั้งๆ ที่เรียนมาทางสาย พรรคนาวิน
แต่พอขึ้นฝั่งมาอบู่บก กลับไปอยู่สายนาวิกโยธิน
แต่ปากท้องของชาวเรือทุกคนก็ต้องฝากไว้กับ "จุมโพ่" ไม่ยักกะเป็นตำแหน่ง "ต้นครัว"

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 11 ก.ย. 13, 13:01

ได้มาครอบครองเล่มหนึ่ง ได้รับความรู้เกี่ยวกับงานของทหารเรือพรรคกลินเป็นอย่างมาก

https://th-th.facebook.com/media/set/?set=a.314961711920451.72588.114817521934872&type=1

หนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ
พลเรือตรี สนิท เฟื่องระบิล ร.น.
อดีตหัวหน้าฝ่ายศึกษา โรงเรียนนายเรือ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์