เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 30
  พิมพ์  
อ่าน: 127119 เรื่องเล่าชาวกรุงเทพรุ่นทวด
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 390  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 05:38

ตามข้อความนี้ บ้านพักของจอมพล ป. คงไม่ได้อยู่ริมคลองชลประทาน แต่อยู่ในบ้านพักตากอากาสบางปูนั่นแหละครับ

พลเอกชาติชาย ชุณหะวัน ท่านกล่าวไว้ว่า "... ถึงผมจะเข้าเรียนที่โรงเรียนนายร้อยแล้ว แต่ยังคงกลับมารับใช้ท่านในวันเสาร์-อาทิตย์ตลอดมา ท่านจอมพล ป. ชอบไปบางปู ท่านรักบางปูมากที่สุด ตอนนั้นบางปูเป็นหาดโคลนแล้วตัดถนนพูนดินเข้าไป ผมตามไปรับใช้ท่านเช่นเคย ท่านจอมพล ป. จะรับประทานอาหารกลางวันและนอนพักในตอนบ่ายจากนั้นจึงเดินทางกลับกรุงเทพฯ เป็นประจำ..."
(พลเอกชาติชาย ชุณหะวัน - ท่านจอมพล ป. พิบูลสงครามกับผม, ๒๕๓๖)

แสดงว่าการเดินทางระหว่างกรุงเทพ-บางปู คงจะสะดวก ใช้เวลาเดินทางสัก ๒-๓ ชั่วโมง ที่ไม่ต่างกับปี ๒๕๕๖ นี้

นายตำรวจที่ติดตามอารักขาท่านจอมพล ป. ไปส่งจนสุดชายแดน คือ ร้อยตำรวจเอก ชุมพล โลหะชาละ (ยศขณะนั้น) ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 391  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 07:52

^
ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละหนา แต่ยังหาหลักฐานไม่ได้จึงนิ่งไว้ก่อน
รูปในเน็ทไม่ระบุชัด แต่ผมจำได้ว่าบ้านรับรองที่ท่านชอบไปเป็นหลังใหญ่ที่สุดในหมู่ ดูๆแล้วก็น่าจะหลังบนนั้นแหละ ตอนนี้ปล่อยไว้จนโทรมสุดๆ

หลังเล็กขนาดมาตรฐานหน่อย ทหารเขาก็ซ่อมไว้พอดูได้

อีกอย่างหนึ่งอยากจะบอกว่า ที่ท่านไม่นิยมค้างที่นั่นคงจะเพราะยุงชุมมากและดุเหลือเกิน ผมคิดว่าสมัยผมเป็นเด็กน้อยนั้น บ้านคนทั่วไปจะไม่มีมุ้งลวดนะครับ จำได้ชัดว่าลุงเคยอุ้มผมไปเที่ยวค้างบ้านนายทหารที่โรงเรียนนายเรือปากน้ำ แรกๆเรื่องคิดถึงแม่อยากกลับบ้านก็พอทนได้หรอก พอเย็นเข้าหน่อยพระอาทิคย์ยังไม่ตกดินยุงบินมาเป็นก้อนๆจากป่าจาก ดำดิ่งคามิกาเช่ใส่ทุกคนแบบพลีชีพ ต้องหนีเข้าบ้านปิดประตูหน้าต่าง ก็เบาลงหน่อยแต่ก็ไม่พ้นมัน ผมก็เริ่มร้องไห้คิดถึงแม่ ลุงกับป้าท้อใจมาก วันรุ่งขึ้นคุณลงรีบเอาขึ้นรถขับไปส่งบ้าน เข็ดกันไปทั้งลุงทั้งหลาน

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 392  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 07:54

เอารูปสะพานสุขตาศาลาสุขใจช่วงน้ำทะเลขึ้นสูงมาให้ชม พอจะเล่นสไลเดอร์กันไหวมั้ย สมัยเมืองไทยยังไม่รู้จักswimming poolนี่ เล่นน้ำคลองกันก็แฮปปี้สุดๆแล้ว นี่น้ำทะเลเชียวนา จะเป็นโคลนๆหน่อยก็ ย๊อม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 393  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 08:00

เวทีลีลาศของที่นั่นอีกที ถ้าเป็นอย่างนี้ตลอด วันนั้นผู้ใหญ่คงไม่รีบตาตื่นพาพวกผมกลับบ้าน

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 394  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 10:06

ภาพถ่ายทางอากาศ เห็นสภาพบ้านพัก ตามแนวชายเลน สถานตากอากาศบางปู (ยุงคงเยอะน่าดู)

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 395  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 10:21

^
ไม่เห็นหลังใหญ่ที่อยู่ใกล้มาทางถนนสุขุมวิทนะ บ้านที่ว่าไม่ได้อยู่แนวริมทะเลครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 396  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 10:26

^
ไม่เห็นหลังใหญ่ที่อยู่ใกล้มาทางถนนสุขุมวิทนะ บ้านที่ว่าไม่ได้อยู่แนวริมทะเลครับ

คงเป็นหลังนี้แน่ ๆ ตึกใหญ่หลังเดียว มีบึงน้ำอยู่ด้านข้าง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 397  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 10:34

ช่าย   ใช่ ใช่ ใช่ ใช่ ช่าย

ได้รางวัลไปเล้ย พักฟรี๒คืน แถมมุ้ง๑หลัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 398  เมื่อ 18 ก.ย. 13, 17:50

^
มาแถมยันต์ให้ด้วยค่ะ  พักตั้ง 2 คืน 
ไปถึงก่อนเที่ยง  อยู่แค่บ่ายๆกลับก็น่าจะพอแล้ว

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 399  เมื่อ 19 ก.ย. 13, 18:17

ร้านหนังสือ Asia Books ยังเปิดขายตามปกติครับ

POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 400  เมื่อ 20 ก.ย. 13, 09:48

สวัสดีค่ะ ทุกท่าน หลังจากแอบอ่านอยู่นาน ได้จังหวะสอบถามพอดี
ภาพเอเชียบุคที่คุณลุงไก่โพสต์ไว้ เห็นแผงลอยขายของที่ฟุตบาท จำได้ว่าเมื่อประมาณปี 2530 นั้นคนขายที่แผงลอยแถบนี้ จะเป็นคนใบ้แทบทั้งหมด ขายของได้เพราะใช้กดเครื่องคิดเลขบอกราคา แถมบนถนนที่เสียงจ้อกแจ้กจอแจ คนขายยังพูดคุยกันได้ เพราะใช้ภาษามือ เดินผ่านแถวนี้ทีไรก็แปลกใจทุกที ไม่ทราบเหมือนกันว่า ปัจจุบันยังเป็นเหมือนแต่ก่อนหรือไม่
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 401  เมื่อ 20 ก.ย. 13, 10:24

นั่นน่ะซิครับ เหมือนจะมีขบวนการอะไรสักอย่างหนึ่งคุมผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน เดียวนี้ก็ดูเหมือนจะยังเป็นอย่างเดิมนะครับ แต่ก็ไม่ค่อยได้ไปเดินนานแล้ว
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 402  เมื่อ 20 ก.ย. 13, 11:40

รูปร้านหนังสือเอเซียบุ๊คส์ข้างบน  คลับคล้ายคลับคลาว่าสมัยก่อนเหมือนจะมีบ้านหลังหนึ่งอยู่ด้านหลังด้วยใช่ไหมคะ  

สมัยโน้นป้ายรถเมล์มักจะอยู่หน้าบ้านหลังใหญ่ๆ สวยๆ  อย่างตรงป้ายรถเมล์ซอยทองหล่อ  เวลายืนรอรถเมล์ชอบดูบ้านเขาน่ะค่ะ  อิอิ  บ้านสมัยนั้นจะดูสวยสงบร่มรื่นดี

เคยไปทานอาหารที่ชั้น 3 ของเซ็นทรัลชิดลม  ชอบนั่งริมหน้าต่าง  มองลงมาเห็นบ้านของตระกูลบีกริมมส์  สวยงามมาก  เสียดายรื้อไปเสียแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 403  เมื่อ 20 ก.ย. 13, 11:52

เอเซียบุคส์เองเป็นตึกแถว ด้านหลังมีบ้านไม้สีขาวๆใช่ไหมครับ

ที่อื่นที่ว่ามา ผมนึกไม่ออกแล้วว่าหน้าตาบ้านเป็นอย่างไร
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 404  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 18:55

ได้อ่าน บ้านทรายทอง ฉบับพ.ศ. 2493 เล่าว่า พจมานนั่งสามล้อมายังบ้านทรายทอง บ้านอยู่ถนนวิทยุ สามล้อส่งแล้วบ่ายหน้าไปถนนเพลินจิตต์ พร้อมกับกลิ่นฟางแห้งจากเขตรถไฟช่องนนทรี สามล้อจะไปแยกราชประสงค์
หน้า: 1 ... 25 26 [27] 28 29 30
  พิมพ์