เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์  
อ่าน: 127610 เรื่องเล่าชาวกรุงเทพรุ่นทวด
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 13 ก.ย. 13, 21:40

สงสัยจะเอาไว้ให้หนุ่มสาวจำพวกนี้ไว้เปลี่ยนบรรยากาศ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 13 ก.ย. 13, 21:48

อีกหนึ่งเรื่องที่ต้องบันทึกไว้

ประมาณยี่สิบปีก่อน ชาวตราดได้ช่วยกันคัดค้านการขยายถนนสุขุมวิทด้วยการตัดโค่นต้นยางเก่าแก่ริมถนน ณ บ้านวันยาว จนในที่สุดกรมทางหลวงแผ่นดินต้องยอมแก้แบบ เปลี่ยนแนวถนนใหม่อ้อมป่ายางดังกล่าว ถนนสุขุมวิทตรงบริเวณนั้นจึงมีทั้งถนนสุขุมวิทและสุขุมวิทเก่า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 13 ก.ย. 13, 21:49

สงสัยจะเอาไว้ให้หนุ่มสาวจำพวกนี้ไว้เปลี่ยนบรรยากาศ

^
แนวถนัดของกูรูเพ็ญทีเดียว   เข้ามาอ่านประจำแต่ยังไม่มีจังหวะจะร่วมวงไม่ใช่หรือคะ
กรุณาแนะนำหนุ่มสาวไฮโซของบางปู ข้างใต้ศาลาสุขใจหน่อยได้ไหม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 13 ก.ย. 13, 21:52

แล้วพื้นทะเลในภาพถ่ายนี้ล่ะคะ   มองไม่ชัด   คุณหนุ่มสยามคิดว่าเป็นน้ำทะเลใสๆ เหนือพื้นโคลน เวลาน้ำขึ้นก็ลึกพอจะว่ายน้ำได้    หรือว่าก็ยังเป็นทะเลโคลนอยู่ดีน่ะแหละ
สร้างไม้ลื่น สปริงบอร์ดกันขนาดนี้   กะให้ว่ายน้ำกันแน่เลย     ถ้าน้ำข้างล่างว่ายไม่ได้ ไม่มีใครกล้าโดดเพราะมีแต่จะดิ่งลงไปในโคลน  ก็น่าเสียดายงบประมาณก่อสร้าง
ถ้าเขาทำเขื่อนคอนกรีต ขุดเลนออกไปเฉพาะในเวิ้งนี้ คงพอจะโดดสปริงบอร์ดได้ หน้าไม่ทิ่มโคลน แย่งปลาตีนอีก 555
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 09:10

ช่วงน้ำขึ้น น้ำลง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 09:21

เอายังงี้ม๊ะ

Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 11:06

อ้างถึง
จากคห.293 ผู้อาวุโสในภาพนอกจากอาจารย์อุดมศรีแล้ว ท่านคือใครกันบ้างครับ เรียนถามอาจารย์ NAVARAT.C ครับ

ผมไม่รู้จักท่านเลยครับ หรือเคยรู้จักแต่จำไม่ได้จริงๆ
ขอบคุณครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 19:50

อ้างถึง
siamese
ภาพนี้จากเนต บอกว่าเป็นถนนสุขุมวิท ดูแล้วก็คงสัก ๔๐-๔๕ ปีก่อนได้ ยังจำได้ว่าลูกกรงปลูกต้นไม้ของ กทม. เป็นโครงเหล็ก เก่า ๆ หน่อยก็โยกเล่นได้ ถนนนั้นมีขอบปูนแบ่งถนน จัดระบบการรถแบบ Two way คือสวนกันไปมาได้ ภายหลังเขาจัดระบบใหม่แบบ One Way จนถึงทุกวันนี้

ลุงไก่
ไม่ใช่ถนนสุขุมวิทอย่างแน่นอนครับ แต่จะเป็นถนนอะไรนั้น ผมเดาว่าเป็นถนนสุรวงศ์ช่วงแถว ๆ พัฒน์พงศ์

เทาชมพู
ถนนเส้นนี้แคบเกินกว่าจะเป็นสุขุมวิทนะคะ
ลองไปเสิชชื่อ "ทอมมี่เยมส์ "ที่เห็นในป้าย     ได้คำตอบว่าตั้งอยู่แขวงคลองเตย เขตพระโขนง
ห้างหุ้นส่วนจำกัด ทอมมี่เยมส์
ทำการส่งสินค้าจากต่างประเทศเข้ามาจำหน่ายภายในประเทศ ได้แก่ เพชร พลอย นิล จินดา ไข่มุก ทุกชนิด
ที่อยู่ 132-134 สุขุมวิท แขวงคลองเตย เขตพระโขนง กรุงเทพมหานคร 10110

NAVARAT.C ผมยอมแพ้ครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นตึกที่อยู่ปากซอย๓ สุขุมวิท

siamese
ข้อสันนิฐานถูกแล้วครับ อยู่เลยซอยนานาใต้ นิดเดียว ปัจจุบันก็อยู่ตรงก่อนถึงโรงแรมแลนด์มาร์ค ครับ เทียบภาพปัจจุบันให้ดู

เทาชมพู
ดิฉันรู้สึกว่าถนนในภาพทั้งสองมันใหญ่เล็กไม่เท่ากันอยู่นั่นเองละค่ะ   ถนนปริศนาดูเล็กกว่านะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 19:56

^
เจอคำเฉลยแล้วครับ จากเวปย้อนอดีต..วันวาน คุณWizลงภาพข้างบนไว้พร้อมบรรยายว่า

สุขุมวิทปี 2517 แถวร้านทอมมี่เยมส์ที่ดังเรื่องเครื่องทองเหลืองและ ตาการะ อาบอบนวด  

และมีคุณPok Gs เขียนข้อมูลเพิ่มอีกว่า

ทอมมี่ เยมส์ ร้านอาโกวผม ถัดไปอีกหน่อย ร้านทอมสัน เสริมสวย สุปรีดา แล้วก็ร้านแม่ผม ถัดไปมี สุกี้แสนอร่อย นัมเบอร์วัน ด้านหลังอาคาร อาบอบนวดหาดพัทยา เจ้าของอ่างสมัยนั้นขับเฟอรารี่เฟี้ยวน่าดู กลางคืนมีบาร์รำวงภูกระดึง มีภัตตาคารมังกรทอง อาหารจีนอร่อยโครต
ฝั่งตรงข้ามคืออาคารนายเลิศ ถัดไป ตึกที่มีป้ายโฆษณาโค้ก ตึกสรรพากรเก่า(ปัจจุบันย้ายไปสุขุมวิท11) ตึกนี้ตอนนี้เป็นร้านภูฟ้า

ตอนเย็นเลิกเรียน เดินจากสุขุมวิท 8 รร.วรรณวิทย์ มานั่งเล่นน้ำพุหน้าสหกลการมีความสุขจริงเลย ปัจจุบันกลายเป็นตึกระฟ้านามว่าแปซิฟิกแล้ว

ร้านแม่ผมกลายเป็นโรงแรมแลนด์มาร์ค เราก็ย้ายไปฝั่งตรงข้าม อาคารพาณิชย์ซื้อขาดไม่ต้องเซ้งรอวันย้าย แต่น่าเบื่อที่สุดคือทางเท้าที่ถูกยึดเป็นแผงขายของกลางคืน รถเข็นขายเหล้าเบียร์ เดินไปส่งลูกไปโรงเรียนเหม็นเยี่ยวสุดๆ อนาจแท้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 21:03

สุขุมวิทจริงๆด้วย   ดูไม่เป็นสุขุมวิทเลยเชียว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 21:22

อ้างถึง
ผมยอมแพ้ครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นตึกที่อยู่ปากซอย๓ สุขุมวิท
ผมเห็นว่าผนังเล็กๆ(parapet wall)บนหลังคาโค้งมันหายไป จึงนึกว่าคนละตึกกัน ที่แท้คือตึกนายเลิดจริงๆด้วย

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 21:51

กำลังทบทวนบนถนนสุขุมวิท   โรงเรียนแรกคือโรงเรียนวรรณวิทย์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 14 ก.ย. 13, 22:05

อีกโรงเรียนหนึ่งที่รู้จักเพราะเคยเข้าไปเที่ยวเวลาโรงเรียนมีงาน   เพื่อนไปเรียนอยู่ที่นั่น คือโรงเรียนวัฒนาวิทยาลัย    เป็นโรงเรียนประจำหญิงล้วน     อยู่ที่สุขุมวิทซอย 19  ค่ะ
เปิดสมุดความทรงจำอันยาวนานพบว่าจำอะไรไม่ได้มาก นอกจากว่าใครไปเรียนที่นั่นต้องอยู่ประจำ   ไม่ได้ไปกลับบ้านทุกวันอย่างโรงเรียนอื่นๆ    อีกอย่างที่แปลกก็คือนักเรียนที่นี่เขานุ่งกระโปรงแดง  ไม่ได้นุ่งสีน้ำเงินอย่างนักเรียนทั่วไป     แต่เราไม่ค่อยได้เห็นนักเพราะพวกเธอไม่ได้ออกมาข้างนอก   

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 15 ก.ย. 13, 05:25

อ้างถึง
ช่วงกลางๆ มีบ้านแก้วเรือนขวัญของคุณวัฒนา อัศวเหม
นี่ก็จำได้ บ้านแก้วเรือนขวัญ อาหารอร่อยสุดยอด เพิ่งจะทราบชื่อเจ้าของนี่แหละครับ
บ้านแก้วเรือนขวัญ ตั้งทีหลัง บ้านไร่ปลายนา ที่เพชรบุรีตัดใหม่ และอยู่ยงคงกระพันกว่า
ในภาพจะเห็นป้ายภัตตาคารบ้านแก้วเรือนขวัญเสี้ยวหนึ่ง อยู่ด้านขวามือพอเดาได้ ฝั่งตรงข้ามเป็นอาบอบนวดเทอเม่ สร้างช่วงสงครามเวียตนาม อยู่บริเวณปากซอยไชยยศ ถ้ดไปเห็นป้ายโรงแรมชวลิต  

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 15 ก.ย. 13, 05:35

ย้อนกลับไปต้นถนนนิดนึง

ปากซอยนานาเหนือ ถ่ายจากปากซอยนานาใต้ คนละยุคกัน

หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 30
  พิมพ์