เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9115 นามสกุล กาวิละ
ตูมตั้งบังใบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 01 ก.ย. 13, 11:50

นามสกุล กาวิละ มีที่มาที่ไปอย่างไรครับ เกี่ยวข้องกับเชื้อพระวงศ์ของเชียงใหม่หรือไม่ครับ ผมเป็นลูกหลานของตระกูลนี้ เลยอยากทราบความเป็นมาของนามสกุลนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ย. 13, 12:04

ถ้าเกี่ยวกับเจ้านายทางเหนือ  รอคุณ V_Mee เข้ามาตอบนะคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ก.ย. 13, 12:29

ตั้งตารอครับ ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 06:02

เท่าที่ทราบเชื้อสายเจ้าเชียงใหม่จะใช้ สกุล ณ เชียงใหม่เท่านั้น  ไม่ได้แตกสายสกุลออกไปหลายสกุลเหมือนเจ้าลำพูนหรือเจ้าเมืองน่าน 
สกุลกาวิละจึงน่าจะเป็นสกุลที่เผอิญไปพ้องกับชื่อพระเจ้ากาวิละผู้เป็นต้นสกุล ณ เชียงใหม่มากกว่าครับ 
ลองสอบถามผู้ใหญ่ในสกุลดูก่อนว่ามีญาติผู้ใหญ่ตวามเกี่ยวดองกับเจ้าเชียงใหม่บ้างหรือไม่ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.ย. 13, 19:45

ขอบคุณครับ
Theerawut
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ต.ค. 22, 16:40

ต้นสกุล "กาวิละ"  แตกมาจากสายสกุล ณ เชียงตุง ครับ มาจกสายสกุลของ เจ้าแม่คำแดง ณเชียงตุง หลังพระสวามี ทรงสิ้นพระชน ได้สมรสใหม่อีกครั้งกับเจ้าเมืองพาน จึงทำให้สกุล แตกแขนงออกมา อีก 6 สกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ต.ค. 22, 17:20

ต้นสกุล "กาวิละ"  แตกมาจากสายสกุล ณ เชียงตุง ครับ มาจกสายสกุลของ เจ้าแม่คำแดง ณเชียงตุง หลังพระสวามี ทรงสิ้นพระชน ได้สมรสใหม่อีกครั้งกับเจ้าเมืองพาน จึงทำให้สกุล แตกแขนงออกมา อีก 6 สกุล
ทำไมเจ้าแม่คำแดง ณ เชียงตุงถึงตั้งนามสกุลให้ลูกหลาน ตามชื่อของเจ้าผู้ครองนครเชียงใหม่ล่ะคะ  ในเมื่อสามีคนที่สองของท่าน มีเชื้อสายเมืองยองมากกว่าเชียงใหม่
หน้า: [1]
  พิมพ์