เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6119 จริงหรือ อุทกภัย เกิดจากการตัดไม้ทำลายป่า
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 07:50

อันนี้เป็นแผนที่ครับ

ไม่ค่อยแน่ใจว่ามันเหมือนป่าชายเลนบ้านเรานะครับ ค่อนข้างเข้าไปในแผ่นดิน แล้วก็ไม่มีต้นโกงกาง อันนี้จำมานะครับ เคยไปศึกษาป่าชายเลนตอนผมยังหนุ่มๆๆ ฮะๆๆ จำได้แต่ต้นโกงกางกะปูแสม แล้วเจ้าตัวเล็กตัวน้อยตามโคลนดิน อ้อ หอยที่ฝังดินด้วยครับ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW601x015.jpg'>
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 08:02

อย่างผมถ้านึกถึงพวกอารับ จะนึกถึงทะเลทราบตามไปด้วย เพิ่งจะมาเห็นจากบทความนี่ละครับว่ายังมีที่อาศัยอยู่ตาม marsh นี้ด้วย

จากบทความ แม่น้ำ Tigris ส่วนบนนั้นตุรกีสร้างเขื่อนขวางไว้ครับ จากในภาพ Marshland เหลืออยู่หน่อยนึง
น้องอารีบารี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 12:49

เค้าเข้าห้องน้ำที่ใหนกันนะครับถ้าเค้าปล่อยลงน้ำปลาพี่เปรี้ยวอร่อยแน่ๆเลยครับ ฮะ ฮะ   อยากหัวเราะเป็นภาษาอาหรับจังเลยแต่ทำไม่ได้
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 15:02

เข้ามาอีกที เจอรูปของคุณเปี้ยวพอดี
ดูๆ ไป บ้านเขาสร้างลักษณะคล้ายกับ
บ้านของพวกเอสกีโมนะคะ รูปร่างเป็น
อุโมงค์ซ้อนอุโมงค์ แต่มุงด้วยกก มองไม่เห็นว่า
เอาอะไรมาทำเป็นตัวแพ
คิดว่า พวกเขาคงปล่อยทุกอย่างลงน้ำแหละ
เพราะมันไม่มีที่ไหนให้ปลดอีกแล้ว...
ถ้าไปเที่ยว หรือทำวิจับแถวนั้น อย่าได้ไป
หลวมตัวสั่งปลาปูกุ้งทานเชียว..... ขอเตือนๆ
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 17:39

มาดูรูป อ้อ...เป็นเช่นนี้เอง กกต้นใหญ่ดีจัง
พาให้นึกถึง "ตนเลแซบ" หรือทะเลสาบใหญ่ในกัมพูชา
มีพรรคพวกเคยไปทำงานที่กัมพูชา กลับมาถามว่าทำไมที่ไม่ไกลทะเลสาบนัก มีแต่ทรายเป็นพื้นที่กว้างใหญ่ไพศาล
ก็เลยเดาว่าตรงนั้นเคยเป็นหาดทรายมาก่อน ดูลักษณะบางอย่างจากแผนที่ด้วย
ส่วนกรณี Marsh ของอาหรับ ก็เหมือนกับน้ำมาขังตรงหล่มต่ำ
ซึ่งคาดว่าคือ Fault zone หรื Fault block ใหญ่ที่ขยับเลื่อนลงต่ำกว่าพื้นที่รอบๆ นิดหน่อย
ทำให้เป็นแนวพื้นที่ต่ำ เป็นทางน้ำไหล และทางน้ำก็พาตะกอนมาก่อ Delta คือตะกอนปากแม่น้ำ
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 26 พ.ค. 01, 17:58

เพิ่งไปเห็น มีภาพจากดาวเทียมของพื้นที่อาหรับ คงจะเป็นพื้นที่ตรงนี้
ในไทยรัฐอินเตอร์เน็ตวันนี้ ตรงข่าววิทยาการ ดีจัง
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 04:37

thairath.co.th หรือเปล่าครับ ผมเข้าไปวันนี้ก็ไม่มีซะแล้วครับ

ดูแล้วมีอุโมงค์เล็กๆอยู่ใกล้ๆบ้านด้วย อาจจะเป็นห้องน้ำ... ถ้าไม่ใช่ก็อาจจะพายเรือกันไปไกลๆตอนเช้าๆ
สตาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 27 พ.ค. 01, 09:39

ขออนุณาตนำข่าวและรูปไทยรัฐ 26 พค.44 มาแปะ

ภาพถ่ายดาวเทียมขององค์การบริหารอวกาศ

และการบินแห่งสหรัฐฯ (นาซา) เปรียบเทียบให้

เห็นสภาพบึงอัล-ฮาวิซาฮ์ ตรงที่เป็นสีคล้ำ เมื่อปี

ค.ศ.1973 (พ.ศ.2516) กับภาพด้านขวา

ในปี ค.ศ. 2000 (พ.ศ. 2543) ที่อยู่คร่อม

ชายแดนระหว่างอิรัก-อิหร่าน จากข้อมูลของ

โครงการสิ่งแวดล้อมแห่งสหประชาชาติ

(ยูเอ็นอีพี) แสดงให้เห็นว่าบึงดังกล่าวซึ่งเป็น

ที่บรรจบระหว่างแม่น้ำไทกริสกับยูเฟรติส มี

ความเสื่อมลงถึง 90 เปอร์เซ็นต์ รายงานกล่าว

ถึงเหตุของความเสื่อมโทรมว่ามาจากการ

สร้างเขื่อนและสิ่งโสโครก.
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW601x022.gif'>
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 มิ.ย. 01, 05:11

ที่กะทูน จังหวัดนครศรีฯนี่เกิดจากการตัดไม้ทำลายป่าแน่ครับ ท้ง3หมู่บ้านที่ล่มไป เดิมเป็นหมู่บ้านของนักทำลายป่าที่คนข้างนอกเข้าไปไม่ได้ครับ พอเกิดเหตุขึ้นมามีคนตายเยอะ จึงทำให้คนหมู่บ้านนี้สำนึกว่าไม่ควรตัดเลย ส่วนที่วังชิ้น ข้อมูลยังสุบสนครับ แต่ที่แพร่นี่เป็นที่รู้กันว่า มีนักลักลอบตัดไม้ ไปอาศัยทำกินเยอะมาก ก็คิดดูเอาแล้วกันครับ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์