เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์  
อ่าน: 57251 ญี่ปุ่น ญี่ปุ๊น ญี่ปุ่น 2
Arboramo
อสุรผัด
*
ตอบ: 14

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 12:18

ชิทซึเระชิมัส(しつれします) ขอเสียมารยาทครับ

เห็นเสิร์ฟทั้งอาหาร ทั้งชาแล้ว แต่ยังขาดขนมสด อย่างโอคาฉิ(お菓子)

เลยขออนุญาต ปูเสื่อตาตามิวางขนมและชงชาเสิร์ฟครับ

โจวนามะคะฉิกับมัจจะ(上生菓子と抹茶)

เปิดดิกดู เขาเขียนว่า Japanese Fresh High Grade Traditional Confection

กระผมก็ไม่ค่อยจะสันทัดนัก ทราบแต่เพียงว่า หากไปที่นครหลวงเก่าอย่างเกียวโต จะหาทานได้ทั่วไป

คล้ายกับขนมสดบ้านเราในหลายๆแง่ทีเดียวครับแต่เขายกระดับดับจนทัดเทียมหรืออาจจะสูงกว่าขนมตะวันตก

วิธีการทานมัจจะที่ถูกต้องสำหรับคนที่ยังไม่ชินก็คือการทานขนมก่อนครับ

เมือทานขนมแล้วดื่มชาตามจะรู้สึกว่าความขมลดน้อยลงอย่างมาก (โดยส่วนตัวแล้วกระผมซดชาจีนบ่อยๆเลยไม่รู้สึกว่าขมเลยครับ)

การทานขนมนี้มีข้อหนึ่งที่ควรสังเกต คือ ความเป็นฤดูกาลครับ ทั้งการจัดดอกไม้ในห้องชา (ซาเฮหยะ) หรือกระทั่งขนมเองก็จะเปลี่ยนรูปลักษณ์เพื่อสะท้อนถึงฤดูนั้นๆ

เช่น ชิ้นนี้แสดงถึงต้นฤดูใบไม้ผลิครับ จะเห็นเจ้าดอกไม้สีเหลืองๆทั่วไปในประเทศญี่ปุ่น การตั้งชื่อก็จะทำให้สอดคล้องครับ

อีกชิ้นหนึ่งที่พิเศษหน่อย ขออนุญาตแปลเองว่า "ขนมเปี๊ยะน้ำ" (มิซิมังจู)

ขนมชิ้นนี้จะแช่ไว้ในน้ำตลอดเวลา ด้านในเป็นถั่วแดงอัตซึกิ หุ้มด้วยแป้งจากรากคุซุ บางตำราแปลไว้ว่าแป้งท้าวยายม่อม
มีใส้ให้เราเลือกว่าจะเป็นใส่ชาเขียวมัจจะ หรือ หาเป็นหน้าซากุระก็จะมีใส้ซากุระเป็นพิเศษครับ
ที่ผมเลือกใช้คำว่าขนมเปี๊ยะนั้นเพราะโดยวัถตุดิบที่ใช้แป้งหุ้มใส่ถั่วนั้น คล้ายคลึงกับกรรมวิธีของจีนมากทีเดียว ขนมมังจูอื่นๆเองก็คาดว่าจะแตกสายออกไปจากขนมเปี๊ยะจากจีนเช่นกันครับ

ภาพจากถาดแช่ขนมครับ สีชมพูคือใส่ซากุระแต่คาดว่าอาจะแต่งสีเอามากกว่า เนื่อจากทั้งดอกและใบซากุระจะไม่ให้สีจัดขนาดนี้ครับ อีกทั้งเวลาใช้ก็มักจะเป็นแบบดองเกลือซึ่งรสจะออกไปทางเค็มเสียมากกว่า

เชิญทานขนมไปพลาง จิบชาไปพลางรับฟังบรรยายไปพลางนะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 14:35

ชิ้นนี้แสดงถึงต้นฤดูใบไม้ผลิครับ จะเห็นเจ้าดอกไม้สีเหลืองๆทั่วไปในประเทศญี่ปุ่น การตั้งชื่อก็จะทำให้สอดคล้องครับ

ดอกไม้สีเหลืองที่ว่าคือ ดอกนะโนะฮะนะ 菜の花 นั่นเอง

ดอกไม้ก็สวย เพลงก็เพราะ  ยิงฟันยิ้ม

http://youtube.com/watch?v=hw3mGVB3GCE&desktop_uri=%2Fwatch%3Fv%3Dhw3mGVB3GCE

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 15:13

ผมเคยได้ยิน + อ่านจากโดราเอมอนว่าหน้าร้อนญี่ปุ่นนี่ร้อนไม่เบาเลยครับ

ขอยืนยันว่าโดราเอมอนพูดความจริง  ยิ้มเท่ห์

หน้าร้อนที่ญี่ปุ่น ร้อนพอ ๆ กับบ้านเรา แถมตอนนี้ตามสำนักงานทั้งเอกชนและรัฐบาลยังไม่ค่อยเปิดแอร์เสียอีก คิดว่าเป็นมาตรการประหยัดพลังงาน (คงเป็นผลสืบเนื่องมาจากความเสียหายของโรงไฟฟ้าที่ฟุกุชิมะ)

เหตุผลในวงเล็บเดาเอา

Arboramo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 16:16

คิดว่าเป็นดอก แดนดิไลออน หรือ ตัมโปโปะ เสียอีกนะครับนี่

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 16:41

ชิ้นนี้แสดงถึงต้นฤดูใบไม้ผลิครับ จะเห็นเจ้าดอกไม้สีเหลืองๆทั่วไปในประเทศญี่ปุ่น การตั้งชื่อก็จะทำให้สอดคล้องครับ

ขนมเมืองเกียวโตชิ้นนี้ชื่อว่า 菜の花畠 นะโนะฮะนะ ฮะตะ  ข้างในเป็นไส้ถั่วแดง

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Arboramo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 19:32

ขออภัยหากความรู้ผมไม่แน่นพอนะครับ m( _ _ )m

ผมเป็นพวกเดินไปกินไปเรื่อยๆตามรายทางไม่ได้มีความรู้ลึกซึ้งอะไร

จึงขอขอบคุณคุณเพ็ญชมพูที่กรุณาหาชื่อมาและข้อมูลมาให้ครับ

ขนมชนิดนี้ดูเหมือนจะตั้งชื่อกันแตกต่างไปตามสำนักของช่างขนม หรือร้านแต่ละร้านครับ แม้หน้าตาจะใกล้เคียงกันก็จะไม่ได้มีชื่อเดียวกันเสมอไปครับ เนื่องจากสูตรใส้ถั่ว แป้งหุ้ม การผสมจะมีรายละเอียดแตกต่างกัน

ที่ผมเห็นว่าเป็นดอกแดนดิไลออนเพราะ ตอนนั้นผมมองไปรอบๆก็เห็นแต่เจ้าดอกตัมโปโปะนี่แหละครับ ขึ้นเต็มข้างทางรถไฟ จึงหมายตาว่าน่าจะเป็นเจ้านี่นี่เอง

กลับมาที่ชื่อขนมนะครับ
ของร้านทซึรุหยะ(ซึ่งเป็นร้านที่กระผมถ่ายภาพไว้) จะตั้งชื่อว่า

山吹金団 ผมไม่แน่ใจว่าอ่านว่ากระไรนะครับ เจ้ากูเกิ้ลมันอ่านว่า ยามะบูกิคินตง
http://www.wanogakkou.com/kasi/ka_02_apr.html

ในขณะที่ของทากะมุระจะตั้งชื่อว่า

橘 ทะจิบานะ
http://www.nakamuraken.co.jp/wagashi02.html#

และชื่อที่คุณเพ็ญชมพูกรุณาไปหามาเพิ่มเติมให้นั้นน่าจะเป็นสูตรและฝีมือช่างของทาง
เกียวโตซาเรียว ซื้อเป็นอีกร้านในเกียวโตครับ
ชื่อว่า 菜の花畠 นะโนะฮะนะ ฮะตะ

สิ่งที่น่าสนใจคือแต่ละร้านมีรสชาติคล้ายกันจริงแต่ก็ไม่เหมือนกันครับ ทั้งขนม ชาที่เลือกใช้ ขั้นตอนวิธีจัดทำ ทำให้แต่ละครั้งไม่เหมือนกันซักครั้งครับ

ไม่เพียงแต่ต่างร้าน แค่ขนมภายในร้านก็ต่างกันไปทุกฤดูครับ ผู้ที่สนใจจึงสามารถชื่นชมทั้งขนมและธรรมชาติได้ทั้งปีโดยไม่เบื่อเลยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 20:19

山吹金団 ผมไม่แน่ใจว่าอ่านว่ากระไรนะครับ เจ้ากูเกิ้ลมันอ่านว่า ยามะบูกิคินตง
http://www.wanogakkou.com/kasi/ka_02_apr.html

ไปดูที่ร้านเกียวโตซาเรียว มีขนม 山吹きんとん อ่านว่า ยะมะบุกิคินตง เหมือนกัน ไส้เป็นมันเทศบด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 20:26

เดี๋ยวจะหาดอกแดนดีเลียนมาให้ดู  เห็นได้ทั่วไปในท้องทุ่งยุโรปตะวันออก มีทั้งอังกฤษและฝรั่งเศสค่ะ

ตอนนี้ขอพาไปดูสวนสัตว์อีกแห่งในฮอกไกโด

ที่นี่  โดยเฉพาะซัปโปโร มีสัตว์พื้นเมืองที่เชิดหน้าชูตาพวกเขา เหมือนช้างเชิดหน้าชูตาประเทศไทย คือหมีสีน้ำตาล เป็นหมีตัวใหญ่มหึมา โตเต็มที่สูงสัก 7 ฟุตเห็นจะได้ ขนยาวรุงรัง อาศัยอยู่บนภูเขา   
หมีพันธุ์นี้เรียกชื่อว่าอะไรต้องถามเซนเซเพ็ญ

หมีพวกนี้เป็นดาวเด่นของสวนสัตว์ อยู่รวมกันในบ่อกว้างขวาง ลึกลงไปจากระดับคนดู     พวกนี้จะคุ้นหน้าตากับคน ไม่ตื่นคน เพราะแขกไปใครมาก็โยนขนมลงไปให้ เจ้าหมีก็เลยเริงร่า ต้อนรับขับสู้หน้าแปลกๆที่มามุงดู
ดิฉันสงสัยว่าพวกมันน่าจะเกิดในสวนสัตว์นี้เอง ไม่ได้จับมาจากภูเขา     เพราะท่าทางมันเหมือนสัตว์เลี้ยงมากกว่าสัตว์ป่า   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 20:30

โปรดสังเกตตัวขวามือ ตัวนี้น่าจะเป็นจอมขโมยซีน เพราะพอโยนขนมลงไปให้ ตัวอื่นๆก็เดินงุ่มง่ามไปกิน แต่ตัวนี้พอขนมปลิวลงไป พ่อตัวดีก็ลุกขึ้นนั่งจับเท้าตัวเอง โยกไปมา โชว์ฟอร์มเรียกแขกทันที

ภาพขวานี่ละค่ะ ท่าโชว์แขกของเขา    ถ้ามาอยู่ในคอนเสิร์ทของเราคงเรียกเสียงกรี๊ดได้สนั่น
เขานั่งจับเท้า โยกตัวด้วยนะเออ ถ้ามีเพลงคงโยกเข้ากับเพลง

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 20:42

ที่นี่  โดยเฉพาะซัปโปโร มีสัตว์พื้นเมืองที่เชิดหน้าชูตาพวกเขา เหมือนช้างเชิดหน้าชูตาประเทศไทย คือหมีสีน้ำตาล เป็นหมีตัวใหญ่มหึมา โตเต็มที่สูงสัก 7 ฟุตเห็นจะได้ ขนยาวรุงรัง อาศัยอยู่บนภูเขา  
หมีพันธุ์นี้เรียกชื่อว่าอะไรต้องถามเซนเซเพ็ญ  

Ussuri brown bear Ursus arctos yesoensis  ชื่อญี่ปุ่นคือ  エゾヒグマ  เอะโซะ ฮิงุมะ

ตกลงสวนสัตว์แห่งทีสองที่คุณเทาชมพูพาไปชม ชื่อว่ากระไร ตามไปไม่ถูก

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 20:50

กำลังค้นเมล์เก่าๆ หาโปรแกรมเที่ยวฮอกไกโด  สงสัยจะลบทิ้งไปหมดแล้วค่ะ
เลยไม่รู้ชื่อสวนสัตว์ 
แต่ถ้าจำไม่ผิด มันอยู่ที่เมืองซัปโปโร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 21:01

บ่อหมีมีทางเดินลงบันไดต่ำลงไปข้างล่าง อยู่ระดับเดียวกับก้นบ่อ  ด้านข้างมีลูกกรงแข็งแรง พร้อมกระจกใส  เพื่อจะได้เห็นหน้าตาหมีสีน้ำตาลได้ชัดๆ
เห็นใกล้ๆ น้องหมีตัวโตจนต้องเรียกพี่ค่ะ ถ้ายื่นมือผ่านลูกกรงออกมาได้ ตบทักทายเบาๆ น้องคนก็คอหักแน่นอน
เห็นรูกลมๆเหนือช่องหน้าต่างไหมคะ นั่นละค่ะ รูส่งขนมผ่านไปให้หมี เขาไม่ให้ยื่นมือออกไปให้เด็ดขาด ทั้งมือและแขนอาจจะหลุดจากตัว  หมีชักคะเย่อด้วยปากเอาไปได้ง่าย
ส่วนขนมก็ใส่ตู้ขายพร้อมตลอด 24 ช.ม.  กดซื้อได้เลย

Arboramo
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 21:07

คุณหมีน่ารักมากๆเลยครับ ถึงแม้จะทำให้นึกถึงหมีป่าไปหน่อยก็ตามครับ ดูน่ารักแต่ก็น่ากลัวไปด้วย ถ้าโดนตะปบเสียแล้วคงไม่รอดแน่เทียวครับ
 ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 21:09

น่าจะเป็นที่นี่แแหละ

Sapporo Maruyama Zoo (札幌市円山動物園 - Sapporo Maruyama Dobutsuen)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 30 ส.ค. 13, 21:13

ที่น่ารักมาก  คือลูกหมีเล็กๆ เล่นปีนป่ายกัน วิ่งไล่กัน  เหมือนเด็กอนุบาลซนๆ ในสนามเด็กเล่นพวกคนดูก็กิ๊วก๊าวร้องเรียกกันยกใหญ่
คนญี่ปุ่นเขาชอบสัตว์มาก

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 15
  พิมพ์