เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 31881 ความหมายของชื่อเรือพระที่นั่ง "เวสาตรี"
Ratananuch
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 25 ส.ค. 13, 20:38

นางเอกเรื่องจอมนางของแก้วเก้า ชื่อเจ้าหญิงเวสาตรี ก็สงสัยมานานแล้วค่ะว่าแปลว่าอะไร ชื่อไพเราะมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 26 ส.ค. 13, 16:57

ล่าสุด    ลองไปหาจากพจนานุกรมสันสกฤต-อังกฤษ ของโมเนียร์ วิลเลียมจากฉบับออนไลน์ดูแล้ว  ก็ไม่พบชื่อนี้ค่ะ
K.C.Shai
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 ส.ค. 14, 12:53

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ครับ สมัครสมาชิกนี้มาเพราะกระทู้นี้เลยครับ แต่ได้รับการช่วยเหลือด้านการสมัครจากครูชัยนิมิตร กับคุณเทาชมพูครับ ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากครับ

ผมมีข้อสังเกตที่แย้งกับครูทองย้อย คือ วิสัตติกา เป็น เวสาตรี นั้น ค่อนข้างที่จะสลับซับซ้อน และต้องตีความมาก อีกทั้งชื่อยังไม่เป็นมงคลอีกด้วยครับ

ผมว่า เวสสาตรี น่าจะมีรากศัพท์ มาจากคำว่า เวส ในภาษาบาลี สันสกฤต ซึ่งแปลว่า พ่อค้า

คำๆ นี้มีใช้กันที่คนไทยคุ้นหู คือ ท้าวเวสสุวรรณ ซึ่งเป็นเจ้าแห่งอสูร ดูแลมนุษย์ อดีตชาติเป็นพ่อค้าที่มีทรัพย์มาก และใจบุญ

อีกคำหนึ่งคือ พระเวสสันดร คือชาติหนึ่งของพระพุทธเจ้า ในอรรถกถา ตามพระไตรปิฎก มีอยู่ช่วงหนึ่งกล่าวว่า เวสฺสนฺตเร (เวสสันตะเร)

จะเห็นว่า คำว่า เวสฺสนฺตเร นั้นใกล้เคียงกับ คำว่า เวสาตรี มาก ถ้า เวสสันดร เป็น ชาย  เรือที่เป็นหญิง ก็น่าจะชื่อ เวสาตรี ครับ

อีกข้อสันนิษฐานหนึ่ง มีคำว่า วิสาขะ วิสา ในภาษาไทย ที่หมายถึง วันวิสาขบูชา แต่ในภาษาบาลี สันสกฤต จะใช้คำว่า วิสาก หรือ เวสก แปลว่าเดือนหก ซึ่งคำนี้ มักจะใช้ในความหมายของวันที่พระพุทธเจ้าประสูติ ซึ่งคุณครู ลองดูลิงค์นี้นะครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Vesak

จะเห็นว่า สัญลักษณ์ของ เวสัก ก็คือ ธรรมจักรครับ แต่ทางอินเดีย รูปร่างจะเหมือน พังงาเรือเลย

เป็นไปได้ไหมครับ ว่าคำว่า เวสก จะนำมาใช้เป็นชื่อเรือ

แต่ผมยังให้น้ำหนักกับคำว่า เวส มากกว่าครับ เพราะแปลว่า พ่อค้า และเรือลำนี้ต่อแบบเรือค้า คือเป็น เรือยอร์ช ไม่ใช่เรือรบ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องภาษาบาลี สันสกฤต ผมไม่สันทัดนะครับ อาจจะเป็นไปไม่ได้ก็ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 ส.ค. 14, 19:04

กระทู้นี้ยังเปิดกว้างสำหรับความคิดเห็นอยู่ค่ะ    ดิฉันไม่ถนัดเรื่องศัพท์นี้  ก็ได้แต่รับฟังความคิดเห็นทุกท่านอยู่ค่ะ
พีรศรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 17 ส.ค. 14, 09:46

ถ้าลองมองกลับกัน ว่าเป็นไปได้ไหม หากชื่อเรือเวสาตรี (พ.ศ. 2421) เป็นภาษาต่างประเทศมาแต่ต้น
ไม่มีความหมายในภาษาไทย หรือสันสกฤต ฯลฯ คงเรียกทับศัพท์มาอย่างนั้นครับ

เช่นเดียวกับเรือไรซิงซัน (Rising Sun, พ.ศ. 2416)  เรือไมดา (Maida, พ.ศ. 2425) เรือแกลดิส (Gladys, พ.ศ. 2428) เรืออะโปโล (Apollo, พ.ศ. 2425)

จากการกูเกิ้ล ชื่อเรือที่ต่อที่อู่เรือ Day, Summers & Co Ltd ในช่วงเวลาใกล้เคียงกัน มีประมาณว่า :
'Franziska' (พ.ศ. 2419) 'Vesatri' (พ.ศ. 2420) 'Little Orme' (พ.ศ. 2421) 'Erne' (พ.ศ. 2427) 'Mera' (พ.ศ. 2429) 'Oberon' (พ.ศ. 2430) และ 'Laetitia' (พ.ศ. 2431)
(ที่มา : http://collections.rmg.co.uk/collections/objects/372167.html)

และจากการกูเกิ้ลอีกเช่นกัน ในช่วงพ.ศ. 2424 หรือก่อนหน้านั้น มีสโมสร (yacht club) ที่เมืองซาคราเมนโต สหรัฐอเมริกา ชื่อ Vesatri Steam Yacht Club ด้วยนะครับ
(ดูตัวอย่างข่าว : http://cdnc.ucr.edu/cgi-bin/cdnc?a=d&d=SDU18810830.2.21)
tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 14:33

ดิฉันลอง search หาโดยใช้คำ Vesatri Vessel  เลยพบข้อมูลจาก wiki > Mandarin Oriental Bangkok ว่า  โรงแรมแมนดาริน โอเรียนเต็ล  มีห้องพักซึ่ง "Other suites are named after ships associated with the early Bangkok trade such as Otago (once captained by Joseph Conrad), HMS Melita, Vesatri and Natuna."

ข้อมูลของโรงแรมระบุชื่อห้องพักในกลุ่ม Deluxe Two-Bedroom Suites (River wing)  ประกอบด้วย
- Otago
- Melita
- Vesatri
- Natuna
- Giorgio Berlingieri

ใน wiki มีโยงไปถึง HMS Melita ซึ่งน่าจะเป็นเรือรบหลวงของอังกฤษ  ตั้งชื่อตามหมู่เกาะมอลตา  น่าสังเกตว่าเรือชื่อนี้มีถึง 3 ลำ  2 ลำแรกต่อขึ้นไล่เลี่ยกันเมื่อ คศ. 1888 และ 1889  เมื่อลำแรกเปลี่ยนเป็นชื่ออื่น ลำที่ 2 ก็มาใช้ชื่อ Melita ต่อ  แต่ไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมถึง Vesatri และ Natuna 

และน่าสังเกตว่ามีข้อมูลถึง   Canadian Trophy Paris Ship Wreck Assyrian Vesatri  อยู่มาก  แต่ดิฉันภาษาไม่แข็งแรง  ไม่แน่ใจว่าเป็นภาพพิมพ์โบราณหรืออย่างไร

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 15:26

ตามรอยไปค่ะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 15:26

แกะรอยมาได้แค่นี้ค่ะ  ยังอ่านลายแทงไม่แตก

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 ส.ค. 14, 15:50

สกัดมาได้ดังนี้  ยิงฟันยิ้ม

http://www.old-print.com/cgi-bin/item/T1040852279/search/32-Antique-Print-of-Canadian-Trophy-Paris-Exhibition-Wreck-Assyrian-Vesatri-1878#

พีรศรี
อสุรผัด
*
ตอบ: 25

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 ต.ค. 14, 22:22

ขออนุญาตขุดกระทู้ เนื่องจากได้ข้อมูลมาเพิ่มครับ
เอกสารสมุดพิเศษ ร.๕ รล.พศ. ที่หอจดหมายเหตุแห่งชาติ
เป็นข่าวเกี่ยวกับเรือพระที่นั่งเวสาตรี ซึ่งลงหนังสือพิมพ์ Southampton Times ฉบับวันที่ ๒ มีนาคม ค.ศ. ๑๘๗๘
มีความตอนต้น ว่า :

"เรือสติมยอดของพระเจ้ากรุงสยาม ซึ่งนายห้างเดสัมเมอ ได้ทำที่โรงช่างชื่อนอแตมไอรอนเวิก
ที่เมืองเสาต์แฮมตอนเดี๋ยวนี้ เกือบจะแล้วอยู่แล้ว แลเปนงามที่สุด
เรือชื่อเวสาตรี แปลว่าวิเสศที่สุด
ยาว ๑๔๔ ฟุต กระดูกงูยาว ๑๒๐ ฟุต กว้าง ๒๒ ฟุตกับสองนิ้วกึ่ง . . ."

สำนวนแปลสมัยรัชกาลที่ ๕ นะครับ  ตัวสะกดตามต้นฉบับ
คงต้องช่วยกันคิดต่อ ว่า "วิเสศที่สุด" แปลเป็น "เวสาตรี" ได้อย่างไร
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 04 ต.ค. 14, 10:26

เรือชื่อเวสาตรี แปลว่าวิเสศที่สุด
ยาว ๑๔๔ ฟุต กระดูกงูยาว ๑๒๐ ฟุต กว้าง ๒๒ ฟุตกับสองนิ้วกึ่ง . . ."

สำนวนแปลสมัยรัชกาลที่ ๕ นะครับ  ตัวสะกดตามต้นฉบับ
คงต้องช่วยกันคิดต่อ ว่า "วิเสศที่สุด" แปลเป็น "เวสาตรี" ได้อย่างไร

ชื่อเวสาตรี แปลได้หลากหลายจริงๆ   
ความหมายใหม่นี้ยังนึกไม่ออก   เดาว่าผู้เขียนคงคิดว่า เวสา มาจากศัพท์บาลีสันสกฤต ว่า  วิเสส  ->เวเสส-> เวสา   แล้ว + ตรี  กระมัง?
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 12 ต.ค. 14, 11:21

ภาพเรือพระที่นั่งเวสาตรี ที่ผมค้นได้จากหอจดหมายเหตุแห่งชาติ น่าจะเป็นภาพที่ชัดที่สุดของพระราชพาหนะลำนี้

สถานที่อันงดงามในภาพ ไม่ทราบว่าเป็นที่ใดภายในหรือภายนอกพระราชอาณาจักร

naracha
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 14:12

สวัสดีครับ สมัครสมาชิกใหม่มาขอเสริม เรื่อง เรือพระที่นั่งเวสาตรี จะเอามาลงเท่าที่ทราบนะครับ
naracha
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 14:17

naracha
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 13 ต.ค. 14, 14:26

ข้อมูลอาจจะไม่เกี่ยวกับชื่อของเรือที่สงสัยกันนะครับ แต่กำลังหาที่มาของเรือและการตั้งชื่อเรือที่หลายๆท่านสงสัย ถ้ามีจะเอามาลงให้นะครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์