เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8640 การเก็บศพไว้นานๆ
DNCR
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:10

ผมขอเรียนถามผู้รู้ทั้งหลายน่ะครับ  ว่าทำไมถึงต้องเก็บศพไว้นานๆด้วยครับ เพราะเหตุผลใดหรือครับ  ในความคิดของผมคือ  ทางลูกหลานอาจจะรอให้ลูกหลานของท่านเรียนจบก่อน
เช่น ศพ ท่านจาด  อุรัสยะนันทน์ ประธานมูลนิธิราชประชานุเคราะห์  บิดา ท่านผู้หญิงจรุงจิตร  ทีขะระ รองราชเลขาธิการในสมเด็จพระนางเจ้า พระบรมราชินีนาถ ซึ่งท่านจาดถึงเเก่อสัญกรรมเมื่อปี 2549 จนถึงปัจจุบันก่อไม่ได้พระราชทานเพลิง  ศพของท่านตั้งอยู่หลังม่าน ศาลาบัณณรศภาค วัดเบญ เเละมีอีกหลายๆท่านที่เสียไปหลายปีเเล้วเเต่ก่อยังคงเก็บอยู่  ผมอยากทราบว่าเก็บศพไว้นานๆทำไม หรือครับ  ดังเช่นในรูปนี้น่ะครับ  [img20130818_8469dc4d0db6c34b8d3f0HOShuEKk2mH][/img]
DNCR
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:12

ดังเช่นในรูปนี้อ่ะครับ  เครดิต ภาพ จาก www.songsakarn.com
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:13

คุณประกอบ...เร้ววว  ง า น เ ข้  า
DNCR
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:14

ถามคุณหนุมานหน่อยครับ  ลงรูปยังไงอ่ะครับ จะได้ลงรูปให้ดู
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:16

ชื่อสมาชิกอยู่ซ้ายบนสุดค่ะ  ไม่ใช่แถวที่สอง
DNCR
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:21

อ๋อครับ  คุณเทาชมพูครับ  ลงรูปยังไงหรือครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:26

คลิกคำตอบ เข้าไปที่ตัวเลือกเพิ่มเติม แล้ว browse รูปค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:43

นานของคุณหมายถึงเท่าใด  เก็บไว้ 1 ปี นานไหมคะ  หรือว่าต้องหลายๆปีถึงจะเรียกว่านาน
  เท่าที่ทราบมาก็เป็นเหตุผลส่วนตัวของแต่ละครอบครัว     ไม่มีหลักการแน่นอนว่าจะต้องกำหนดเผาบรรพบุรุษกันเมื่อใด   
DNCR
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:45

อ๋อครับ  นานกว่าหนึ่งปีนั้นน่ะครับ  ผมเลยสงสัยว่าทำไมต้องเก็บไว้นานมาก  จะเหตุผลไม่มีเงินพอเหมือนดังอดีตก่อไม่น่าใช่อย่างมาก 
ผมจะลงรูปศพท่านจาดที่เก็บไว้ที่ศาลาบัณณรศภาค เป็นเวลา 7 ปี ล่ะครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 20:55

ที่บ้านเพื่อนคนนึงของผม พี่น้องร่วมกันสร้างศาลาขึ้นมาหลังหนึ่ง(บังเอิญมีที่กว้างขวาง)เพื่อเก็บศพบิดาและมารดาไว้ด้วยกันมาหลายสิบปีแล้ว ผมถามว่าทำไมไม่เผาเสียที เขาบอกว่าพี่น้องยังทำใจกันไม่ได้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 21:04

เหตุผลที่เคยได้ยินมา มีหลากหลาย  
๑  เป็นความประสงค์ของผู้ตาย สั่งเสียไว้อย่างใดอย่างหนึ่งทำให้ลูกหลานเผาไม่ได้จนกว่าจะบรรลุจุดประสงค์ของท่านเสียก่อน  เช่น ขอให้เผาพร้อมกับสามี(หรือภรรยา)     ถ้าอีกฝ่ายยังไม่ตาย  ลูกหลานก็ต้องเก็บศพไว้จนกว่าจะถึงแก่กรรมกันทั้งสองท่าน
๒  เป็นความประสงค์ของลูกหลาน  บางบ้านให้เหตุผลว่าจะเผาเมื่อลูกๆมาพร้อมหน้ากัน   เพราะลูกบางคนไปอยู่ต่างประเทศบ้างอะไรบ้าง ก็ต้องรอจนกว่าครบ
๓  บางท่านมีภรรยาหลายบ้าน และบุตรหลายคน  เลยตกลงกันไม่ได้ว่าใครจะเป็นเจ้าภาพ   ก็ต้องรอไปก่อน
๔  บางบ้าน  ลูกหลานมีปัญหาเรื่องมรดก   เลยต้องรอกันไป จนกว่าจะเสร็จการแบ่งทรัพย์สิน
๕  บุคคลที่ตายด้วยเหตุผิดธรรมชาติ   เช่นสงสัยว่าจะถูกฆาตกรรม เป็นคดีอยู่ในศาล   ก็อาจจะต้องเก็บศพไว้เพื่อประโยชน์ของรูปคดี  
๖  ผู้ตายอุทิศร่างกายให้เป็นอาจารย์ใหญ่  เก็บไว้ ๒ ปีหรือนานกว่านั้น  กว่าจะเผา  

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ค่ะ    เชิญท่านอื่นๆที่รู้คำตอบมาแจมด้วย
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 21 ส.ค. 13, 22:49

คุณยายผมเสียชีวิต พ.ศ. ๒๕๐๔  ลูกๆ คุณยายคือพี่น้องแม่ก็ตกลงกันเก็บศพฝากไว้ที่วัด  รอให้น้าสาวสองคนเรียนจบกลับมาจากต่างประเทศ  แต่ก็รอมาจนถึง พ.ศ. ๒๕๑๗ กลับมาแล้วคนหนึ่งแต่อีกคนไม่มีทีท่าว่าจะกลับ  ที่สุดก็เลยตัดสินใจเผากันตอนฤดูแล้ง พ.ศ. ๒๕๑๗ ครับ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 ส.ค. 13, 02:54

คุณประกอบ...เร้ววว  ง า น เ ข้  า

ง่า เรื่องทำไมเก็บศพนานผมไม่มีความรู้ครับ ถ้าถามว่าตายแล้วจะใช้ประโยชน์จากศพผมยังไงถึงจะคุ้มค่าแบบนี้ค่อยตอบได้หน่อย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  นี่ถ้าไม่กลัวผู้เฒ่าผู้แก่เป็นลมเป็นแล้งกันก็ว่าจะตั้งกระทู้เรื่อง body farm เหมือนกัน   ยิงฟันยิ้ม

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 22 ส.ค. 13, 07:57

หรือ บางกรณีก็อาจจะรอรับพระราชทานเพลิง หรือ โปรดเกล้าฯ เสด็จพระราชดำเนินไปพระราชทานเพลิง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 22 ส.ค. 13, 09:29

^
ไม่ต้องรอนานเป็นปีๆหรอกครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์