เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2999 สอบถามเรื่องศิลปะวัฒธรรมยุคจอมพล ป. ครับ
Amornsin
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 01 ก.ค. 13, 00:27

พอดีผมได้อ่านกระทู้หัวข้อ ศิลปะ-วัฒนธรรมยุคท่านผู้นำ ป. ซึ่งรวบรวมการเปลี่ยนแปลงไว้หลายอย่างหลายประเด็น
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องประวัติศาสตร์ไทยสักเท่าไหร่ จึงอยากรบกวนท่านผู้รู้ทุกท่าน โดยถ้าผมจะแบ่งแยกการเปลี่ยนแปลงในส่วนของศิลปะ-วัฒนธรรมในยุคของจอมพล ป เป็นหมวดหมู่ จะแบ่งเป็นยังไงได้บ้างครับ
เช่น การแต่งกาย การเปลี่ยนแปลงภาษา อาหาร สถาปัตยกรรม  ฯ ซึ่งผมเองก็เกรงว่าจะนึกคิดไปตามความเข้าใจของตัวเองที่ไม่ใช่ความจริง
จึงขอเกร็ดความรู้จากผู้รู้ทุกท่านเพื่อจะได้นำข้อมูลไปใช้ในการทำศิลปนิพนธ์  ซึ่งผมได้ทำในลักษณะการจำลองการจัดแสดงนิทรรศการศิลปะวัฒนธรรมของจอมพล ป ที่มีการเปลี่ยนแปลงต่อคนไทย การจัดแบ่งการเปลี่ยนแปลงเป็นหมวดหมู่ก็เหมือนเป็นการแบ่งโซนในงานครับ

ผมนักศึกษาชั้นปีที่ 4 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ พระจอมเกล้าลาดกระบังครับ ศึกษาข้อมูลไว้เป็นพื้นฐานในการออกแบบงานนิทรรศการ "วัธนธัมแปลก" ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
Amornsin
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ค. 13, 02:26

ถ้าไม่แบ่งตาม รัฐนิยม 12 ฉบับ นะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ก.ค. 13, 07:00

เชิญคุณอมรศิลป์เข้าชั้นเรียนได้ที่นี่เลย

ศิลปะ วัฒนธรรมยุคท่านผู้นำ - จอมพลป.

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3477.0

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ก.ค. 13, 05:13

โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าสมัยนั้นเป็นยุคที่บิดเบือนศิลปะวัฒนธรรมไทย แก้ไขเพื่อสนองความต้องการของตนเองโดยใช้อำนาจเผด็จการที่อ้างว่าเป็นประชาธิปไตย ออกแบบให้เป็นไปตามที่ตัวชอบ เป็นการทำลายมากกว่าสร้างสรรค์ เลวร้ายพอๆ กับยุคแก๊งสี่คนของจีนครับ

ข้อสังเกตอีกอย่างคือแต่เดิมคนไทยมักทำตามในวัง ตามแบบพระราชนิยม ซึ่งท่านทั้งหลายล้วนแต่มีรสนิยมที่ดี แม้แต่ฝรั่งต่างชาติยังชื่นชม ต่างจากวังเจ้าเขมร เจ้าลาว หรือเวียดนามที่ขาดๆ เกินๆ ดูไม่งาม (คงเทียบได้กับเครื่องเรือนแบบพระเจ้าหลุยส์ในบ้านคนมีเงินทุกวันนี้) แต่พอ "ประชาชน" ได้เป็นใหญ่ รสนิยมก็เสื่อมทรามไป ตึกห้องแถวสกปรกทั้งหลายในกรุงเทพก็เกิดสมัยหลังการเปลี่ยนแปลงการปกครองนี่แหละ เห็นภาพกรุงเทพสมัยก่อนแล้วก็เสียดาย ท่านดูแลไว้อย่างดีครับ
Amornsin
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ก.ค. 13, 19:08

ขอบคุณนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์