เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10684 The Enemy At The Gate
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 31 พ.ค. 01, 22:33

เดือนที่แล้วได้ดูหนังดังเรื่อง The Enemy At The Gate มันส์มาก
ฮี่ๆๆ

มีใครได้ดูบ้างครับ รู้สึกว่าที่เมืองไทยจะเข้าฉายแล้ว
(หรือออกไปแล้วก็ไม่รู้แฮะ)

/>
เป็นเรื่องของสงครามโลกครั้งที่สอง ที่สงครามสตาลินกราด (Stalingrad)
/>
พระเอกของเรื่องคือวีรบุรุษรัซเซีย วาซีลี เซทเซฟ (Vasily Zaitsev)
/>
เป็นทหารหน่วย sniper ซุ่มยิงลอบสังหารฝ่ายตรงข้าม วาซีลี
ใช้ปืนไรเฟิล

ซุ่มยิงทหารเยอรมัน ( ที่ยศสูงหน่อย ) และสังหารไปได้
242 นาย

ฝีมือแม่นปืนของแกเป็นตำนานประมาณว่าในจำนวน 242
นายที่สังหารไปนั่น

ใช้กระสุนปืนไปเพียงแค่ 243 ลูกเท่านั้นเอง
...

ในภาพยนต์ The Enemy At The Gate
นั้นเนื้อเรื่องบรรยายว่า วาซีลี
/>
สังหารเก่งมากจนทหารเยอรมันขวัญหนีดีฟ่อไปหมด ทางกองทัพที่ 6 ของนาซี
/>
จึงได้ขอนักแม่นปืนจากกองทัพ มา "ล่าหัว" วาซีลีซะ
เรียกว่าหนามยอกเอาหนามบ่ม

ผู้ที่ทางเยอรมันส่งมาปราบคือ Major
Konings ( จำไม่ได้ว่า Major นี่ยศอะไร?)
/>
เลยเกิดเป็นสงครามชิงไหวชิงพริบระหว่างนักแม่นปืนสองคนนี้
/>
หนังเรื่องนี้เลยมันสุดๆๆ (
น่าจะมันส์กว่าหนังสงครามฟอร์มใหญ่อีกเรื่องที่กำลังจะเข้า

คือเรื่อง
Pearl Harbor ที่กำลังจะเข้าฉายประมาณเดือนหน้า)

/>
เลยชักสงสัยว่าเป็นเรื่องจริงหรือเปล่า ... บังเอิญไปเจอเว็ปไซต์ชื่อ
/>
"ENEMY AT THE GATES" THE STORY BEHIND THE MOVIE

href='http://www.lawbuzz.com/movies/enemy_gates/enemy_story_ch1.htm'
target='_blank'>http://www.lawbuzz.com/movies/enemy_gates/enemy_story_ch1.htm
/>
เพื่อใครที่ดูหนังมาแล้วยังติดใจอยู่ หรือ
ยังไม่ดูแต่สนใจจะได้ไปชมกันครับ

ได้ความว่า วาซีลี
นั้นมีตัวตนจริง แต่เรื่องการห้ำหันกันระหว่าง sniper
/>
เยอรมันกับรัสเซีย คือ Major Konings กับ Vasily Zaitsev
นั้นไม่น่าจะเป็นจริง

ข้อมูลที่ได้จากเว็ปไซต์บอกว่า
นาซีเยอรมัน ได้ส่งนักแม่นปืนมายังสตาลินกราดจริง

แต่ เป็น sniper
ของรัสเซียต่างหาก ที่ตามล่า sniper ของเยอรมัน คือเรื่องกลับกัน
/>
กับในหนัง และ sniper ที่นาซีส่งมาไม่ได้ชื่อ Major Konings แต่เป็น
/>
"Standartenfuhrer SS Heinz Thorwald,"  

เข้าใจว่า SS
คือตำรวจลับของนาซีในสมัยสงครามโลก แต่ Standartenfuhrer
นี่คืออะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ มีใครทราบบ้างเอ่ย?

/>
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 01:51

อันนี้เป็นภาพของ Vasily Zaitsev

ประวัติย่อๆ อยู่ที่นี่ ครับ

http://www.lawbuzz.com/movies/enemy_gates/enemy_story_ch5.htm' target='_blank'>http://www.lawbuzz.com/movies/enemy_gates/enemy_story_ch5.htm
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW594x001.jpg'>
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 02:02

เมเจอร์ คือนายพันตรีทหารบกครับ

เอสเอส เป็นหน่วยงานในเครื่องแบบหน่วยหนึ่งของนาซีเยอรมันครับ จะเรียกอย่างไรดี เอาเป็นว่าเป็นกองกำลังที่ขึ้นตรงต่อท่านผู้นำฮิตเล่อร์ก็แล้วกัน เอสเอสอยู่ภายใต้การบังคับบัญชาของคนสนิทฮิตเล่อร์ คือฮิมม์เล่อร์ ไม่ได้อยู่ใต้สังกัดกองทัพบกเรืออากาศใดๆ เป็นอีกส่วนต่างหากขึ้นตรงต่อฮิมม์เล่อร์ซึ่งขึ้นตรงต่อท่านฟือห์เร่อร์เอง จะว่าเป็นหน่วยทหารการเมืองก็คงได้ เครื่องแบบสีดำ เครื่องหมายที่คอเป็นรูปตัวเอสสองตัวลักษณะเหมือนสายฟ้า ตราหน้าหมวกเป็นรูปหัวกะโหลก พวกนี้ แม้แต่นายพลกองทัพเยอรมันที่เป็นทหารอาชีพในหน่วยปกติยังกลัวเลยครับ เพราะหน่วยเอสเอสมีอำนาจการเมืองหนุนหลัง

ชั้นยศของทหารเอสเอสที่ไม่ใช่ทหารปกตินี้ อีตาฮิมม์เล่อร์แกตั้งของแกใหม่ เทียบเคียงจากยศนายสิบนายร้อยนายพันของทหารปกติน่ะแหละ แต่เรียกขื่อเสียใหม่ ตัวแกเองเป็น ไรช์ฟือห์เร่อร์ฮิมม์เล่อร์ จะเทียบว่าอย่างไรผมก็หมดปัญญา อาจจะเรียกว่าเป็นนายพลของฝ่ายเอสเอสได้กระมัง
ยศ ชแตนดาเต็นฟือห์เร่อร์ เป็นระดับชั้นเทียบเท่านายพันครับ แต่จะเทียบได้เท่าพันตรี พันโท หรือพันเอก ผมก็จำไม่ได้เสียแล้ว (ไม่น่าจะถึงพันเอก) ยศพวกนี้พอระบอบนาซีพัง ก็ล่มสลายไปหมด รัฐบาลเยอรมันหลังสงครามเขาไม่เอาไว้ครับ

ส่วนตำรวจลับนั้น เป็นอีกหน่วย คือเกสตาโปครับ เกสตาโปเป็นคำย่อของคำเยอรมันที่แปลว่า Secret State Police ครับ เกสตาโปถือเป็นตำรวจประเภทหนึ่ง แต่เป็นตำรวจการเมืองที่มีอำนาจล้นฟ้าเหมือนกับที่เอสเอสเป็นทหารการเมืองแหละครับ  ระบอบนาซีจะชอบรจัดตั้งหน่วยพวกนี้ซ้อนลงไปในหน่วยที่มีอยู่ปกติ

สงสัยต้องไปหา Enemy of the Gate ดูเสียแล้วแฮะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 02:05

ที่น่าสนใจอีกอันหนึ่งคือในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 นั้นกองทัพนาซีบุกถล่มสหภาพโซเวียตอย่างหนัก
ยึดเมืองหลวงคือ มอสโควได้ แต่ไปตันอยู่สองเมืองซึ่งกลายเป็นสมรภูมิเลือดทั้งคู่
เมืองหนึ่งคือ สตาลินกราด ที่ปรากฎในหนังเรื่องนี้ ว่ากันว่า ฮิตเลอร์ต้องการเมืองนี้เป็นเมืองสุดท้าย
เพราะจะเอาแม่น้ำโวลก้า (Volga River), เป็นพรมแดนของอณาจักรไรน์ที่ 3 กับรัสเซีย

ส่วนอีกเมืองคือ เลนินกราด (หรือ เซนต์ปีเตอร์เบอร์ก) เมืองนั้นอยู่ขึ้นไปทางเหนือ
รู้สึกว่าเป็นแหลมยื่นลงไปในทะเลบอติก ในช่วงสงครามนั้นกองทัพนาซีสามารถบุกเข้าไปล้อมเมืองได้
เรียกว่าตัดขาดออกจากกองทัพแดงของโซเวียตไปเลย เพราะที่ตั้งเมืองอยู่ในส่วนปลายแหลม
ถ้าบิดทางตรงทางเข้าซะก็จนมุมเพราะถอยไม่ได้แล้ว ติดทะเล
แต่บังเอิญว่าตอนฤดูหนาว ทะเลบอติกเป็นน้ำแข็งตลอดฤดู กองทัพแดงเลยส่งสเบียงและกองหนุน
ข้ามทะเลน้ำแข็งมาได้ ( ในขณะเดียวกันก็ขนคนเจ็บและผู้อพยบกลับไปทางฝั่งโซเวียต )
ช่วงหลังสงครามกองทัพแดงก็ฝ่าวงล้อมเยอร์มันเข้าไปช่วยเลนินกราดได้
กองทัพเยอรมันก็ค่อยๆ แตกพ่ายไปเรื่อยๆ

จะบังเอิญหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้ ทั้งสองเมืองที่เป็นจุดหักเหของสงคราม
ตั้งชื่อตามอดีตผู้นำโซเวียตคือ เลนิน กับ สตาลินทั้งสองเมืองเลย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 02:11

The Enemy At The Gate น่าจะยังเข้าฉายที่สวิสนะครับคุณนกข. ที่อังกฤษพึ่งออกไปไม่กี่วัน
(จุ๊ๆๆ บอกให้รู้กันเฉพาะสองคน ว่ามีฉากตื่นเต้นกว่าสงครามด้วยนะครับ ฮี่ๆๆ )

ผมหลงเข้าใจว่า  SS เป็นตำรวจลับตั้งนาน
ที่แท้คือ เกสตาโป ต่างหาก ขอบคุณครับผม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 02:15

ต่อนิดนะครับ
ฟือห์เร่อร์ ภาษาเยอรมัน แปลว่าผู้นำครับ Leader ครับ
ในสมัยนาซี "ท่านผู้นำ"  เฉยๆ - แดร์ฟือห์เร่อร์ ก็คือตัวอีตาหิดเรอเอง (บ้านเราสมัยเดียวกันก็ยังลอกความคิดนี้มาเลย...)
และชั้นยศในหน่วยเอสเอส ก็จะลงด้วย คำว่า ฟือห์เร่อร์ นี่เป็นหลายคำทีเดียว หมายความว่าเป็นผู้นำหน่วยระดับต่างๆ

พอเทียบได้กับที่เราเรียกอย่างลำลองว่า นายสิบ เป็น "ผู้หมู่" ย่อจาก ผู้บังคับหมู่ เพราะตามตำรา หน่วยขนาดหมู่ปืนเล็กนั้นใช้นายสิบนำหน่วย  ร้อยตรี เราเรียกอย่างลำลองว่า "ผู้ฯ หมวด" เพราะตามตำรา ผู้บังคับหมวดปืนเล็กเป็นร้อยตรี  ร้อยเอก เราเรียก ผู้ฯกอง คือผู้บังคับกองร้อย (แม้ว่าร้อยเอกคนนั้นจะไม่มีกองร้อยให้บังคับบัญชา เราก็เรียกติดปากว่าอย่างนั้น) เป็นต้น
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 17:15

Standarte = standard , Unit  
Führer = leader
Standartenfuhrer = Unit Leader

SS =Schutz Staffel
Schutz =protection
Staffel = team
ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 22:09

ดังเคอะเชินฟรอยไลน์...
ไปเช็คมาแล้วครับ ยศเอสเอสชั้นนี้นี่เท่ากับระดับนายพันเอก
ฮิมม์เล่อร์เป็นทั้งผู้บัญชาการเอสเอส และผู้บัญชาการตำรวจเกสตาโปในคนเดียวกันครับ

เกสตาโป มาจาก เกไฮม์ สตาต โปลิไซ แปลว่าตำรวจลับแห่งรัฐ ต้องรบกวนคุณส้มหวานเรื่องตัวสะกดที่ถูกต้องครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 21 พ.ค. 01, 20:29

เกสตาโป  Gestapo
เกไฮม์ สตาต โปลิไซ  Geheime Staatspolizei
จริงๆแล้ว เอส เอส ขึ้นตรงต่อ3คนคือ Goering, Goebbels  และHimmler
จะมีก็แต่ Waffen SS เท่านั้น
(ที่ทำงานเกี่ยวกับการรมแก๊ส...) ที่ขึ้นตรงต่อ ฮิมม์เล่อร์
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 21 พ.ค. 01, 20:40

กระทู้นี้ล่อแหลมนะคะ เดียวคนเยอรมันมาเห็นเข้าจะหาว่าเราคุยเรืองนาซีกัน เป็น a BIG no no!! ของที่นี่เลยเชียวล่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 01:12

อุ๊บ... ขนาดนั้นเชียวหรือครับคุณส้มหวาน เขากลัวพวกนิวนาซีหรือครับ?
ถ้าคุยเฉพาะเกร็ดประวัติศาสตร์คงไม่เป็นไรมากมั้ง

ผมรู้สึกว่าคนเยอรมันค่อนข้างใจกว้างนะครับ คือยอมรับในเรื่องที่ตัวเองเคยทำผิด
อย่างประวัติศาสตร์ในยุคที่พรรคนาซีครองอำนาจ ก็คิดว่ามีสอนอยู่ในหลักสูตร
ผิดกับญี่ปุ่น ในหลักสูตรมัธยมไม่มีพูดถึงประวัติศาสตร์ช่วงสงครามโลกเลย
( นักวิทยาศาสตร์ญี่ปุ่นบอกผมมาอีกที ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ใส่เข้าไปหรือยัง )

ผมคิดประวัติศาสตร์มีไว้ให้ศึกษาความผิดพลาดของคนรุ่นเก่า เพื่อคนรุ่นใหม่จะได้ไม่ทำอีกในอนาคต
คงไม่มีใครเอาประวัติศาสตร์มาประนามเด็กญี่ปุ่นรุ่นใหม่ (ที่ชอบย้อมผมเป็นสีรุ้ง)
ว่าเคยไปรังเกใครต่อใครไว้เหมือนรุ่นปู่ (ที่ไว้ผมทรงหัวเกรียน )

รุ่นปู่รุ่นย่าทำผิด ก็ไม่ได้หมายความว่ารุ่นหลานต้องไม่ดีเหมือนกัน
ถ้ามัวแต่ไม่ยอมรับความจริงแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าอย่างไหนดีอย่างไหนแย่
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 01:49

คุณ จัอ ขา .. อย่าเพิ่งเข้าใจผิดค่ะ ตอนนี้ คนเยอรมันกำลังวิตกเกี่ยวกับ กลุ่มนีโอ..น่ะคะ พวกนี้ชอบจับกล่มคุยกันเรื่องพวกนี้น่ะคะ

แต่ดิฉันก็คิดเหมือนคุณจัอค่ะว่ามันเป็นเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ที่ใครๆก็สามารถนำมาเล่าสู่กันฟังได้ค่ะ ยิ้ม
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 02:46

ขอโทษคุณส้มหวานครับ... ผมอาจจะเขียนห้วนไปหน่อย เลยทำให้นึกว่าเข้าใจผิด
จริงๆผมก็เข้าใจว่าคงกลัวนีโอนาซีนะแหละครับ แต่เรียกผิดเป็นนิวนาซี แหะๆๆๆ
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 24 พ.ค. 01, 13:36

ผม ดร.ชิวาโก  มาจากยุคนั้นน่ะยุคที่นาซีกำลังมีอำนาจ  ขอโทษครับมาผิดเรื่องแต่ว่ายุคเดียวกัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 24 พ.ค. 01, 20:30

Little Sun กลายเป็นผู้ชายไปซะแล้วหรือครับ?

ผมเข้าใจว่า ดร. ชิวาโก มาก่อนสมัยสงครามโลกครั้งที่สองครับ เข้าใจว่าคือ ช่วงหลังปฏิวัติรัสเซีย ปี 1917 ไม่นาน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์