เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 16
  พิมพ์  
อ่าน: 63799 เรื่องผีๆ และสิ่งลึกลับไร้คำอธิบาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 18:05

ง่ายมากค่ะ ในไทยมีมะพร้าวคล้ายพญานาค  ให้ขอหวยกันบ่อย

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 18:38

เอาภาพแบบ Pareidolia มาฝากครับ   เห็นเป็นอะไรกันบ้างงงงง  เจ๋ง

เรื่อง pareidolia บนดาวอังคาร เตือนไว้แล้วหนอ

แต่อย่างไรก็ตาม อย่าลืมนึกถึง ปรากฏการณ์ทางจิตใจที่เรียกว่า pareidolia บ้าง  ยิ้มเท่ห์

pareidolia
          มาจากภาษา Greek - para- ("beside", "with", or "alongside"—
meaning, in this context, something faulty or wrong) และ
eidolon ("image")

มนุษย์มีแนวโน้มที่จะมองเห็นอะไรต่อมิอะไร ออกมาคลับคล้ายเป็นคน สัตว์ สิ่งของ ที่ตนเอง
คุ้นเคยอยู่ ผลที่ได้จึงเป็นภาพมายาที่สมองมนุษย์ปรุงแต่งวาดให้เข้ากับตัวตน
           เราจึงเห็น กระต่ายบนพระจันทร์ หรือ man in the moon หรือ เห็นเมฆเป็นรูปสัตว์ เป็นต้น

รูปหน้าคนบนดาวอังคาร เป็นที่ถกเถียงกันมาหลายปีก่อน ว่ามนุษย์บนดาวอังคารสร้างขึ้นหรือเปล่า

เห็นอะไรคุ้นเคยบนดาวอังคาร นึกถึง pareidolia ไว้บ้าง

ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 19:19

ต้องเรียนเชิญท่านซายาเพ็ญฯ  อับดุลประจำเรือนไทย หรือท่านผู้รู้ที่เชี่ยวชาญด้านการถ่ายภาพมาอธิบายภาพนี้ให้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไร  ภาพอาจจะน่ากลัวซักนิดแต่คิดว่าสมาชิกทั้งหลายคงรับประทานมื้อเย็นกันแล้ว  ภาพแนวนี้ภาพอื่นๆ มักถูกอ้างว่าเป็นรูปจตุคามรามเทพบ้าง วิญญาณบ้างอะไรบ้าง  ถ้าเป็นวิญญาณ ภาพนี้คงมีหลายดวงเลย แถมเข้ากับองค์ประกอบอื่นในภาพมาก ดูน่ากลัวสุดๆ  เป็นภาพหลังเหตุการณ์สึนามิถล่มภาคใต้

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 20:04

ไม่ใช่อับดุล แต่อยากตอบ

ภาพนี้ผมถ่ายเอง และยังมีที่คล้ายกันนี้อีกเกือบสิบรูป เกิดจากการใช้แฟลตถ่ายย้อนแสงในห้องที่ค่อนข้างจะมืด แต่เต็มไปด้วยฝุ่นละอองครับ

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 20:21

ฮิฮิ ซายานวรัตนฯ เข้ามาตอบแทนแล้ว  ใช่แล้วครับ ภาพถ่ายจตุคามเหล่านี้เกิดจากการถ่ายภาพโดยใช้แฟลตแล้วแสงแฟลตไปสะท้อนฝุ่นที่ฟุ้งอยู่ในอากาศ  เกิดเป็นภาพจตุคามดังนี้แล  ทั้งๆ ที่เป็นเรื่องธรรมดาเกิดขึ้นได้เสมอ สมัยจตุคามโด่งดังหนังสือพิมพ์ยักษ์ใหญ่หลายๆ เจ้าในเมืองไทยยังเกาะกระแสเอารูปทำนองนี้ไปทำข่าวแล้วบอกว่าเป็นรูปลึกลับหรือเป็นความศักดิ์สิทธิ์ของจตุคามซะได้

รูปต่อไปเป็นรูปผีที่ผมชอบมาก ผมใช้รูปนี้แกล้งเพื่อนเป็นประจำโดยแอบเปลี่ยนภาพพื้นหน้าจอคอมพิวเตอร์เพื่อนเป็นภาพนี้ พอเพื่อนเปิดเครื่องมาเจอภาพนี้ก็ผงะหงายตกใจกันทุกคน  สาวๆ โดนผมแกล้งด้วยภาพนี้ไปหลายคน สุดท้ายทุกคนมาตกหลุมรักผมหมด ได้หักอกซ้ำสอง  ภาพนี้เป็นภาพน่ากลัวที่ผมชอบมากๆ และไม่มีคำอธิบายว่าภาพนี้มีที่มาที่ไปอย่างไร เป็นภาพตัดต่อหรือแต่งด้วยโปรแกรมอะไรหรือไม่  ใครรู้วานมาเฉลยให้ด้วยนะครับ  ฝากไว้ให้ดูกันคืนนี้ จะได้นอนหลับฝันดีกันทุกคน   ใครมองหาไม่เจอว่าภาพนี้มันมีอะไร รบกวนค่อยๆ มองหา รับรองว่าไม่เกินความสามารถแน่ๆ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 20:54

ย้อนกลับไปที่ภาพจตุคาม ศัพท์เทคนิคเรียกว่า ปรากฏการณ์ออร์บ (orb phenomenon)

แต่ปรากฎการณ์ออร์บบางภาพก็อธิบายได้ยากเหมือนกัน  อย่างเช่นภาพนี้เป็นออร์บเดี่ยววงเดียวโดด ๆ อธิบายอย่างไรดี   ฮืม

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 21:24

อ้อ เค้าเรียกว่าออร์บนี่เอง  ออร์บเดี่ยวแบบโดดๆ นี่ผมเคยถ่ายได้ในงานศพคุณตาครับ  จะมีดวงเดียวเบ้อเริ่มเลย สีฟ้าเหมือนในภาพเปี๊ยบเลย ดวงใหญ่กว่าด้วยแถมมีดวงเดียว เสียดายหาภาพไม่เจอ เลยอดเอามาอวด ภาพแนวนี้ไม่จำเป็นต้องมีจตุคามเยอะก็ได้ครับ ขึ้นกับจำนวนฝุ่น อย่างภาพตัวอย่างอาจารย์เพ็ญฯจะเห้นว่าจริงๆ มันไม่ได้มีแค่ดวงเดียว มันมีขาวๆ ด้านบนภาพด้วย  แต่ทุกภาพจะสังเกตุได้ว่าเป็นภาพที่ถ่ายโดยใช้แฟลต อย่างภาพที่เห็นก็จะแสงแฟลตสะท้อนผมบนหัวของคนหน้าภาพชัดเจน  รวมทั้งสะท้อนเสื้อคนที่นั่งด้านหน้าด้วย  ถ้าเป็นดวงๆ โดยไม่มีการใช้แฟลต แบบนี้ค่อยน่าพิศวงหน่อย

แล้วภาพผีอีกภาพที่เอามาลง ซายาเพ็ญฯมีคำอธิบายบ้างไหมครับ    ถ้ายังไม่มีคืนนี้เก็บภาพนี้ไปฝันก่อนก็ได้ ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 21:53

ภาพดวงพราวพร้อยทั้งหลายนี่เคยได้รับทาง fw mail มาหลายหนแล้ว ในรูปแบบต่างๆกันค่ะ  ในอินทรเนตรก็มีหลายรูป
 อย่างสองภาพข้างล่างนี้  เป็น orb หรือเปล่า

แฟลต ของคุณประกอบ หมายถึง แฟลช flashlight ใช่ไหมคะ

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 21:55

ว้ายยย พิมพ์ผิดจริงๆ ด้วย  เศร้า  เศร้า  เศร้า  เคยมือมากไปหน่อย  โกรธ  โกรธ  โกรธ  ขอแก้ไขครับ แฟลตทุกคำที่ผมพิมพ์ ที่ถูกต้องต้องเป็นแฟลชนะครับ ขออภัยเป็นอย่างสูงคร้าบบบ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:10

ไม่ต้องว้ายก็ได้ มันเริ่มผิดมาจากผมแล้วละครับ ขอโทษด้วย

เอ..แล้วทำไมต้องว้าย หลายกระทู้แล้ว ชักสงสัย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:16

ว้าย...ชักสงสัยเหมือนกัน

ประกอบ
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:21

ไม่ต้องว้ายก็ได้ มันเริ่มผิดมาจากผมแล้วละครับ ขอโทษด้วย

[size=คpt]เอ..แล้วทำไมต้องว้าย หลายกระทู้แล้ว ชักสงสั

ว้าย...ชักสงสัยเหมือนกัน

ตามชื่อกระทู้เลยครับ สิ่งลึกลับไร้คำอธิบาย  จุมพิต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:31

^
มาถึงไคลแมกซ์ของกระทู้ตรงนี้เอง   ลึกลับจริงๆด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:40

ลึกลับ ? !
กัว กัว  กัว   กัว     กัว

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 22:45

นั่นซีคะ ท่านนวรัตน
ดิฉันว่าคุณประกอบเทพ นี่แหละของจริง     ไม่เชื่อ ลองแอบไปถ่ายรูปแกมาดู ว่าถ่ายติดหรือเปล่า 

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 16
  พิมพ์