เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4576 อยากทราบว่า...คือใครค่ะ
เดหลี
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 22 พ.ค. 01, 06:24

ดิฉันเปิดเข้าไปอ่านในกระทู้เก่าๆน่ะค่ะ  แล้วเจอชื่อของ พระนางเธอลักษมีลาวัณ ในรัชกาลที่ 6 ค่ะ  ดิฉันจึงอยากจะทราบประวัติของท่านค่ะ  ว่าท่านเป็นใครค่ะ   ขอคุณเทาชมพูและเพื่อนๆที่รู้ช่วยไขความกระจ่างด้วยค่ะ
    ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ  สำหรับข้อมูลเรื่องผ้านุ่งในสมัยก่อนๆ
ืne sais que
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 01:20

พระนางเธอลักษมีลาวัณ คือ พระน้องนาง ใน พระวรกัญญาปทาน ซึงเป็น อดีต พระคู่หมั้นใน ล้นเกล้าร.6 โดย พระนางเธอฯนั้น ทรงเป็นที่ ต้องพระราชอัธยาศัย เนื่องมาจาก การละคร ที่ทรงโปรด คล้ายกัน เท่าที่ทราบ  ทรงสิ้นพระชนม์อย่างเงียบๆ และ น่าเศร้า ด้วย ทรงถูกลอบปลงพระชนม์เพื่อชิงทรัพย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 พ.ค. 01, 15:22

เป็นอย่างที่คุณ ne sais que บอกมาค่ะ
ขอเพิ่มรายละเอียดอีกหน่อยนะคะ

พระนางเธอลักษมีลาวัณทรงมีพระนามเดิมว่า หม่อมเจ้าหญิงวรรณพิมล วรวรรณ เป็นพระธิดาในกรมพระนราธิปประพันธ์พงศ์ซึ่งเป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๔
ทรงเป็นพระขนิษฐาในพระวรกัญญาปทาน พระคู่หมั้นในรัชกาลที่ ๖  หลังจากที่พระเจ้าอยู่หัวทรงถอนหมั้นพระวรกัญญาฯแล้ว ก็สถาปนาหม่อมเจ้าหญิงวรรณพิมลขึ้นเป็นพระนางเธอลักษมีลาวัณ
แต่พระมเหสีพระองค์นี้มิได้มีพระราชโอรสธิดา  
ต่อมาก็ทรงแยกกันอยู่จนสิ้นรัชกาล
พระนางเธอลักษมีลาวัณทรงมีความสามารถด้านการประพันธ์ สืบทอดจากพระบิดา  จึงทรงประพันธ์หนังสือ เนื้อเพลง เป็นงานอดิเรก  อย่างเนื้อเพลง "ลาวกระทบไม้" ที่รู้จักกันจนทุกวันนี้ นอกจากนี้ทรงตั้งคณะละคร" ปรีดาลัย" ขึ้นด้วย
ในบั้นปลายพระชนม์ชีพ ประทับอยู่โดดเดี่ยวในพระตำหนัก  ไม่มีพระญาติอยู่ด้วย   มีแต่ลูกจ้างมาทำงานไปเช้าเย็นกลับ    ทั้งที่ทรงระมัดระวังพระองค์ดี  แต่ก็ไม่วายถูกคนสวนทำร้ายจนสิ้นพระชนม์ชีพเพื่อหวังชิงพระราชทรัพย์ในตำหนัก  คนสวนคนนั้นถูกตำรวจจับได้ติดคุกอยู่นานหลายปี  บัดนี้พ้นโทษแล้ว
เดหลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 21 พ.ค. 01, 11:15

ขอบคุณ ne  sias  que และคุณเทาชมพูค่ะ  สำหรับข้อมูล  
      แล้วพระวรกัญญาฯ  ไม่ทรงรู้สึกอะไรหรือคะ ว่าพอถอนหมั้น  น้องสาวก็กลับได้เป็นพระนางเธอฯ
      ตอนนี้ตำหนักของพระนางเธอฯอยู่แถวพญาไทใช่ไหมคะ    ดิฉันเคยผ่านหลายที  ไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่า   เป็นบ้านทรงยุโรปที่สมัยก่อนนิยมกัน   แต่เก่าและทรุดโทรมมาก   แล้วดิฉันก็เคยเห็นร้านก๋วยเตี๋ยวเข้าไปขายในนั้น    ดิฉันจึงอยากทราบว่า   บรรดาญาติหรือว่าผู้รับมรดกต่อจากพระนางเธอฯเป็นใครหรือคะ   ทำไมไม่ดูแลรักษาตำหนัก  (ดิฉันเป็นคนชอบบ้านสไตล์แบบนี้ค่ะ  และก็คิดว่าถ้าบูรณะดีๆล่ะก็   ตำหนักนี้คงสวยงามมากเชียวค่ะ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 พ.ค. 01, 12:32

พระตำหนักชื่อ "ลักษมีวิลาศ" อยู่ตรงมุมสี่แยกพญาไทค่ะ  ไม่ทราบว่าเป็นหลังเดียวกับที่คุณเห็นหรือเปล่า
เดหลี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 21 พ.ค. 01, 18:24

คิดว่าใช่นะคะ   หลังที่เก่าๆมาก   แล้วอยู่ฝั่งเดียวกับโรงแรม สยาม ซิตี้ค่ะ   ทำไมไม่มีคนดูแลหรือคะ   เห็นมีรับจอดรถ  และก็มีร้านก๋วยเตี๋ยวเข้าไปขายข้างใน
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 01:46

สมัยก่อนเพิ่งมาจากบ้านนอกนั่งรถเมล์ไปโรงเรียน  จะผ่านตำหนักหลังนี้ทุกวันทั้งเช้า-เย็น  สงสัยไม่หายว่าบ้านใครน้า  สวยจัง  แต่ทำไมปล่อยให้ทรุดโทรม  ในที่ที่ที่ดินราคาแพงอย่างนี้  ไม่ทราบเดี๋ยวนี้ยังอยู่อย่างนั้นรึเปล่าคะ  อยากทราบจุดจบของพระตำหนักหลังนี้มากค่ะ
ปรีดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 18:24

ตำหนักหลังนี้ก้ยังอยู่อย่างเดิ และรอคอยเวลาเพื่อมรุดโทรมไปมากขึ้น น่าเสียดายที่ทายาทหรือผู้มีส่วนเกี่ยวข้องเข้ามาดูแล ปล่อยให้เป็นร้านค้า ที่จอดรถได้อย่างไร
หน้า: [1]
  พิมพ์