เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6546 ใครที่มีรูปภาพเก่าๆในกรุงเทพ ช่วยหน่อยนะครับ รายละเอียดด้านใน
thitipong
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 02:01

คือพอดีทำ วิจัย อยู่อะครับ   ใครที่พอจะมีรูปเก่าๆ แถวๆ  ถนนกรุงเกษม , คลองผดุงกรุงเกษม ,  ตึกสุริยานุวัตร     ใครพอจะมีบ้างไหมครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 08:03

มีรูปเก่าๆของกรุงเทพ เต็มไปหมดในกระทู้นี้  เชิญหาเอาเองเถอะค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=3462.0
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 09:01

ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมดังนี้

๑. คุณธิติพงษ์เข้าไปที่ หน้าค้นหา 

๒. ใส่คำที่ต้องการค้นหาลงไปในช่อง "ค้นหาสำหรับ"

๓. กด "ค้นหา"

ขอให้คุณธิติพงษ์พบสิ่งที่ต้องการค้นหา

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 09:50

คือพอดีทำ วิจัย อยู่อะครับ   ใครที่พอจะมีรูปเก่าๆ แถวๆ  ถนนกรุงเกษม , คลองผดุงกรุงเกษม ,  ตึกสุริยานุวัตร     ใครพอจะมีบ้างไหมครับ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

รายละเอียดของตึกสุริยานุวัตร
www.nesdb.go.th/portals/0/news/journal/eco_journal/02-04.../33.pdf

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 10:02

แผนที่บริเวณบ้าน สมัยรัชกาลที่ ๖ มีทางเข้าหลักที่ถนนกรุงเกษม และทางเข้ารองที่ถนนหลานหลวง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 16:41

บ้านสุริยานุวัตร กับถนนกรุงเกษม และคลองผดุงกรุงเกษม

thitipong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 มิ.ย. 13, 19:15

คุณ  siamese  ขอบคุณสำหรับสองรูปที่ให้มานะครับ แต่รบกวนถามหน่อยนะครับว่า  พอจะมีรูปในความคิดเห็นที่4 แบบ ที่ไม่มี สีเขียวไหมครับ  แล้วรูปในความคิดเห็นที่5 แบบที่ไม่มี ชื่อ  ไหมครับ    อีกอย่างมีรูปอีกไหมครับ  ขอบคุณมากๆครับ

คุณ เทาชมพู    ผมลองค้นหาแล้วครับ แล้วในกระทู้ที่ให้มาลองหาแล้วครับ ได้มาในสถานที่ใกล้เคียงครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 18:57

คุณ  siamese  ขอบคุณสำหรับสองรูปที่ให้มานะครับ แต่รบกวนถามหน่อยนะครับว่า  พอจะมีรูปในความคิดเห็นที่4 แบบ ที่ไม่มี สีเขียวไหมครับ  แล้วรูปในความคิดเห็นที่5 แบบที่ไม่มี ชื่อ  ไหมครับ    อีกอย่างมีรูปอีกไหมครับ  ขอบคุณมากๆครับ

คุณ เทาชมพู    ผมลองค้นหาแล้วครับ แล้วในกระทู้ที่ให้มาลองหาแล้วครับ ได้มาในสถานที่ใกล้เคียงครับ ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ตามนี้ครับ

thitipong
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 มิ.ย. 13, 02:34

รบกวนคุณ siamese ผมขอเป็นรูปใหญ่เหมือน ความคิดเห็นที่ 4 ได้ไหมครับ หรือว่าถ้ามีแบบท่ใหญ่และกว้างกว่านั้นก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 มิ.ย. 13, 18:55

ส่งแผนที่ พ.ศ. ๒๔๕๐ ให้พิจารณาถึงแผนผังของตัวบ้านสุริยานุวัตร

ตัวอักษรที่เห็นคือ "ชานหิน"  "ถนนอิฐ" และ "บ่อน้ำ"

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 มิ.ย. 13, 20:10

ภาพถ่าย พ.ศ. ๒๔๘๙ ขยายภาพของวิลเลียมฮันท์ เห็นบ้านสุริยานุวัตร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์