เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 27660 สอบถามเรื่องถนนในกรุงเทพครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 20:34

อ้างถึง
มาให้มุมมองนี้ครับ อ. Navarat.c
 เข้าข้างบน แล้วลงเรือต่อหรือเปล่าครับ

ห้างใต้ดินอยู่คนละฟากถนนกับสวรรค์ชั้นอเวจีลอยน้ำ
ดูในรูปที่คุณเอามาลง เห็นเรือลำเล็กๆที่จอดเทียบท่าแล้ว น่าจะใช่อย่างว่า

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 20:38

อ้างถึง
ดิฉันเคยไปกินหอยทอดกับขนมผักกาดตอนเด็กๆ

ใกล้ๆกันแถวนั้น เป็นร้านโชห่วยชื่อประภัสสรสโตร์ อากู๋ไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม เกิดที่นั่นโตที่นั่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 20:50

เพิ่งดูออกว่าตรงลูกศรสีเหลืองชี้ คือห้างใต้ดิน
ส่วนแหล่งทัศนาจรอื่น ไม่ติดใจสงสัยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 22:42

ขอย้อนศรกลับที่เรื่องสามเกลอ ตามที่คุณ samun007 เริ่มต้นเอาไว้   
ในสามเกลอ ตอนต้นๆ ชื่อ หวงลูกสาว  ป.อินทรปาลิตแนะนำตัวละครสำคัญอีกตัวหนึ่ง ดังนี้

"สุภาพบุรุษสูงอายุคนหนึ่งนุ่งผ้าม่วงสีน้ำเงินสวมเสื้อนอกแพรฝรั่งเศส ลักษณะท่าทางบอกว่าเป็นขุนนางวางน้ำยา สวมแว่นตาคนแก่ ศีรษะหาผมทำยายาก ยืนมองดูชายหนุ่มด้วยสายตาขุ่นๆ

ท่านผู้นี้คือนายพลโทพระยาปัจจนึกพินาศ นายทหารนอกราชการสังกัดกระทรวงกลาโหม เราถือโอกาสนี้แนะนำท่านผู้อ่านทั้งหลาย ให้รู้จักท่านเจ้าคุณผู้แพ้ผมไว้ด้วย

ท่านเจ้าคุณเป็นคหบดีผู้มั่งคั่งในย่านถนนรองเมือง ท่านมีทรัพย์มากมายก่ายกอง อันสืบเนื่องมาแต่ครั้งบรรพบุรุษของท่าน ซึ่งใช้ในชั่วอายุลูกหลานก็ไม่หมด เดี๋ยวนี้เจ้าคุณปัจจนึกฯ ไม่ได้ทำงานอะไรหารายได้เพิ่มเติม เพียงแต่เงินบำนาญของท่านเดือนละ 800 บาท ก็พอใช้แล้ว"

ท่านนวรัตนและคุณหนุ่มสยาม พอจะมีภาพถนนรองเมืองในอดีตมาให้ชมกันบ้างไหมคะ   เผื่อจะนึกออกว่าบ้านเจ้าคุณปัจจนึกอยู่ตรงไหน หน้าตาบ้านของคหบดีสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นยังไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 22:44

"สุภาพบุรุษสูงอายุคนหนึ่งนุ่งผ้าม่วงสีน้ำเงินสวมเสื้อนอกแพรฝรั่งเศส"
สงสัยมานานแล้วว่า เสื้อนอกแพรฝรั่งเศส ไม่ได้หมายถึงเสื้อราชปะแตน  แต่เป็นเสื้อนอกแบบฝรั่ง  นุ่งกับผ้าม่วงโจงกระเบน
อย่างภาพพระยาพิพัฒนธนาการ (ฉิม โปษยานนท์)สวมเสื้อนอกกับผ้าม่วง

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 26 มิ.ย. 13, 23:19

อ้างถึง
ท่านนวรัตนและคุณหนุ่มสยาม พอจะมีภาพถนนรองเมืองในอดีตมาให้ชมกันบ้างไหมคะ   เผื่อจะนึกออกว่าบ้านเจ้าคุณปัจจนึกอยู่ตรงไหน หน้าตาบ้านของคหบดีสมัยก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 เป็นยังไง

มีครับ แต่ไม่ยักมีบ้านเจ้าคุณปัจจนึกแฮะ ไม่ทราบว่าท่านป.อินทปาลิตเอาไปซ่อนไว้ที่ไหน

บ้านบรรดาคหบดี น่าจะอยู่ลึกเข้าไปอีกทางหัวลำโพง ภาพนี้ครอบคลุมไม่ถึงครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:00

ไปหารูปบ้านเก่าๆให้กระทู้ข้างๆเขา เลยเห็นภาพนี้เข้า เป็นภาพบ้าน"นานา"อยู่แถวสุขุมวิทตอนต้น สร้างประมาณ๒๔๗๕
พอจะสร้างภาพพจน์ว่าเป็นบ้านเจ้าคุณปัจนึกสมัยก่อนที่จะย้ายมาอยู่รวมกันที่บ้านพัชราภรณ์ได้ไหมครับ ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:15

^
ได้เลยค่ะ  ขอบคุณ
นึกภาพออกว่า เศรษฐียุคก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2 อย่างเจ้าคุณปัจจนึก ต้องอยู่ตึกฝรั่งโอ่อ่าแบบนี้    ไม่ใช่เรือนหมู่ไทย
เห็นรถจอดอยู่หน้าบ้านด้วย  น่าจะเป็นมอริสของอังกฤษ
บ้านพัชราภรณ์ก็น่าจะเป็นตึกใหญ่มโหฬาร  เพราะอยู่กันกว่าสิบคนบนตึก ยังไม่แออัด   สี่สหายกับภรรยาก็ ๘ คนเข้าไปแล้ว มีเจ้าคุณอีก ๒ คุณหญิงวาดอีก ๑    ต่อมายังมีลูกๆของสี่สหายอีก   รวมแล้ว ๑๕ คน    เฉพาะห้องนอนคงจะเป็นสิบห้อง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:26

ตอนเมื่อเป็นเด็ก อ่านหนังสือแตกก็เพราะพลนิกรกิมหงวนนี่แหละ ติดงอมแงมเหมือนสาวๆสมัยนี้เขาติดนวนิยายของแก้วเก้ากัน

อ่านแล้วก็จินตนาการเรื่อยเปื่อยไปว่าบ้านพัชราภรณ์นี่เป็นอย่างไรหนอ ผมติดใจอยู่หลังหนึ่งครับ อยู่ตรงถนนวิทยุตรงปากซอยร่วมฤดี(เขตอิทธิพลของหัวหน้าแก๊งช้อนปลากัด) ด้านหน้าที่หันออกถนนใหญ่มีเสาหินอ่อนจากอิตาลีต้นหนึ่งค้ำหลังคาอยู่ เจ้าของเป็นมหาเศรษฐีใหญ่ชื่อเจ้าสัววูตุงปัก นั่งรถผ่านไปทีไรก็เห็นว่าสมกับจะเป็นบ้านที่สี่สหายและครอบครัวอยู่กัน
แต่วันหนึ่งลงไปเดินด้อมๆมองๆข้างรั้วแล้วก็คิดว่าไม่น่าจะใหญ่พอ บ้านพัชราภรณ์อยู่กันเข้าไปตั้งกี่คู่ละนั่น นายก็๑๕คนเข้าไปแล้วหรือครับ ยังไม่ได้นับเจ้าแห้ว แถมยังต้องมีห้องแลปของดร.ดิเรกอีก วันดีคืนดีแกก็สร้างจรวดขึ้นมานั่งเล่นไปโน่นไปนี่กันทั้งคณะ ฉะนั้น บ้านที่พอจะรองรับสี่สหายได้น่าจะใหญ่โตพอๆกับวัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:27

บ้านพัชราภรณ์น่าจะใหญ่ประมาณนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:37

บ้านเจ้าสัวที่ท่านนวรัตนเอารูปมาลง  ดิฉันเห็นตั้งแต่เด็ก  เพราะไปโรงเรียน เข้าออกเช้าเย็นก็เห็นประจำ    เคยตั้งชื่อให้ว่า "ปราสาทอลาดิน" เพราะมันเหมือนปราสาทในหนังสือภาพสำหรับเด็ก   เรื่องอลาดินกับตะเกียงวิเศษไม่มีผิด    เจ้าของอยู่ในตระกูลล่ำซำ

คำว่าล่ำซำ   หนุ่มๆสาวๆ ยุคนี้ รุ่นคุณหนุ่มสยามและคุณชายประกอบเทพอาจไม่รู้จัก   ครั้งหนึ่งเคยเป็นสำนวนไทยเชื้อจีน  มีความหมายว่าร่ำรวย    อย่างเช่น   เจ้าของบ้านนี้เห็นอยู่บ้านเล็กๆยังงี้เถอะ   แกล่ำซำไม่แพ้ใคร

ตอนนี้บ้านตะเกียงวิเศษหลังนี้ตกทอดมาถึงทายาท  ซึ่งเป็นหลาน   น่าชมเชยที่เธอยังรักษาสภาพบ้านไว้ได้อย่างดี    บ้านยังปักหลักอยู่ที่เดิม ขณะที่รอบๆกลายเป็นอาคารพาณิชย์และศูนย์การค้าไปหมดแล้ว

พูดแล้วคิดถึงหัวหน้าแก๊งค์ปลากัดแอนด์เดอะแก๊งค์   หายไปช้อนปลากัดที่ไหนกันหมดแล้วก็ไม่รู้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 08:44

บ้านพัชราภรณ์หลังที่เสี่ยกิมหงวนปลูกให้ทุกคนมาอยู่รวมกัน แถวซอยพร้อมพงศ์  คงจะโอ่อ่าไม่แพ้บ้านเศรษฐีสยามคุณพระสรรพการหิรัญกิจ     ในนิยายบรรยายว่าเนื้อที่บ้านกว้างถึง  ๑๕ ไร่   

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 09:38

ได้ข้อสังเกตว่า ถนนสายหลักใหญ่ๆที่ป.อินทรปาลิตใช้เป็นที่อยู่ของตัวละครเอกในเรื่อง อย่างถนนรองเมือง ถนนเพชรบุรีและบางกะปิ(สุขุมวิท) ล้วนเป็นชานเมืองของกรุงเทพในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒      เมื่อกรุงเทพขยายตัวจากตะวันตกไปทางตะวันออก
ในสมัยรัชกาลที่ ๕ และรัชกาลที่ ๖  ที่อยู่ของขุนนางคหบดีรวมกันอยู่ในตัวเมืองเก่า  คือใกล้ๆกับแม่น้ำเจ้าพระยา  เช่นแถวสามเสน  บางลำพู  ถนนพระอาทิตย์    หลังเปลี่ยนแปลงการปกครองมาจนถึงก่อนสงครามโลกครั้งที่สอง   ซึ่งเป็นยุคของสามเกลอวัยหนุ่ม  เมืองขยายออกไปมากแล้ว    ที่ดินในตัวเมืองเก่าเริ่มแออัด   ส่วนที่ดินชานเมืองยังมีให้ไปซื้อได้กว้างขวางมากกว่า  บ้านของคหบดีในยุคนี้จึงไปปลูกใหม่กันทางด้านนี้     คนรวยเริ่มออกไปอยู่แถวสาทร สีลม ปทุมวัน เพชรบุรี และเรื่อยไปถึงสุขุมวิทตอนต้น 

ตัวละครของป.อินทรปาลิต ซึ่งเป็นคนรวยในยุคนี้ ก็ไปอยู่อย่างสมฐานะทางด้านเขตใหม่ของกรุงเทพ     ไม่มีใครอยู่ในเขตเมืองเก่าใกล้แม่น้ำเจ้าพระยาอีก
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 11:08

ไม่เกี่ยวกับเรื่องสามเกลอเท่าไหร่

เพียงแต่อยากจะเล่าให้ฟังว่า เคยฟังอาจารย์ท่านหนึ่งแสดงความเห็นว่า เมืองส่วนใหญ่ในโลกนี้ขยายตัวไปทางทิศตะวันออก ไม่รู้ว่าจะด้วยอิทธิพลธรรมชาติอะไรหรือเปล่า แต่กรุงเทพนี่ชัดมาก จนกระทั่งผังเมืองต้องออกแนว green belt แถบร่มเกล้ามีนบุรี ห้ามสร้างนั่นโน่นนี่กันการขยายตัวเอาไว้

อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ แค่ฟังหูไว้หูก็แล้วกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 มิ.ย. 13, 11:24

ตอบอย่างกำปั้นทุบดินว่า เมืองใหญ่มักอยู่ริมแม่น้ำทั้งสองฟากฝั่ง       ถ้าแม่น้ำไหลจากเหนือลงใต้  ก็มี 50/50 ที่การขยายเมืองจะขยายไปทางตะวันออก  อีก 50 ขยายไปทางตะวันตก   
ทุบแล้วชักเจ็บมือ  หยุดแค่นี้ละค่ะ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์