เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 14714 รบกวนสอบถามเกี่ยวกับผู้นำเชียร์ (ลีด) ของทางฝั่งจุฬาฯ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 16:20

หนึ่งในนกสวรรค์ เป็นดาวบัญชี  ปัจจุบันคือท่านผู้หญิงมณฑินี มงคลนาวิน   เสียดายไม่มีรูปมาให้ดูค่ะ สวยมากๆ

เล่าให้ฟังว่า ขบวนตั้งต้นที่จุฬา ออกเดินจากประตูถนนพญาไทไปตามถนน จนถึงสนามกีฬา   กลางแดด ไม่มีหมวกด้วย
ทำให้แน่ใจว่าสมัยนั้นกรุงเทพต้องร้อนและฝุ่นน้อยกว่าปัจจุบันสัก 50%   ไม่งั้นนกสวรรค์คงมีบ้างที่ปีกหักร่อนลงกับพื้น  ก่อนถึงสนามศุภฯ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 18:22

การจัดแบ่งงานคงจะตกลงกันแต่แรกแล้ว ว่าคณะไหนมีชายมากสุด ก็รับด้านแรงงาน เช่นแบกเสลี่ยง
ส่วนดอกบัวบนเสลี่ยงไม่แน่ใจว่าฝีมืออักษร หรือถาปัดค่ะ

เรื่องติดขนนก  นกสวรรค์นางหนึ่งก็มาเล่าให้ฟังเหมือนกันว่า มีหนุ่มถาปัดมาคุกเข่าติดให้ราวกับเจ้าชายกับซินเดอเรลลา   แต่ไม่มีรายละเอียดต่อว่า เป็นคู่ที่ใช้แล้วและลืมซักหรือเปล่า
ได้ไปเห็นหน้าบรรดานกสวรรค์ ก็น่าจะคุ้มกับแรงงานติดขนนกนะคะ ท่านนวรัตน

ผมอยู่ในฝ่ายแรงงานทำดอกบัวติดเสลี่ยงครับ ค่อยยังชั่ว

วันจริงพวกนกมาแต่งตัวติดขนที่คณะสถาปัตย์ มีรุ่นพี่ผู้หญิงเป็นการ์ดป้องกันจากหลายคณะ หลายชั้น พวกผู้ชายได้แต่เฝ้ารอยลโฉมอยู่นอกห้อง
ไม่แน่ใจว่า ที่บอกหนุ่มถาปัดไปนั่งคุกเข่าติดให้นี่ ยังนึกไม่ออกว่าใครจะหลุดเข้าไปได้อย่างไร ผมไม่ทราบเหมือนกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 21:07

ดูตามรูปการณ์     พี่ผู้หญิงที่เป็นกำแพงเจ็ดชั้น จะต้องยอมเปิดประตู(บานเล็กๆ) ให้หนุ่มถาปัดไปติดขนนกให้เหล่าวิหคสวรรค์แน่ๆ   ถ้าไม่ใช้เด็กปีหนึ่งถาปัด จะให้ใครทำ     จะให้พี่สาวลงไปคุกเข่าติดขนนกให้เกือกน้องๆ ก็ไม่เหมาะ  อาจติดผิดติดถูกอีกต่างหาก เพราะไม่ถนัดสาขาดีไซน์
   ก็ต้องบรรดาศิษย์สุรพลนั่นแหละ  ต้องทำ 
   แต่อาจจะคัดคนแล้วว่าต้องเลือกชนิดหน้าตาซื่อๆ เนิร์ดๆ  ไม่มีพิษมีภัย   ตั้งอกตั้งใจทำงาน  เสร็จก็รีบผลุนผลันกลับออกประตูไป     หล่อนักก็ไม่ดีเดี๋ยววอกแวกกันทั้งคนติดคนถูกติด    หน้าตาฉลาดนักก็ไม่ดี   เดี๋ยวเล่นไม้โน้นไม้นี้ให้พี่ๆผู้หญิงตามไม่ทัน ฯลฯ
   สรุปแล้ว บางคนไม่ผ่านสเป๊ค  เลยไม่รู้ว่าเพื่อนๆผ่านเข้าไปได้ยังไงน่ะซีคะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 22:17

ถูกเป๊ะเลยครับ
walai
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 07 ก.ค. 15, 08:05

:Dเป็นเรื่องน่ารู้สนุกสนาน น่าอ่าน น่าติดตามสำหรับผู้ศึกษานอกรั้ว
      ทั้งสองอาณาจักรค่ะ เหมือนอ่านเรื่องสั้นขนาดยาวเลยเจียว ยิ้มกว้างๆ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 07 ก.ค. 15, 10:54

งานบอลครั้งหน้า นัดไปดูด้วยกันไหมครับ  ยิ้มกว้างๆ
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 07 ก.ค. 15, 17:38

อย่าลืมชวนนะคะ รูดซิบปาก
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 07 ก.ค. 15, 20:28

งานบอลจุฬาฯ-ธรรมศาสตร์ โดยปกติจัดขึ้นช่วงเดือน มกราคม หรือ กุมภาพันธ์ ของทุกปีค่ะ สามารถหาซื้อเสื้องานบอลจุฬาฯได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯสาขาสยามค่ะ ผู้สูงอายุระวังเป็นลมค่ะ แดดแรงและคนเยอะมาก ยิงฟันยิ้ม
walai
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 07:04

งานบอลจุฬาฯ-ธรรมศาสตร์ โดยปกติจัดขึ้นช่วงเดือน มกราคม หรือ กุมภาพันธ์ ของทุกปีค่ะ สามารถหาซื้อเสื้องานบอลจุฬาฯได้ที่ศูนย์หนังสือจุฬาฯสาขาสยามค่ะ ผู้สูงอายุระวังเป็นลมค่ะ แดดแรงและคนเยอะมาก ยิงฟันยิ้ม
                               8)เฮ้ออ....เขาเตือนมาแล้ว....สว.นะจ๊ะ เจ๋ง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 07:38

สว. (นิสิตเก่าสูงวัย) จากคณะต่าง ๆ เดินพาเหรดในงานฟุตบอลฯ ครั้งที่ผ่านมา  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ปิ่น
ชมพูพาน
ตอบ: 172

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 08 ก.ค. 15, 11:27

ปีที่แล้วไม่ได้ไปค่ะ เพื่อนคนไหนๆก็ไม่ว่าง  ร้องไห้
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 00:45

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

กระทู้นี้
เด็กท่าพระจันทร์แบบผม ได้แต่นั่งมองอยู่เงียบๆ ณ หลังห้อง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 ก.ค. 15, 10:19

สงสารเด็กท่าพระจันทร์
จะเพิ่มเชียร์ลีดท่าพระจันทร์ ก็คงไม่มีใครขัดข้องนะคะ

ลานตราชูท่าพระจันทร์
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 09 พ.ย. 15, 12:34

กราบสวัสดี ท่านอาจารย์เทาชมพู และคุณเพ็ญชมพู ติดตามทั้งสองท่านในหลายๆกระทู้มานานมากครับ จนมาสมัครสมาชิกในวันนี้ คงมีโอกาสได้แบ่งปันขอความรู้จากทั้งสองท่านอีกมากโขเลยครับ เข้าสู่หัวข้อกระทู้นะครับ
1. ของทางฝั่งท่าพระจันทร์อย่างผม ซึ่งอายุยังไม่มากเท่าไหร่ เคยเห็นผู้อัญเชิญธรรมจักรเพียงพระองค์เดียวคือ พระเจ้าหลานเธอพระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา เมื่อครั้งงานฟุตบอลประเพณีครั้งที่ 54 (ม.ค. 2541) ซึ่งผมใคร่ขอถามเกร็ดประวัติศาสตร์จากอาจารย์ทั้งสองท่านว่า ในสมัยที่อาจารย์เป็นนิสิตนั้น เคยเห็นธรรมจักรมีผู้อัญเชิญหรือไม่ครับ แล้วถ้ามียกเลิกไปเมื่อใด เคยได้ยินแต่คำบอกเล่าแต่ไม่เคยเห็นภาพว่า คุณชวน หลีกภัยก็เคยเป็นผู้อัญเชิญครับ
2. ฝั่งธรรมศาสตร์ของเราเกร็ดประวัติศาสตร์ในงานฟุตบอลประเพณี ตอนสมัยผมเรียนแทบจะให้ความสำคัญเรื่องแปรอักษรกันเป็นส่วนใหญ่ว่าฝั่งไหนจะเต็มก่อนหลังกว่ากัน ซึ่งตั้งแต่งานฟุตบอลประเพณีครั้งที่ 58 เป็นต้นมา ธรรมศาสตร์เต็มก่อนจุฬาเพียง 3 ครั้งคือ ครั้งที่ 58, 62 และ 70 เลยอยากทราบบรรยากาศของงานบอลประเพณีในยุคนั้นเขาแข่งเรื่องแสตนด์แปรอักษรไหมครับ ว่าที่ใดจะเต็มก่อนเต็มหลังเหมือนสมัยนี้ (สมัยก่อนธรรมศาสตร์อยู่ท่าพระจันทร์ ไม่น่าจะรวมพลยากเท่าสมัยนี้)
กราบขอบพระคุณอาจารย์เทาชมพู และคุณเพ็ญชมพูล่วงหน้าสำหรับคำตอบมา ณ โอกาสนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 09 พ.ย. 15, 13:16

สองชมพูที่คุณถาม  อยู่ฝั่งสามย่านทั้งคู่ค่ะ   
ดิฉันไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับท่าพระจันทร์    จำอะไรไม่ได้มากนัก  จะพยายามตอบเท่าที่นึกออก
1  จำได้ว่าปีที่เข้าจุฬา   ธรรมศาสตร์มีการอัญเชิญธรรมจักรแบบเดียวกับจุฬาเชิญพระเกี้ยว     คนเชิญเป็นนักศึกษาหญิง จำไม่ได้ว่ามีชายหรือเปล่า   แต่ผู้ออกหน้าออกตาในกีฬามหาวิทยาลัยในยุคนั้น ล้วนแต่คนสวย
ทั้งจุฬาทั้งธรรมศาสตร์ สวยเด่นทั้งสองฝ่าย
ตลอด 4 ปีก็มีอัญเชิญธรรมจักร สม่ำเสมอ   หายไปเมื่อใดไม่ทราบ  อาจจะยุค 14 ตุลา 16 ละมัง   ต้องรอชาวมธ.มาเล่าความหลังให้ฟังดีกว่านะคะ

2  เรื่องแปรอักษร  ถาปัดเป็นคณะผูกขาดเรื่องจัดทำ เพราะจุฬายุคดิฉัน คณะที่มีหัวทางศิลปะและออกแบบที่สุดก็ถาปัดนี่แหละ ยังไม่มีศิลปกรรมฯ
ต้องรอคุณ NAVARAT.C   ตอนนี้หมดภาระเรื่องเจ้าบุญรอดแล้ว อาจจะแวะมาให้คำตอบได้ชัดเจนกว่าค่ะ

ในฐานะคนที่ต้องไปยกป้ายแปรอักษร   จำได้ว่าที่แข่งกันมากที่สุดก็คือข้อความโต้ตอบกันไปมาระหว่างสองสแตนด์  ว่าใครจะดักทางกันได้
อีกอย่างคือ แข่งกันเรื่องภาพสวยๆบนสแตนด์  ทั้งพระบรมฉายาลักษณ์ ทั้งภาพมหาวิทยาลัยและสัญลักษณ์ต่างๆ   ตอนพลิกป้ายให้รูปใหม่พลิกขึ้นมาเต็มอัฒจันทร์ เรียกเสียงฮือฮาจากคนดู เป็นไฮไลท์ของแปรอักษร
ทราบมาว่าเขาทำงานกันเป็นความลับสุดยอดในคณะถาปัด   กินนอนกันอยู่ในคณะไม่ได้กลับบ้านกลับช่องกัน
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์