เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์  
อ่าน: 177064 สัตว์ประหลาด 2
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 210  เมื่อ 21 ก.ย. 13, 21:52

ลูก  coydog  น่ารักดี ขนปุกปุย แต่เห็นฟันมันแล้วไม่น่าเล่นด้วยเท่าไหร่

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 211  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 04:29

หาอ่านข้อมูลเกี่ยวกับการผสมข้ามพันธุ์ในวงศ์สุนัข ตั้งแต่.. หมาป่า+หมาบ้าน (wolfdog) ไปจนถึง.. โคโยตี้+หมาบ้าน (coydog) อ่านแล้วสะดุดตากับการทดลองผสมข้ามพันธุ์ที่เยอรมันระหว่าง พุดเดิล+โคโยตี้ ก็ชักอยากเห็นว่ารูปร่างหน้าตามันเป็นอย่างไร เผื่อท่านอาจารย์ใหญ่ อ.เทาชมพู สนใจจะเอาไปเลี้ยง แต่ไม่เจอครับ

กลับไปเจอ บทความสรุปผลการทดลองผสมข้ามพันธุ์ของ C. Schleifenbaum ในปี 1976 ซึ่งเค้าได้ยำรวมพันธุ์พุดเดิลกับหมาป่า (poodle-wolf hybrids) มีรูปให้ดูสองรุ่น (2 generation poodle-wolf hybrids) ดังข้างล่างครับ

(รุ่นแรก เป็นสีดำล้วนแสดงลักษณะของพุดเดิลเด่นชัด)

(รุ่นที่สอง มีความหลากหลายให้เห็น)

แต่รุ่นที่สามหรือรุ่นถัดๆ ไป ไม่มีรูปให้ชมแล้วครับ เข้าใจว่าจะมีปัญหาทางด้านกรรมพันธุ์ที่รุนแรงมากขึ้น เหมือนที่ป้าวิกกี้บอกไว้ (เจอกับปัญหาการกลายพันธุ์ การลดลงของภาวะเจริญพันธุ์ โรคทางพันธุกรรม)

แต่จากรูปในรุ่นที่สอง ผมว่าหน้าตาจ๋องๆ น่าเอ็นดู อาจารย์ใหญ่น่าจะรับไปเลี้ยงซักตัวสองตัวนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 212  เมื่อ 22 ก.ย. 13, 11:08

ลูกผสมที่คุณพีเสนอมา  อุ้มก็ไม่ได้  เดินด้วยก็ไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่    กลัวมันจะเห็นมือเจ้าของอร่อยกว่าขนมปัง
เอาอย่างข้างล่างนี้ละ ปลอดภัยดี

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 213  เมื่อ 24 ก.ย. 13, 20:30

รับรองว่าไม่ใช่ลูกผสมหนูขาวกับหมูแน่นอน

แต่จะเป็นตัวอะไร เชื่อมือคุณพีว่าจะช่วยหาคำตอบได้แน่  ยิงฟันยิ้ม

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 214  เมื่อ 24 ก.ย. 13, 20:35

คุณพีเจอการบ้านหนักอีกแล้ว

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 215  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 02:20

แอบมาปาดหน้าเคก ตัวนี้บินได้ไหมครับ ดูท่าทางแล้วน่จะใช่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 216  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 08:27

เป็นพวกหนอนรึคะ  ดูจากใบไม้
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 217  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 09:35

อยากบินก็บินได้                    ที่ว่าใช่อะไรหนา
เป็นหนอนหรือเปล่านา             รอกายาเป็นแมลง

คุณพีว่าไรหนอ                      ยังร้อรอมาแสดง
คำตอบมาแถลง                     เชื่อมือไซร้ตอบได้เอย

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 218  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 11:30

ตัวล่างด้านซ้ายมือคล้ายคุณกิตติมากครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 219  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 11:38

ได้ลายแทงคุณ hobo นำทาง  รู้แล้วว่าสัตว์ประหลาดนี้ชื่ออะไร  ตอนนี้ก็รอคุณพีมายืนยันอย่างเดียวค่ะ

ป.ล.  อ่านคุณ hobo ใบ้ทีแรกใจหายแว้บ    นึกว่าคุณ hobo เติมคำว่า "รัตน์"ลงไปอีกคำละยุ่งแน่

mrpzone
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 220  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 17:44

รับรองว่าไม่ใช่ลูกผสมหนูขาวกับหมูแน่นอน

แต่จะเป็นตัวอะไร เชื่อมือคุณพีว่าจะช่วยหาคำตอบได้แน่  ยิงฟันยิ้ม

ใบ้คำที่ อ.เพ็ญชมพู ให้มาไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ  ร้องไห้

คุณพีเจอการบ้านหนักอีกแล้ว

ใช่ครับอาจารย์ใหญ่ ผมนั่งส่องหาข้อมูลทำการบ้านมา 2-3 ชม. แล้วครับ   อายจัง

ตัวล่างด้านซ้ายมือคล้ายคุณกิตติมากครับ

ใบ้คำจากคุณ hobo ช่วยได้เยอะเลยครับ ขอบคุณคร้าบบบ  ยิงฟันยิ้ม

ได้ลายแทงคุณ hobo นำทาง  รู้แล้วว่าสัตว์ประหลาดนี้ชื่ออะไร  ตอนนี้ก็รอคุณพีมายืนยันอย่างเดียวค่ะ

ป.ล.  อ่านคุณ hobo ใบ้ทีแรกใจหายแว้บ    นึกว่าคุณ hobo เติมคำว่า "รัตน์"ลงไปอีกคำละยุ่งแน่

อาจารย์ใหญ่ทราบชื่อแล้วน่าจะใบ้คำเพิ่มให้ลูกศิษย์อีกซักคำสองคำ อ.เพ็ญชมพู คงไม่ว่ากระไรหรอกครับ แหะๆ สารภาพตามตรงใบ้คำจากคุณ hobo ผมใช้เวลาพักหนึ่งกว่าจะเก็ตครับ เดาไปเรื่อยว่าหน้าตาเหมือนท่านใดน้อ?

(ภาพจากโจทย์การบ้านของ อ.เพ็ญชมพู)

ที่จริงแล้วสองสามชั่วโมงที่ผ่านมา ผมใช้เวลาอ่านสิ่งที่ไม่ได้ค้นหาเป็นซะส่วนใหญ่ครับ ไปเจออันนี้ก็น่าอ่าน ไปเจออันโน้นก็น่าสนใจ คลิกลิงค์โยงบทความต่างๆ ทิ้งไว้กว่า 30 แท็บ แล้วไล่อ่านไปเรื่อยๆ (คอมเครื่องที่ใช้งานอายุค่อนข้างเก่าเกือบสิบปีแล้วครับ ใช้เบราเซอร์ Firefox ก็ยังพอไหวอยู่ แต่ถ้าใช้เบราเซอร์ Google Chrome ป่านนี้เครื่องคงน็อคไปแล้ววววว)

คีย์เวิร์ดที่ใช้ค้นหาจากอากู๋ก็เป็น "จมูกหมู สีขาว ตัวเล็ก" เห็นจากผลลัพธ์การค้นหาไปเจอตัวที่ชื่อน่าจะเข้าเค้าใบ้คำของ อ.เพ็ญชมพู อยู่ 2 ตัว คือ หมูหริ่ง และ เต่าบิน แต่ก็ไม่ใช่ครับ เลยเปลี่ยนใหม่เป็น "จมูกสีเหลือง หูสีเหลือง สีขาว ตัวเล็ก" อากู๋ส่งเข้าประกวดหลายตัว เป็นแมวมั่ง ไก่มั่ง โชคดีที่เจอโพสต์ใน เฟสบุค แจ้งว่าเจ้านกมีหู หนูมีปีก ... คราวนี้ปีกสีขาวนะจ๊ะ คือ Honduran White Bat

ลักษณะเด่นชัดขนาดนี้ คงใช่คำตอบของการบ้านข้อนี้แล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

(ภาพค้างคาวขาวฮอนดูรัสจาก wikimedia)

ขออนุญาตส่งชื่อสามัญและรูปหน้าตรงของเจ้าค้างคาวขาวฮอนดูรัส ส่วนรายละเอียดและเรื่องราวที่น่าสนใจขอติดค้างไว้ก่อนครับ ขอเวลาสะสางอ่านบทความต่างๆ (ที่เปิดค้างไว้) อีกซักนิด หากท่านผู้อ่านกระทู้ท่านใดพอมีเวลา รบกวนทำการบ้านข้อนี้ล่วงหน้าไปก่อนได้เลยครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 221  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 18:43

ต่อไปถ้าคุณพีได้การบ้านอีก ดิฉันจะพยายามใบ้ให้ชัดๆกว่านี้ค่ะ
ต้องไม่ประมาทข้อสอบโอเน็ทฝีมือเพ็ญชมพู

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 222  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 21:47

ยังสงสัยอยู่ว่าคล้าย คุณกิตติ ตรงไหน

ตัวข้างบนน่ารักกว่าเยอะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 223  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 21:59

นี่ คุณกิตติแน่นอน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 224  เมื่อ 25 ก.ย. 13, 22:04

ยังไงก็ไม่คล้ายคนนี้แน่นอน     คนนี้หล่อ

หน้า: 1 ... 13 14 [15] 16 17 ... 28
  พิมพ์