เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์  
อ่าน: 43697 บางกอกยุค60
ภูริทัต
อสุรผัด
*
ตอบ: 30

เมื่อ 07 มิ.ย. 13, 22:17

แรกเริ่มขอประเดิมว่า สถานที่แห่งนี้
ปัจจุบันอยู่แห่งหนตำบลใด
ตัวผมเองก็ไม่แน่ใจ
ชวนทัศนาแล้วคายให้หายสงสัย เชิญครับ

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 มิ.ย. 13, 22:31

น่าจะเป็นแยกแคลายนะครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 มิ.ย. 13, 22:49

แยกแคราย พ.ศ. ๒๕๒๘

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 มิ.ย. 13, 22:57

วัดอะไรคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 มิ.ย. 13, 23:16

วัดดอนเมือง พ.ศ. ๒๕๐๓

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 10:21

ใช่หรือคะ  ในรูปที่ดิฉันเอามาถาม   และคุณเพ็ญชมพูรู้วิธีหาเว็บไซต์ที่มาของรูปจึงตอบได้    ฝรั่งที่ถ่ายเขาบอกแต่ว่าเป็นวัดแถวดอนเมือง  ไม่ได้ระบุว่าเป็นวัดดอนเมือง
เอารูปมาให้ดู รูปขวาคือวัดดอนเมือง  สงสัยว่าโบสถ์เดียวกันหรือเปล่า

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 11:24

เว็บประตูไม้สัก บรรยายภาพไว้ดังนี้

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 11:38

โบสถ์ใหม่อยู่ทางด้านถนนสรงประภา ส่วนโบสถ์เก่าไม่ปรากฏแล้วน่าจะอยู่ด้านถนนเชิดวุฒากาศ   ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 13:52

ส่วนโบสถ์เก่าไม่ปรากฏแล้วน่าจะอยู่ด้านถนนเชิดวุฒากาศ   ยิงฟันยิ้ม

น่าจะเป็นตำแหน่งเดียวกับโบสถ์ใหม่ด้านถนนเชิดวุฒากาศ ดังในภาพนี้   ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 15:32

ภาพถ่ายทางอากาศสนามบินดอนเมืองและวัดดอนเมือง พ.ศ. ๒๔๗๘

โบสถ์ทางซ้ายของภาพกับโบสถ์ปริศนาเหมือนกันอย่างกับแกะเชียว  ยิ้มเท่ห์

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 15:48

สนามบินดอนเมืองและวัดดอนเมือง พ.ศ. ๒๕๒๐

โบสถ์ปริศนาหลังเก่ายังอยู่  ยิงฟันยิ้ม

ภูริทัต
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 22:20

สวัสดีทุกๆท่านครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของบ้านเรือนไทยมาได้หลายเพลา
แต่ยังไม่ได้ทักทายเจ้าบ้าน เจ้าเรือน(เพิ่งอ่านจบครับ)
มาวันนี้ขอสวัสดีงามๆเจ้าเรือนไทยที่แสนอบอุ่น
ติดตามผลงานของท่านมานานแสนนาน
ชื่นชมและรู้สึกเกิดมาโชคดดีที่ได้อ่านงานเขียนของท่าน
และจะติดตามตลอดไปครับ
เหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา(บางกอกยุค๖๐)
มันเป็นยุคที่ผมได้กำเนิดเกิดมา
ความทรงจำในวัยเยาว์ยังแจ่มชัดกับสถานที่ต่างๆที่ได้ไปมา
แต่ความที่ทางบ้านค่อนข้างอัตคัดเลยไม่มีกล้องถ่ายรูปบันทึกบัานเมืองยุคนั้น
ได้แต่บันทึกอยู่ในความทรงจำ
ร่ายมาซะยาว ขอเชิญทัศนารูปต่อไป
มาทายกันว่าห้างไดมารูนี้ใช่ที่ราชประสงค์หรือไม่
เพราะเท่าที่จำได้ว่าห้างนี้ติดถนน แต่ในรูปเหมือนอยู่ในซอย
นึกเท่าไรก็นึกไม่ออกว่าตั้งอยู่แห่งหนใด
เชิญครับ

ภูริทัต
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 22:25

คุณcvtบอกแยกแคลาย
คุณเพ็ญชมพูบอกแยกแคราย 2528
ตกลงแครายเขียนยังไงเอ่ย
วอนเลยหน่อยครับ
แล้วทำไมบอกปีพ.ศ.ได้ด้วยทึ่งครับทึ่ง อายจัง
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 22:53

มาทายกันว่าห้างไดมารูนี้ใช่ที่ราชประสงค์หรือไม่
เพราะเท่าที่จำได้ว่าห้างนี้ติดถนน แต่ในรูปเหมือนอยู่ในซอย

เป็นห้างไดมารูที่แรกอยู่ในซอยตามที่เห็นแหละครับ  เขาว่าบันไดเลื่อนที่บังเกิดมีเป็นอันแรกของประเทศเราอยู่ที่ห้างนี้ ปัจจุบันบริเวณนี้คือเซ็นทรัลเวิร์ล ที่เห็นอาคารสองชั้นแนวขวางสีเข้มๆสุดซอยก็คือโรงเรียนการช่างอินทราชัย ถัดจากโรงเรียนไป(มองไม่เห็น)คือคลองบางกะปิและประตูน้ำสระปทุม เจ๋ง
    ต่อมาย้ายมาฝั่งถนนตรงข้ามที่ราชดำริอาเขต
ภูริทัต
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 23:01

สวัสดีครับคุณ jalito
แปลว่าห้างนี้ต้องสร้างก่อนยุค60แน่ๆเลย
ไม่คุ้นเลยครับ อธิบายได้แจ่มชัดมากครับ
แต่โรงเรียนที่วามาไม่ใช่โรงเรียนวึดสระปทุมหรือครับ
อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะไม่เคยได้ยินชื่อโรงเรียนนี้เลย

หน้า: [1] 2 3 ... 8
  พิมพ์