เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 62212 เจ้านางเชียงตุง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 09:49

จากซ้ายมือ - นางทิน ทิน เมียะ ชายาเจ้าสิงห์ไชย บุตรสาวพ่อค้าอัญมณีชาวพม่า, เจ้าสิงห์ไชย, เจ้านางสุคันธา, เจ้านางบัวทิพย์หลวง (บุตรสาวพญาแขกเชียงตุง), เจ้าแว่นทิพย์, เจ้าแก้วเมืองมา และเจ้าแสนเมียะ ชายาเจ้าแก้วเมืองมา ธิดาเจ้าเมืองไลค่า

tita
พาลี
ตอบ: 253

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 09:51

4.1 เจ้าสายเมือง สมรสกับ มิ มิ เคียง (Mi Mi Khaing) นักเขียนชาวพม่า

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 09:56

ขอบคุณมากเลยค่ะ  คุณเพ็ญชมพู  ดิฉันไม่ได้จดรายละเอียดตรงนี้ไว้

5.2 เจ้าบุญวาทย์วงศา สมรสครั้งแรกกับนางบัวไหล  มีธิดาคือเจ้านางนุต  สมรสครั้งที่สองกับนางหลาวเฮิง  มีโอรส 4 องค์

ชายาคนที่สองคือนางหลาวเฮิง (Lao Herng) สวยงามมากค่ะ

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 10:02

นางหลาวเฮิง  ชายาเจ้าบุญวาทย์วงศา อีกรูปค่ะ

ส่วนเจ้ายอดเมือง (6.2) ราชบุตรที่เกิดจากเจ้านางบัวทิพย์น้อย  ทราบแต่ว่าสมรสกับนางคำเหล็ง  มีบุตร 4 คน คือ เจ้าศรีรัตน์, เจ้าเขมวงศ์, เจ้าเดช และ เจ้าวรรณไว อินทลักษณ์  แต่ไม่มีรูปค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 10:26

อีกภาพหนึ่ง เจ้าบุญวาทย์วงศาและนางหลาวเฮิงชายา  ยิงฟันยิ้ม

นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 11:25

2.5 เจ้านางบัวสวรรค์  ราชธิดาที่ประสูติจากเจ้านางจามฟอง  เมื่อเจ้านางจามฟอง เจ้าแม่สิ้นพระชนม์  จ้าแม่สุวรรณาซึ่งเป็นเจ้าย่า ได้รับเจ้านางบัวสวรรค์เป็นบุตรบุญธรรม  เจ้านางบัวสวรรค์เป็นที่โปรดปรานของเจ้าย่า เจ้าพ่อ  เพราะมีทั้งความงดงามและความสามารถ  อีกทั้งยังเป็นที่รักเคารพของเจ้าพี่เจ้าน้อง  เจ้านางบัวสวรรค์ยังได้ชื่อว่า เจ้านางเศรษฐี  เพราะนอกจากจะได้รับมรดกของเจ้าย่าแล้ว  ยังได้รับมอบหมายให้เป็นผู้ดูแลการเงินส่วนพระองค์ของเจ้าฟ้ารัตนะก้อนแก้วอินแถลงรวมทั้งถือกุญแจท้องพระคลังอีกด้วย

บรรดาเจ้าจอมของเจ้าฟ้านครเชียงตุงจะเรียกกันว่านางฟ้าค่ะ

สำหรับเจ้านางบัวสวรรค์ท่านนี้นั้นมีประวัติที่น่าสนใจมาก ว่ากันว่าท่านได้รับการถ่ายทอดเวทย์มนต์คาถาอาคมมาจากเจ้าฟ้าก้อนแก้ว ท่านจึงครององค์เป็นโสด ไม่สมรสและถือพรหมจรรย์เพื่อรักษาอาคมไว้กับตัว ว่ากันว่าเมื่อเจ้าฟ้าจายหลวงเจ้าฟ้าองค์สุดท้ายของเชียงตุงถูกพม่าจับตัวไปขังไว้นั้นเจ้านางให้หาเด็กสาวที่ขวัญอ่อนที่สุดในคุ้มมา ให้หันหน้าไปทางเมืองย่างกุ้ง แล้วเจ้านางนั่งกำกับอยู่ข้างหลังใช้อาคมให้เด็กสาวมองดูว่าเจ้าฟ้าเป็นอย่างไรบ้าง เด็กสาวก็ตอบไปว่าเจ้าฟ้าถูกจับตัวไว้แต่ไม่เป็นอะไร แล้วเจ้านางก็เตรียมทำพิธีให้เจ้าฟ้าได้รับการปล่อยตัวออกมา

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 11:27

คุณเพ็ญชมพูต้องมีรูปอีกเยอะแน่ๆ  ขอดูบ้างสิคะ Pleasee!!

อจ. เทาชมพูคะ เรื่องชื่อเจ้านายนั้น  ดิฉันสังเกตดู  ถ้าเป็นทางเชียงตุง  เจ้านางมักชื่อคล้ายมาทางฝ่ายเหนือของเรา  เป็นคำไทยเกลี้ยงๆ  เช่น ฟอง (ฟองแก้ว ฟองนวล ฟองไหล) หอมนวล นี่ก็ซ้ำกันหลายท่านมาก  อย่างเช่นธิดาเจ้าสิงห์ไชย ก็มีทั้ง เจ้าหอมนวล เจ้านวลหอม เจ้าหอม (เฉยๆ)  หรือ “บัว” ก็มีทั้ง บัวทิพย์ บัวสวรรค์ บัวนวล บัวไหล ฯลฯ

รูปการสะกดคำที่มาเหมือนไทย  เข้าใจว่าทางเราอาจฟังเสียงของเขาหรืออ่านจากตัวสะกดอังกฤษ  แล้วเขียนให้ตรงกับภาษาไทย  การออกเสียงของเขาอาจไม่ตรงกับไทยเสียทีเดียว  แต่ความหมายน่าจะใกล้กัน

เคยอ่านข้อมูลว่าเจ้านางแว่นทิพย์บอกกับนักเขียนต่างชาติคนหนึ่งที่มาเข้าเฝ้า ว่าชื่อของท่านแปลว่า “กระจกวิเศษ”  ซึ่งก็น่าจะตรงกับ “แว่น”  เข้าใจว่าข้อมูลคงมีการสอบคำกันมาบ้างแล้ว  ทางเราจึงเรียกว่า “แว่น” มิใช่ “แหวน”

ดิฉับเก็บรูปไว้ดูเสียเป็นส่วนใหญ่  ข้อมูลอ่านเฉยๆ  คือความที่อ่านจากอินเตอร์เน็ต  ข้อมูลยังไม่อาจแน่ใจได้ว่าจริงเท็จเท่าใด  ส่วนหนังสือที่มีการตีพิมพ์เป็นหลักฐานส่วนใหญ่เป็นภาษาอังกฤษ  เท่าที่มีการอ้างถึงบ่อยๆ ก็เช่น
The Moon Princess : Memory of the Shan States เขียนโดยเจ้านางเมียะจันดา (Sao Sanda)  ธิดาเจ้าส่วยไต้  เจ้าฟ้ายองห้วยกับเจ้านางจันดา  ชายาองค์ที่สอง  
My Vanished World – โลกสลาย ความจริงของเจ้าหญิงฉาน  เขียนโดยเจ้านางนวลอู๋ ธิดาเจ้านางแว่นแก้ว  มหาเทวีแห่งล๊อกจ๊อก
Twilight Over Burma : My Life as a Shan Princess – สิ้นแสงฉาน ของ มหาเทวีศุสันติ (Inge Eberhard Sargent) แห่งสีป้อ
The White Umbrella ของ มหาเทวีเฮินคำ แห่งยองห้วย
The Shan of Burma ของ เจ้าเสือเหลินฟ้า (เจ้าช้าง) โอรสเจ้าฟ้ายองห้วย
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 11:31

คุณนางมารน้อยคะ  อยากทราบรายละเอียดมากเลยค่ะ  เล่าต่ออีกเถิดคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 11:44

คุณเพ็ญชมพูต้องมีรูปอีกเยอะแน่ๆ  ขอดูบ้างสิคะ Pleasee!!

ใช้อินทรเนตรส่องหาเอาตามเว็บนั่นแหละ   ยิ้มเท่ห์

The Moon Princess : Memory of the Shan States เขียนโดยเจ้านางเมียะจันดา (Sao Sanda)  ธิดาเจ้าส่วยไต้  เจ้าฟ้ายองห้วยกับเจ้านางจันดา  ชายาองค์ที่สอง 

ดูจากชื่อหนังสือ Sanda - จันดา น่าจะหมายถึง ดวงจันทร์ คือ จันทรา นั่นเอง   ยิงฟันยิ้ม
นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:04

คำว่า "แว่น" ปัจจุบันทางล้านนายังใช้อยู่ แปลว่ากระจก "แยงแว่น" คือ ส่องกระจกค่ะ

เรื่องเจ้านางบัวสวรรค์ต้องกลับไปค้นในบทความที่เพื่อนเอาลงในเฟสอีกทีจึงจะได้ความอย่างละเอียด

หลังจากที่ค้นมาแล้วคนที่ถูกจับแล้วเจ้านางช่วยไว้คือ เจ้าขุนศึก ไม่ใช่เจ้าฟ้าจายหลวงซึ่งเป็นเจ้าฟ้า ตอนนั้นเจ้าฟ้าจายหลวงยังเด็กทรงไปศึกษาต่อที่ต้างประเทศ(น่าจะเป็นที่ออสเตรีย) มีเจ้าอาขุนศึกสำเร็จราชการแทน เจ้าขุนศึกได้รับโทรเลขจากย่างกุ้งให้ไปประชุม เจ้าก็ออกไปทันทีเมื่อเครื่องบินถึงย่างกุ้งเจ้าถูกทหารพม่าจับกุมตัว แต่โชคดีมีพ่อค้าชาวเชียงตุงทราบข่าวจึงแอบส่งโทรเลขมาแจ้งเจ้านางบัวสวรรค์ เจ้านางจึงให้หาเด็กสาวที่ขวัญอ่อนที่สุด นั่งข้างหลังท่องคาถากำกับให้หันไปทางย่างกุ้งพอเด็กเห็นย่างกุ้งก็สั่งให้หาว่าเจ้าขุนศึกอยู่ที่ไหนก็พบเจ้าขุนศึกถูกจับกุมตัวไว้ พอรุ่งขึ้นเจ้านางก็บินไปย่างกุ้งทันที แต่สั่งให้หม่อมธาดาทำพิธีตามที่เจ้านางสอน 11 วันอยู่ที่หอคำหลวง เจ้าขุนศึกจึงจะได้รับการปล่อยตัว วันสุดท้ายเจ้าขุนศึกก็ได้กลับมาพร้อมเจ้านางบัวสวรรค์แล้วเจ้าขุนศึกก็ย้ายมาเมืองไทย และอยู่ที่ไทยจนสิ้นชีวิตเพราะทางการพม่าประกาศว่าท่านเป็นบุคคลอันตรายห้ามเข้าประเทศ

(ขอบคุณคุณมนตรี ปัญญาฟู เรียบเรียงมาจากเฟสบุ๊คเธอค่ะ)

บั้นปลายชีวิตเจ้านางประทับอยู่ที่หอใหม่ ซึ่งเจ้าฟ้าก้อนแก้วสร้างถวายมารดา(เจ้าย่าของเจ้านาง) เจ้านางเป็นผู้รับมรดกของเจ้าย่าจึงได้รับหอใหม่นี้มาด้วย

นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:09

Twilight Over Burma : My Life as a Shan Princess – สิ้นแสงฉาน ของ มหาเทวีศุสันติ (Inge Eberhard Sargent) แห่งสีป้อ

มหาเทวีองค์สุดท้ายแห่งสีป้อ เท่าที่อ่านคนไทยแปลจะแปลว่า สุจันทรี ทางพม่าจะใช้ตัว S แทนการออกเสียงเป็น จ.จานค่ะ เช่นคำว่าเจ้านาง เขาจะสะกดเป็น Sao Nang

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:11

หลังจากที่ค้นมาแล้วคนที่ถูกจับแล้วเจ้านางช่วยไว้คือ เจ้าขุนศึก ไม่ใช่เจ้าฟ้าจายหลวงซึ่งเป็นเจ้าฟ้า ตอนนั้นเจ้าฟ้าจายหลวงยังเด็กทรงไปศึกษาต่อที่ต้างประเทศ(น่าจะเป็นที่ออสเตรีย)

ออสเตรเลียกระมัง   ยิ้มเท่ห์

ต้นสกุลขุนศึกเม็งราย คือ เจ้าฟ้าขุนศึกสุวรรณสงคราม โอรสของเจ้าฟ้ารัตนะก้อนแก้วอินแถลงกับเจ้าแม่จามฟอง ท่านเป็นผู้สำเร็จราชการแทนเจ้าจายหลวง เจ้าฟ้าองค์สุดท้ายของเชียงตุง ในระหว่างที่เจ้าจายหลวงศึกษาอยู่ที่ออสเตรเลีย 

ชื่อสองประเทศนี้ ออสเตรีย - ออสเตรเลีย ทำให้คนสับสนเป็นประจำ   ยิงฟันยิ้ม

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:46

มหาเทวีองค์สุดท้ายแห่งสีป้อ เท่าที่อ่านคนไทยแปลจะแปลว่า สุจันทรี ทางพม่าจะใช้ตัว S แทนการออกเสียงเป็น จ.จานค่ะ เช่นคำว่าเจ้านาง เขาจะสะกดเป็น Sao Nang

คงจะใช่ตามที่คุณนางมารน้อยว่าค่ะ  เหมือนที่คุณเพ็ญชมพูว่า Sao Santa คือเจ้าจันทรา  (Moon Princess)  อันที่จริงตอนจะเขียนดิฉันก็คลับคล้ายว่าเคยเห็นภาษาไทยเขียน "สุจันทรี"  แต่คิดว่าเข้าใจสับสนเอง

เรื่องของเจ้านางบัวสวรรค์น่าทึ่งมากค่ะ  ทราบว่าท่านมีความสามมารถแต่ไม่ทราบมาก่อนว่ามีความสามารถด้านนี้ด้วย
tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:51

เจ้านางสุจันทรี มหาเทวีของเจ้าฟ้าจ่าแสงแห่งสีป้อ

tita
พาลี

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 16 พ.ค. 13, 12:54

เจ้าฟ้าจ่าแสงกับมหาเทวีสุจันทรี

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์