เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 15197 ผมอยากทราบว่า พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าเทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ราชกุมาร ท่านคือใครครับ
teekungccc
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 06 พ.ค. 13, 02:31

พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าเทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ราชกุมาร หรือ หม่อมหลวง เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ ณ อยุธยา ราชนิกูลในรัชกาลที่ 7 ผมหาประวัติท่านไม่เจอเลยครับ เลยอยากทราบประวัติขิงท่านครับ

hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 04:48

แจ้งความได้เลยครับ รัชกาลที่ 7 ไม่มีพระรัชทายาท ทรงรับพระองค์เจ้าจิรศักดิ์ฯ ในสมเด็จพระราชปิตุลาบรมพงศาภิมุข เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช เป็นพระราชโอรสบุญธรรม พระองค์เจ้าจิรศักดิ์มีพระทายาทล้วนแต่ใช้นาม(ราช)สกุล ศักดิเดชน์ ภาณุพันธ์ครับ

คนพวกนี้ต้องกำจัดให้หมดเดี๋ยวผมจะทำ facebook เจ้ากำมะลอมาประจาน ใครรู้จักจะได้เอาไปโพส ภาพที่แนบมานั่นก็ตัดต่อ หัวโตจนดูไม่เหมือนคนอยู่แล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 08:22

พวกนี้แอบอ้าง หลอกลวงประชาชน    โดยใช้อินเทอร์เน็ตเผยแพร่ข้อความที่ทำให้ผู้อื่นหลงเชื่อ
เข้าไปที่นี่เลยค่ะ
สถานีบริการประชาชน ชุดปฏิบัติการ ICT COP
ศูนย์ตรวจสอบและวิเคราะห์การกระทำผิดทางเทคโนโลยีสารสนเทศ
สำนักป้องกันและปราบปรามการกระทำความผิดทางเทคโนโลยีสารสนเทศ
http://www.ict-cop.tht.in/modules.php?name=Autocontact
teekungccc
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 11:47

หูววววววว เรื่องใหญ่เลย ขอบคุณมากครับ ที่ให้วิธีจัดการคนพวกนี้ ในรูปอาจจะหลอก แต่ชื่อในลำดับพระบรมวงศานุวงศ์ ท่านอยู่ในลำดับที่สิบหกหรือสิบเจ็ด ประมาณนี้ครับ เห็นว่าท่านทรงลาออกจากฐานันดรศักดิ์ ในปลายปี 54 ที่ผ่านมาเองครับ และใช้ชื่อ ม.ร.ว.อาภากร ณ อยุธยา ครับ ผมเลยอยากทราบว่าท่านเป็นใคร เพราะไม่เคยเห็นท่านมาก่อนเลยครับ
จากเว็บนี้ครับ http://www.navy29.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&No=1435981
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 12:24

เว็บที่คุณอ้างนั้นไม่ใช่เว็บของหน่วยราชการที่เกี่ยวข้องกับสถาบันพระมหากษัตริย์    เป็นเว็บบอร์ดที่ใครๆก็เข้าไปตั้งกระทู้ได้     ถ้าคุณสังเกตให้ดีก็จะเห็นว่าข้อความเหล่านั้นมีผู้เข้าไปโพสลอยๆ  ไม่มีตัวตนผู้โพสต์    แม้แต่คนที่เข้าไปโพสข้างล่างเขาก็ไม่เชื่อถือ

เจอแบบนี้อีกเมื่อไรก็แจ้งให้หน่วยงานที่รับผิดชอบจัดการลบได้เลยค่ะ   ไม่ต้องไปเรียกท่านหรอก  พวกนี้ถ้าไม่ใช่โรคจิตเพ้อฝัน  ก็หลอกลวงทั้งนั้น

teekungccc
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 13:33

ขอบคุณมากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
teekungccc
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 13:44

ขอถามอีกคำถามนึงได้ไหมครับ นายไพศาล ตามาสี หรือ ม.ล. วริทธิ์ธร ณ อยุธยา เห็นมีชื่อท่านอยู่เหมือนกันครับ ระบุว่าทรงได้รับพระกรุณา ฯ โปรดเกล้า ฯ สถาปนา พระยศ หม่อมหลวงมีความดีความชอบกระทั่งได้รับพระราชทานสถาปนาเป็นพระวรวงค์เธอ พระองค์เจ้ากิติภรณ์อุดมศักดิ์ราชกุมาร ต่อมาทรงลาออกจากพระฐานันดรศักดิ์

ท่านนี้เป็นใครครับ ผมหาประวัติไม่เจอ ผมก็เลยคิดว่าเดี๋ยวจะเหมือนท่านแรก
ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 14:02

โกหกเช่นเดียวกับรายแรกค่ะ
คนเราเกิดมา เป็นทั้งนาย ม.ล. และพระองค์เจ้าพร้อมกันไม่ได้  ไม่เคยมีใครเลื่อนจากหม่อมหลวงขึ้นเป็นพระองค์เจ้าได้ด้วย
ม.ล. วริทธิ์ธร ณ อยุธยา/ม.ร.ว.อาภากร ณ อยุธยา/หม่อมหลวง เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ ณ อยุธยา/
พวกนี้ไม่มีนามสกุลเลยสักคน  มีแต่ชื่อ  ต่อด้วย ณ อยุธยา แต่หานามสกุลไม่ได้    คุณจขกท.น่าจะเห็นพิรุธตั้งแต่ข้อนี้แล้วนะคะ
อาจจะมาจากแหล่งเดียวกันทั้งหมด คือนายไพศาล ตามาสี ที่ว่าเป็นนามเดิม ก็เป็นได้

ถ้าเห็นอะไรแปลกๆแบบนี้อีก   ก็ขอให้รู้ว่าไม่ใช่เรื่องจริงค่ะ 
Jalito
องคต
ตอบ: 478

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 พ.ค. 13, 16:52

พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าเทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ราชกุมาร หรือ หม่อมหลวง เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ ณ อยุธยา ราชนิกูลในรัชกาลที่ 7

พระนามพระเจ้าหลานเธอแปลกๆ ฟังดูคล้ายกับเป็นพระนามที่มาจากสำนักใดสำนักหนึ่ง

อาจารย์เทาชมพูให้คำอธิบายด้วยความกรุณา น้ำเสียงเรียบราบ ใจเย็นมากเลย ยิ้มกว้างๆ 
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 05:47

ทีแรกหงุดหงิดกับคนพวกนี้ อ่านไปอ่านมากลายเป็นว่าคนไทยไม่มีความรู้ และไม่รู้ว่าควรจะหาความรู้จากแหล่งไหนที่ถูกต้องด้วย หันไปทางไหนทำไมมันมืดมิด ไม่มีแสงสว่างให้เห็นเลย หรือว่าชาติไทยเราถึงเวลาจะล่มสลายแล้วเพราะคนไม่มีคุณภาพ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 08:19

อย่าไปหงุดหงิดเลยค่ะ   ก่อนที่คนเราจะรู้  ก็ต้องไม่รู้มาก่อน
เมื่อเขาพยายามแสวงหาความรู้ ให้เข้ามาแทนที่ความไม่รู้     ก็ต้องถือว่าเขามาถูกทางแล้ว
เป็นหน้าที่ของคนรู้ต้องช่วยกันคนละไม้คนละมือ ชี้คำตอบให้เขา     

พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าเทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ราชกุมาร หรือ หม่อมหลวง เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ ณ อยุธยา ราชนิกูลในรัชกาลที่ 7

พระนามพระเจ้าหลานเธอแปลกๆ ฟังดูคล้ายกับเป็นพระนามที่มาจากสำนักใดสำนักหนึ่ง   
   คำว่า เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์  ม.ล.กำมะลอนั่นแอบอ้างเอามาจาก พระนามเต็มในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวตามจารึกในพระสุพรรณบัฏ ว่า

"พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาประชาธิปก มหันตเดชนดิลกรามาธิบดี เทพยปรียามหาราชรวิวงศ์ อสัมภินพงศพีระกษัตรบุรุษรัตนราชนิกโรดม จาตุรันตบรมมหาจักรพรรดิราชสังกาศ อุภโตสุชาตสังสุทธเคราะหณี จักรีบรมนาถจุฬาลงกรณราชวรางกูร มหมกุฏวงศวีรสูรชิษฐ ราชธรรมทศพิธ อุต์กฤษฎานิบุณย์อดุลยฤษฎาภินิหาร บูรพาธิการสุสาธิต ธันยลักษณ์วิจิตรเสาวภาคยสรรพางค์ มหาชโนตมางคมานท สนธิมตสมันตสมาคม บรมราชสมภาร ทิพยเทพวตารไพศาลเกียรติคุณ อดุลยศักดิเดช สรรพเทเวศปริยานุรักษ์ มงคลลคนเนมาหวัยสุโขทัยธรรมราชา อภิเนาวศิลปศึกษาเดชาวุธ วิชัยยุทธศาสตร์โกศล วิมลนรรยพินิต สุจริตสมาจาร ภัทรภิชญาณประดิภานสุนทร ประวรศาสโนปสุดมภก มูลมุขมาตยวรนายกมหาเสนานี สราชนาวีพยูหโยธโพยมจร บรมเชษฏโสทรสมมต เอกราชยยศสธิคมบรมราชสมบัติ นพปฏลเศวตฉัตราดิฉัตร ศรีรัตโนปลักษณมหาบรมราชาภิเษกาภิศิกต์ สรรพทศทิศวิชิตเดโชไชย สกลมไหศวรยมหาสยามินทร มเหศวรมหินทรมหารามาธิราชวโรดม บรมนาถชาติอาชาวศรัย พุทธาธิไตรรัตนวิศิษฎศักดิ์อัครนเรศวราธิบดี เมตตากรุณาศีตลหฤทัย อโนปไมยบุณยการ สกลไพศาลมหารัษฎราธิบดินทร์ ปรมินทรธรรมิกมหาราชาธิราช บรมนาถบพิตร พระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว"

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 08:27

ขอบอกคุณ teekungccc อีกอย่างว่าถ้าไปเจอม.ร.ว. หรือม.ล.ที่ไหนบอกว่าตัวเองนามสกุลอะไรสักอย่าง  โดยมีคำว่า ณ อยุธยาต่อท้ายละก็ กระซิบตำรวจได้เลยว่าเป็นพวกหลอกลวง   
เพราะม.ร.ว. หรือม.ล. ที่ใช้ราชสกุลนั้น ไม่ต้องมีคำว่า ณ อยุธยาต่อท้าย   
ผู้ที่ใช้ ณ อยุธยาต่อท้ายราชสกุล คือภรรยา และบุตรหรือหลานหรือเหลนของหม่อมหลวง  ซึ่งเกิดมาเป็นสามัญชน

และถ้าให้ดี  เช็คราชสกุลที่พวกเขาใช้ด้วยว่ามีจริงไหม  เนื่องจากมีนามสกุลบางนามสกุลไม่ใช่ราชสกุล เป็นสกุลสามัญชน   แต่จะด้วยเหตุผลอะไรก็ไม่ทราบ  ทางอำเภอยอมให้จดทะเบียนโดยมีคำว่า ณ อยุธยา ต่อท้าย    ลูกหลานจึงใช้ต่อๆกันมาได้
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 08:32

ถ่ายรูปมาดูแอ๊บแบ้วมาก

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
hobo
พาลี

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 09:35

"ทีแรกหงุดหงิดกับคนพวกนี้" ขออภัยครับ ผมหมายถึงพวกหลอกลวงไม่ได้หมายถึงเจ้าของกระทู้ครับ ผมใช้ภาษาไม่ชัดเจนครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ผมเชื่อว่ามีอีกหลายคนที่ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหน ต้องมองว่าระบบการศึกษาของเรายังมีที่บกพร่องอยู่ เรียนจบแล้วก็จบเลย ไม่ได้ขวนขวายเรียนรู้เพิ่มเติมครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 พ.ค. 13, 10:01

ไม่อยากจะไปลอกข้อความของผู้แอบอ้างมาลงให้เป็นการเผยแพร่ข้อมูลผิดๆต่อไปอีก       เชื่อว่าเจ้าของกระทู้ก็คงสะดุดใจถึงเข้ามาตั้งกระทู้ถาม 
ข้อความในนั้น  ถ้าอ่านแล้วก็พบความเลอะเทอะไม่น่าเชื่อถือหลายอย่าง อย่างที่บอกมาละค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์