เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 36263 อยากทราบเรื่องกองอาทมาตค่ะ
นักรบกองอาทมาฏ
อสุรผัด
*
ตอบ: 34

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 00:03

พอดีวันนี้รับงานออกแบบอาคารมาเลยขอทำงานก่อนน่ะครับ แต่ขอถามทิ้งท้ายคุณsamun007ครับเนื่องจากเห็นว่าท่านมีความรู้เรื่องทางด้านวิชาการต่อสู้ของไทยเป็นอย่างดี คือเรื่องการพันหมัดที่ท่านปรมาจารย์เขตร เขียนใว้ในหนังสือปริทัศน์มวยไทยว่าการพันหมัด หรือถักหมัด บิดเป็นเกียวให้เป็นก้นหอยที่สันหมัด ท่านว่ามันมีวิธีพันหมัดหรือถักหมัดแบบนั้นจริงหรือไม่ เพราะเห็นมีคนบอกว่าไม่มีคนถักแบบนั้นได้แล้ว มันศุนย์หายไปแล้วเช่นกัน เลยไม่เคยมีคนเห็นว่ามันเป็นอย่างไร อย่างนี้ท่านเชื่อไหมว่ามันมีวิชานี้อยู่  
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 00:45

พอดีวันนี้รับงานออกแบบอาคารมาเลยขอทำงานก่อนน่ะครับ แต่ขอถามทิ้งท้ายคุณsamun007ครับเนื่องจากเห็นว่าท่านมีความรู้เรื่องทางด้านวิชาการต่อสู้ของไทยเป็นอย่างดี คือเรื่องการพันหมัดที่ท่านปรมาจารย์เขตร เขียนใว้ในหนังสือปริทัศน์มวยไทยว่าการพันหมัด หรือถักหมัด บิดเป็นเกียวให้เป็นก้นหอยที่สันหมัด ท่านว่ามันมีวิธีพันหมัดหรือถักหมัดแบบนั้นจริงหรือไม่ เพราะเห็นมีคนบอกว่าไม่มีคนถักแบบนั้นได้แล้ว มันศุนย์หายไปแล้วเช่นกัน เลยไม่เคยมีคนเห็นว่ามันเป็นอย่างไร อย่างนี้ท่านเชื่อไหมว่ามันมีวิชานี้อยู่  

ถามเรื่องก้นหอย ตอบได้ทันทีครับว่ามีจริง

ที่บอกเพราะเคยเห็นมาแล้ว ในคลิปวิดีโอ ที่เขาโปรโมทมวยไชยาสายหนึ่งทางโทรทัศน์ ก็เห็นทางสายนั้นเขาถักก้นหอยได้ครับ แม้แต่รูปเก่า ๆ ของลูกศิษย์ครูเขตร์บางท่าน เช่น ครูทอง ก็เห็นถักก้นหอยเหมือนกัน  เพราะฉะนั้น ลูกศิษย์สายครูทอง ก็น่าจะทำกันได้เกือบหมด

จะว่าไป นอกจากสายครูทองแล้ว ในหนังสือของ อ. คฤกษ์เดช กันตามระ (ต้องขออภัยถ้าสะกดชื่อท่านผิดนะครับ) ท่านก็เขียนหนังสือเกี่ยวกับมวยไทยขึ้นมา ในนั้นก็เห็นมีสอนพันหมัดครบทุกประการนี่ครับ เพราะว่า ครูเขตร์ ท่านเคยได้รับเชิญให้ไปสอนมวยไชยาที่จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัยในช่วงเวลาหนึ่ง มีลูกศิษย์ไปเรียนกับท่านไม่น้อยเช่นกัน

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่บอกว่าถักแบบนั้นไม่ได้ เพราะเรียนมาไม่ครบหรือเปล่า เพราะวิชานี้ เท่าที่รู้ พอเข้าสำนักไปสักระยะ ถ้าถึงเวลาและฝีมือพอตัวจะขึ้นครูได้  ครูก็จะถ่ายทอดวิชาถักแบบนี้มาให้ ไม่ได้ปิดบังอะไรทั้งสิ้น

ถ้าบอกว่า ทำไม่ได้ และสูญหายไป  พูดแบบนี้ เขียนแบบนี้  ต้องขอยืมสำนวนครูเขตร์มาใช้ล่ะครับ

พูดได้ทำได้จึงเป็นครู

สำหรับผม ทำไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยเรียนมาครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 มิ.ย. 13, 01:38

ก่อนนอนครับ ผมอยากให้คุณลองค้นดูใน Google ครับว่าก้นหอยที่ปรมาจารย์เขตรพูดถึง มีศิษย์สายตรง คนไหนที่บิดเกียวเป็นก้นหอยได้บ้าง เพราะผมไม่เคยเลยเห็นแม้แต่ในรูป ที่มีอยู่ทั่วไปก็แค่พันเชือกไม่บิดเกียวเป็นก้นหอย อย่างของครูแปรง  "http://www.muaychaiya.com/did-ancient-muay-thai-fighters-cover-their-gloves-with-broken-glass-%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81-%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A7-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD/" " " แบบนี้เรียกก้นหอยหรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใช้แสดงว่า ครูแปรงไม่ใช้ศิษย์ตรงหรือป่าวครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 00:11

ก้นหอยที่หลังหมัดเป็นแบบนี้ใช้หรือป่าวครับที่ท่านเห็น
ขอยืมภาพจากเวปไทยอชิรามาครับ ครูทอง หมัดคาดเชือกไม่มีก้นหอย

อันนี้ของครูแปรงครับจากเวปของท่าน

ที่หลังหมัดนี้คือก้นหอยหรือป่าวครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 07:40

อันนี้จากเวป บ้านช่างไทยของครูเล๋ก มีแต่รูปวาดที่จิตนาการเอาว่าเป็นแบบนี้ก้นหอยไปอยู่ที่หลังหมัดแล้วมันจะมีประโยชน์อะไรเวลาชก ครูเล็กเองก็บอกว่าท่านเรียนมาจากครูเขตรโดยตรง ท่านเคยเข้าไปช่วยทำหนังเรื่องไชยา ก็คาดเชือกแบบในรูปที่ท่านวาด แต่ไม่มีก้นหอยซะงั้นมีแต่เชือกที่บิดเกียวคล้องนิ้ว

http://www.samkhum.com/tips-of-muay-chaiya-tv-33.html

รูปนี้ผมตัดมาจาก ของครูจิระประวัติ แบบประเสริฐ  เป็นก้นหอยแบบนี้หรือป่าวครับ

รูปนี้จาพนมสุดเท่

แบบไหนครับท่านsamunที่ว่าเคยเห็น และเชื่อว่ามันมีจริง มันคือการถักเชือกคาดหมัดของปรมาจารย์เขตร มันเป็นแบบไหนครับ ก้นหอยที่ปรมาจารย์เขตรเขียนถึง หรือหากไม่เป็นการรบกวน ช่วยลงรูปให้ดูสักนิดได้ไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าไม่มีผมก็ไม่สามารถเชื่อท่านได้ว่ามันมีจริง หรือไม่วิชานี้มันก็หายไปแล้ว เพราะที่ผมถามครูผม ครูทองก็ไม่เคยสอนถักก้นหอย ที่เห็นๆก็จับประเด็นในหนังสือปริทัศน์มวยไทย แล้วมาคาดๆให้ดู แล้วบอกว่ามันคือก้นหอยที่ปรมาจารย์เขตรสอนทั้งนั้น
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 17:06

อันดับแรกเลยนะครับ ต้องบอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมก่อน ซึ่งสิ่งที่ผมบอกต่อไปนี้ อาจจะผิดหรือถูกก็ได้ เนื่องจากที่ผมบอกไปว่า ผมไม่เคยเรียนมา เพราะฉะนั้น ผมจึงไม่รู้ครับ ทำความเข้าใจตรงนี้ก่อนนะครับ

ประการต่อมา ความคิดเห็นของผม ไม่สามารถนำไปอ้างอิงที่ไหนได้ เพราะผมไม่มีความรู้มากพอ และเนื่องจากเท่าที่ผมทราบมา มีความขัดแย้งกันอย่างสูงในบรรดาของผู้ที่อ้างตัวว่าสืบทอดมวยไชยาในปัจจุบัน เพราะฉะนั้น ผมจึงไม่อยากจะตกเป็นเหยื่อของความขัดแย้งในวงการนี้ เนื่องจากผมไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับสักฝ่ายในแวดวงนี้นั่นเอง ผมจะเขียนตามที่ผมเข้าใจเท่านั้น

ทำความเข้าใจตรงนี้ก่อนนะครับ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 17:09

เข้าเรื่องครับ

จากท่าที่เห็นมาทั้งหมด 

ของ โทนี่ ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะ

1.  โทนี่ เติบโตมากับสายของผู้แสดงแทน (สตั้นแมน) และไม่เคยเรียนมวยโบราณสักสายมาก่อนเลย

2.  โทนี่ เคยเรียนที่สถาบันที่เกี่ยวข้องกับการกีฬามาก่อน ซึ่งก็เป็นที่รู้กันโดยทั่วไปว่า ในสถาบันการศึกษาด้านนี้ ที่มีอยู่หลายที่นั้น ไม่ได้มีการเรียนการสอนมวยไทยโบราณมาเลย เพราะฉะนั้น ผมจึงอนุมานได้โดยทันทีว่า การคาดเชือกของโทนี่ ไม่ได้สืบสายมวยไชยาแน่นอนครับ

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 17:25

ต่อมา เรื่องการถักก้นหอยในสายมวยไชยานั้น จุดประสงค์ก็คือ เพื่อต้องการใช้เป็นเครื่องป้องกันสันหมัดของนักมวย ซึ่งการถักก้นหอยนั้น จะเป็นส่วนเสริมขึ้นมาต่างหาก  เนื่องจากมวยไชยา เป็นมวยที่เน้นอาวุธในช่วงสั้น โดยหลัก ๆ ก็คือ ศอก     ดังนั้น

การป้องกันส่วนนี้จึงสำคัญมาก การถักก้นหอย บางรายก็ถักต่างหากจากด้ายดิบที่ใช้พันหมัด บางรายถ้าเชือกยาวจะทำเป็นก้นหอยไปเลยก็ได้ แต่จุดประสงค์หลักก็อย่างที่ได้เรียนบอกไปคือ ป้องกันสันหมัดของนักมวย  นี่คือจุดประสงค์หลักของการทำก้นหอยขึ้นมาครับ

ส่วนเสริมก็คือ ก้นหอย จะเป็นเหมือนคมมีดที่ใช้ในการต่อสู้ เพราะถ้าด้ายดิบที่เอาไว้พันหมัดนั้น ผ่านการชุบน้ำข้าว ตามที่ครูเขตร์เขียนไว้ พอด้ายดิบแห้ง จะแข็งมาก แค่ชกเฉี่ยว ๆ ก็เรียกเลือดจากคู่ต่อสู้ได้แล้วครับ

เพราะฉะนั้น จึงเป็นที่มาของอีกความเชื่อผิด ๆ ที่มีคนบอกว่า มวยไทยโบราณชุบกาวโรยแก้ว ซึ่งในความเป็นจริงทำไม่ได้เลย ถ้าจะเป็นแผลก็เพราะมาจากก้นหอยนี้แหละ

ในธรรมเนียมของการตีมวยไชยา ก่อนจะตีมวยกัน ก็ต้องมีการพิสูจน์ให้เห็นว่ามีความบริสุทธิ์ใจของนักชกทั้งสองฝ่าย โดยการนำหมัดที่คาดเชือกแล้วไปถูบริเวณใบหน้า เพราะฉะนั้น ถ้ามีก้นหอยไว้ที่หลังหมัด ก็คงจะมีการบาดหน้าตาของนักมวยแต่ละคนแน่

ถ้าอ้างตามธรรมเนียมการตีมวยสายไชยานี้  ส่วนตัวผมเชื่อว่า ก้นหอย ไม่น่าจะมาถักอยู่หลังมือครับ แต่ต้องอยู่บริเวณสันหมัด หรือส่วนที่จะป้องกันสันหมัดได้เท่านั้น นี่พูดกันตามหลักฐานเท่าที่ผมพอรู้มานะครับ

ส่วนที่ว่า ทำไมบางทีมีก้นหอย ทำไมบางทีไม่มี  ตรงนี้ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะผมก็ไม่ได้ร่ำเรียนมาโดยตรง แต่เดาว่า เนื่องจากมวยไชยานั้น มี กลหนึ่งคือ ทุ่มทับจับหัก  ซึ่งไม่ได้เดินเข้าไปหักดื้อ ๆ แบบของโทนี่แน่นอน และก็ไม่น่าจะเหมือนกับ อายพลอยล้ม ของมวยโคราชแน่ ๆ

ดังนั้น มวยไชยาบางคน อาจจะไม่เน้นการถักก้นหอยก็เป็นได้ เพราะถ้าถักก้นหอย และมีการชุบน้ำข้าว ผมเดาว่า น้ำหนักของด้ายดิบเมื่อผ่านการชุบน้ำข้าวแล้ว นานไป จะทำให้มือของนักมวยไชยาล้าได้ ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อนักมวยแน่ ๆ เพราะฉะนั้น นักมวยบางท่านอาจจะไม่ถักก้นหอยก็เป็นไปได้เหมือนกันครับ  

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 18:22

ถามเรื่องก้นหอย ตอบได้ทันทีครับว่ามีจริง

ที่บอกเพราะเคยเห็นมาแล้ว ในคลิปวิดีโอ ที่เขาโปรโมทมวยไชยาสายหนึ่งทางโทรทัศน์ ก็เห็นทางสายนั้นเขาถักก้นหอยได้ครับ แม้แต่รูปเก่า ๆ ของลูกศิษย์ครูเขตร์บางท่าน เช่น ครูทอง ก็เห็นถักก้นหอยเหมือนกัน  เพราะฉะนั้น ลูกศิษย์สายครูทอง ก็น่าจะทำกันได้เกือบหมด

จะว่าไป นอกจากสายครูทองแล้ว ในหนังสือของ อ. คฤกษ์เดช กันตามระ (ต้องขออภัยถ้าสะกดชื่อท่านผิดนะครับ) ท่านก็เขียนหนังสือเกี่ยวกับมวยไทยขึ้นมา ในนั้นก็เห็นมีสอนพันหมัดครบทุกประการนี่ครับ เพราะว่า ครูเขตร์ ท่านเคยได้รับเชิญให้ไปสอนมวยไชยาที่จุฬาลงกรณมหาวิทยาลัยในช่วงเวลาหนึ่ง มีลูกศิษย์ไปเรียนกับท่านไม่น้อยเช่นกัน

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่บอกว่าถักแบบนั้นไม่ได้ เพราะเรียนมาไม่ครบหรือเปล่า เพราะวิชานี้ เท่าที่รู้ พอเข้าสำนักไปสักระยะ ถ้าถึงเวลาและฝีมือพอตัวจะขึ้นครูได้  ครูก็จะถ่ายทอดวิชาถักแบบนี้มาให้ ไม่ได้ปิดบังอะไรทั้งสิ้น

ถ้าบอกว่า ทำไม่ได้ และสูญหายไป  พูดแบบนี้ เขียนแบบนี้  ต้องขอยืมสำนวนครูเขตร์มาใช้ล่ะครับ

สำหรับผม ทำไม่ได้ครับ เพราะไม่เคยเรียนมาครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 20:49

ท่านsamun007คราบ ท่านหลงประเด็นหรือป่าวครับ
ผมแค่ถามท่านว่าท่าน
ขอถามทิ้งท้ายคุณsamun007ครับเนื่องจากเห็นว่าท่านมีความรู้เรื่องทางด้านวิชาการต่อสู้ของไทยเป็นอย่างดี คือเรื่องการพันหมัดที่ท่านปรมาจารย์เขตร เขียนใว้ในหนังสือปริทัศน์มวยไทยว่าการพันหมัด หรือถักหมัด บิดเป็นเกียวให้เป็นก้นหอยที่สันหมัด ท่านว่ามันมีวิธีพันหมัดหรือถักหมัดแบบนั้นจริงหรือไม่ เพราะเห็นมีคนบอกว่าไม่มีคนถักแบบนั้นได้แล้ว มันศุนย์หายไปแล้วเช่นกัน เลยไม่เคยมีคนเห็นว่ามันเป็นอย่างไร อย่างนี้ท่านเชื่อไหมว่ามันมีวิชานี้อยู่ 
ท่านก็ตอบว่า

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่บอกว่าถักแบบนั้นไม่ได้ เพราะเรียนมาไม่ครบหรือเปล่า เพราะวิชานี้ เท่าที่รู้ พอเข้าสำนักไปสักระยะ ถ้าถึงเวลาและฝีมือพอตัวจะขึ้นครูได้  ครูก็จะถ่ายทอดวิชาถักแบบนี้มาให้ ไม่ได้ปิดบังอะไรทั้งสิ้น

ถ้าบอกว่า ทำไม่ได้ และสูญหายไป  พูดแบบนี้ เขียนแบบนี้  ต้องขอยืมสำนวนครูเขตร์มาใช้ล่ะครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 20:56

ผมก็ถามท่านต่อว่า

ก่อนนอนครับ ผมอยากให้คุณลองค้นดูใน Google ครับว่าก้นหอยที่ปรมาจารย์เขตรพูดถึง มีศิษย์สายตรง คนไหนที่บิดเกียวเป็นก้นหอยได้บ้าง เพราะผมไม่เคยเลยเห็นแม้แต่ในรูป ที่มีอยู่ทั่วไปก็แค่พันเชือกไม่บิดเกียวเป็นก้นหอย อย่างของครูแปรง  "http://www.muaychaiya.com/did-ancient-muay-thai-fighters-cover-their-gloves-with-broken-glass-%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%81-%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%A2%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%8A%E0%B8%B8%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A7-%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD/" " " แบบนี้เรียกก้นหอยหรือปล่าวครับ ถ้าไม่ใช้แสดงว่า ครูแปรงไม่ใช้ศิษย์ตรงหรือป่าวครับ
แล้วผมก็แกรงใจท่านเลยหารูปมาลงให้ท่านดูว่ารูปไหนท่านเห็น เพราะผมดูแล้วไม่เห็นมันเป็นก้นหอยเลย ซึ่งหากอ้างจากการตอบของท่าน ที่ว่า
" ก็เห็นทางสายนั้นเขาถักก้นหอยได้ครับ แม้แต่รูปเก่า ๆ ของลูกศิษย์ครูเขตร์บางท่าน เช่น ครูทอง ก็เห็นถักก้นหอยเหมือนกัน  เพราะฉะนั้น ลูกศิษย์สายครูทอง ก็น่าจะทำกันได้เกือบหมด

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คนที่บอกว่าถักแบบนั้นไม่ได้ เพราะเรียนมาไม่ครบหรือเปล่า เพราะวิชานี้ เท่าที่รู้ พอเข้าสำนักไปสักระยะ ถ้าถึงเวลาและฝีมือพอตัวจะขึ้นครูได้  ครูก็จะถ่ายทอดวิชาถักแบบนี้มาให้ ไม่ได้ปิดบังอะไรทั้งสิ้น

ถ้าบอกว่า ทำไม่ได้ และสูญหายไป  พูดแบบนี้ เขียนแบบนี้  ต้องขอยืมสำนวนครูเขตร์มาใช้ล่ะครับ

พูดได้ทำได้จึงเป็นครู"
ผมก็แค่ถามว่ารูปไหนเองครับที่ท่านเห็น
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 21:09

ผมไม่เคยดึงท่านเข้าไปในความขัดแย้งใดๆเลยครับ และเท่าที่ผมทราบคนที่ฝึกมวยไชยาก็รักใคร่กันดี ไม่เห็นแบ่งเป็นอย่างที่ท่านว่าเลย ครูแปรงกับครูเล็กหรือครูชาติชายก็เป็นเพื่อนกัน ที่เคยเรียนเคยสนับสนุนกันมาก่อน ไม่เห็นจะขัดแย้งกันเลย บางทียังเอาลูกศิษย์มาประลองกันด้วยซ่ำไป ไม่เห็นจะมีการขัดแย่งใดๆเลยครับ ส่วนตัวผมเองก็รักและเคารพครูทั้งสองท่าน หรือไม่ว่าจะเป็นครูมวยหรือผู้ฝึกมวยสายไหนผมเคารพทุกท่านครับ ถึงไม่เคยสอนผม ไม่เคยเป็นเพื่อนกันแต่เราก็เป็นคนที่รักหมัดมวยด้วยกันทั้งนั้น ถึงขึ้นชกกัน จบการแข่งขั้นเราก็ขอโทษขอโพยกัน

ผมแค่ถามความคิดเห็นของท่านเพื่อเป็นความรู้เท่านั้นเอง และถามท่านถึงหลักฐานที่สนับสนุนความคิดเห็นของท่านเท่านั้นครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 21:28

มูลเหตุที่ผมกล่าวถึงเรื่องการคาดเชือกเป็นเพราะว่าผมจะดึงประเด็นเข้ามาเทียบเคียงกรณีที่เรากำลังอภิปรายเรื่องดาบอาทมาฏกันอยู่นี้ครับ (ขอโทษท่านadminด้ายน่ะครับที่อาจทำให้ปวดหัวและมีการพาดพิงถึงบุคคลที่สามหลายครั้ง และขอกราบขอโทษทุกท่านใว้ ณ ที่นี้ ด้วย ที่ได้อ้างอิงท่าน แต่มิได้มีเจตนาลบหลู่แต่ประการใด)

เข้าประเด็จครับ

หากทุกท่าน ค้นรูปใน google ด้วยคำว่า "คาดเชือก" จะได้แบบนี้ครับ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 21:45

รูปแรกคือ

รูปที่ 4 คือ

รูปชุดนี้เผยแพร่ครั้งแรกที่เวปนี้ 
http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/lofiversion/index.php?t8253.html
หากท่านมีใจที่เป็นธรรมและมองโดยไม่มีอคติ ที่ว่ามันโพล่มาที่หลังการคาดเชือกของคนอื่นๆ และอ่านข้อความในหนังสือปริทัศน์มวยไทยของปรมาจารย์เขตร
ผมอยากให้ท่านตัดสินอีกทีว่าอันไหนมันน่าจะเป็นการคาดเชือกที่ถูกต้อง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 09 มิ.ย. 13, 21:56

ตามที่ท่านsamun007บอกล่าวว่า

แล้วบอกได้ทันที่ว่าที่เห็นนั้นคือของแท้ ตามเหตุผลที่ท่านกล่าว ว่าได้เห็นจากคลิปวีดีโอ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์