เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3067 ถ้าอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับอาหารไทยในสมัยรัตนโกสินทร์ หาเล่มใดมาอ่านดีคะ
มะลิหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 20 เม.ย. 13, 19:59

วันก่อนอ่านตำนานข้ามต้มสามกษัตริย์และหมี่กรอบของรัชกาลที่5 แล้วชอบมาก  มันทำให้ท้องร้องเลยทีเดียว มันทำให้ย้อนนึกไปถึง กาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน

เลยอยากทราบว่า มันมีหนังสือเล่มใดที่จัดทำเกี่ยวกับอาหารไทยในวัง หรืออาหารไทยในยุครัตนโกสินทร์บ้างคะ

ข้อมูลเหล่านี้จะหาอ่านได้จากเล่มไหนได้บ้างคะ  นอกจากหนังสือไกลบ้าน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 20:14

เรือนไทยไม่มีนโยบายแนะนำหนังสือที่ยังมีตีพิมพ์จำหน่ายอยู่ในปัจจุบันค่ะ    เพราะอาจเป็นช่องทางให้เกิดการโฆษณาหนังสือ ตามๆกันมาได้
คำถามของคุณ หาคำตอบได้เองจากกูเกิ้ล พิมพ์คำว่า หนังสือ  อาหารไทยในวัง ลงไป คุณจะได้คำตอบเองค่ะ
ลองหัดใช้กูเกิ้ลดูบ้างนะคะ   มันจะประหยัดเวลากว่ามาถามในนี้มากทีเดียวค่ะ
มะลิหวาน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 20:15

ขอบคุณค่ะ แค่อยากหาข้อมูลเพิ่มเติม
มะลิหวาน
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 20:35

จริงๆทุกอย่างผ่านการgoogleแล้วค่ะ แต่ข้อมูลที่ได้มามีแต่ข้อมูลที่ไม่มีข้ออ้างอิงบ้าง หรือข้อมูลที่มีพ.ศ.ไม่ตรงบ้าง  หรือเป็นข้อมูลที่เล่าเรียบเรียงใหม่บ้าง ชอบที่มาอ่านที่เรือนไทย เพราะว่ามีแต่ผู้มีความรู้มาช่วยกันแชร์ข้อมูลพร้อมอ้างอิง มะลิหวานเลยอยากได้ข้อมูลและคำแนะนำจากหลายๆที่มาประกอบกันหน่ะคะ 

ขณะนี้มะลิหวานอยู่ต่างประเทศค่ะ ถ้ามะลิเดินไปหอสมุดแห่งชาติได้ก็คงไปแล้วหล่ค่ะ เสียดายที่ต่างประเทศการหาข้อมูลที่เป็นตัวเล่มก็หาได้ยาก ต้องอาศับgoogleเอา

เห็นว่าเว็บไซต์เรือนไทย มีการแชร์ข้อมูลความรู้กัน บางทีมะลิหวานอาจจะถามกว้างไปหรือไม่ตรงประเด็น แค่อยากให้ใครมีความรู้เรื่องเล่าหรือเคยอ่าน เอามาแชร์กันหน่ะคะ ไม่ได้เจตนาจะเปิดช่องทางให้ใครมาขายหนังสือหรือโฆษณา  ขอบคุณค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 21:17

หยิบหนังสือเนื่องในงานพระราชทานเพลิงศพเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับในรัชกาลที่ ๕ โดย หม่อมหลวงพูนแสง (ลดาวัลย์) สูตะบุตร พิมพ์สนองพระคุณ มาเปิดอ่านเรื่องตำรากับข้าวไทยเฉพาะเครื่องจิ้มและข้าวสำเร็จต่าง ๆ ของสำนักพระวิมาดา โดยเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับในรัชกาลที่ ๕ ว่าจะพิมพ์เผยแพร่แล้ว

แต่ลองใช้อินทรเนตรสอดส่องดู พบว่าลงเผยแพร่เรียบร้อยแล้วใน เว็บอาหารของสวนดุสิต

เชิญเข้าทัศนากันได้

หน้า: [1]
  พิมพ์