เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3510 ประวัติและที่มาของ สร้อยสามกษัตริย์ และเครื่องประดับสมัยรัชกาลต่างๆ
มะลิหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 20 เม.ย. 13, 06:22

สงสัยมานานแล้วค่ะเรื่อง สร้อยสามกษัตริย์  ว่าตกลงมันเป็นคำของยุคนี้ หรือว่าเป็นคำดั้งเดิม  อยากรู้ที่มาที่ไปว่าสมัยไหนเค้าเริ่มนำของมีค่าสามอย่างมาทำเป็นสร้อยตั้งแต่เมื่อไหร่

แล้วถ้าคนไหนมีความรู้เรื่องของประจำสร้อยแหวนเพชรพลอยสมัยรัตนโกสินทร์ ก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ  มะลิหวานว่ามันน่าสนใจทีเดียวแหล่ะค่ะ เพราะลวดลายหรือศิลปะต้องไม่เหมือนกันแน่ๆในแต่ละยุค

มะลิหวานอยากรู้ว่า สมัยรัตนโกสิทร์เราเอาทองมาจากไหนคะ แล้วพวกเพขรพลอยจินดาทับทิมนี่นำเข้ามาหมดเลยป่ะคะ  ใครมีความรู้มาเสริมกันนะคะ อยากรู้น่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 17:51

ไม่ทราบค่ะ
ลองค้นจากกูเกิ้ลดูนะคะ
มะลิหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 20:28

ว้า นึกว่าจะมีใครรู้แล้วมาแชร์แลกเปลี่ยนความรู้กันซะอีก สร้อยสามกษัตริย์เป็นงานหัตถศิลป์สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น กลับมีข้อมูลน้อยมาก

ลองgoogleแล้วมีแต่ข้อมูลการขาย
หน้า: [1]
  พิมพ์