เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5158 แฝดหญิงคู่แรกของสยาม คือใคร
มะลิหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

เมื่อ 20 เม.ย. 13, 06:08

เคยได้ยินแต่แฝดอินจันว่าเป็นแฝดสยามคู่แรก  เลยอยากทราบว่า สยามยุคนั้นมีแฝดที่เป็นผู้หญิงบ้างไหม มีระบุไว้ในประวัติศาสตร์หรือไม่

ช่วงสมัยร.4และร.5 น่าจะเป็นยุคที่ทั้งวัฒนธรรม และ วิทยาศาตร์ จากตะวันตกเข้ามาบ้างแล้ว ความคิดเห็นของคนในยุคนั้นยังคงคิดว่า แฝดเป็นเรื่องผิดแปลกสมควรตัดประหารเหมือนสมัยอินจันหรือเปล่า

ใครมีข้อมูลบ้างอยากทราบจัง มันน่าจะมีแฝดอื่นๆตามมาอีกบ้างน่ะก่อนจะถึงยุคปัจจุบัน หรือว่าเค้าอายกันกับการมีลูกแฝดในยุครัตนโกสิทร์ช่างกลาง 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 17:53

ไม่เข้าใจว่าคุณหมายถึงฝาแฝดเฉยๆ หรือว่าแฝดสยาม กันแน่คะ   
kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 19:07

ถ้าเป็นแฝดสยามแบบอินจัน ก็คงเป็น...นภิศ กับ ปริศนา ถ้าจำไม่ผิด ผ่าตัดแยกร่างที่ รพ.จุฬา ฯ ค่ะ ชาวอเมริกันรับไปเป็นบุตรบุญธรรม
เคยกลับมาหาแม่ชาวไทยเมื่อหลายปีก่อน
มะลิหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 8

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 19:54

หมายถึงฝาแฝดอ่ะค่ะ มันถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาหรือเรื่องแปลกในยุคนั้นหรือเปล่าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 20 เม.ย. 13, 20:10

มาทำความเข้าใจกันใหม่ดีไหมคะ
หมายถึงฝาแฝดอ่ะค่ะ มันถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาหรือเรื่องแปลกในยุคนั้นหรือเปล่าค่ะ

ดิฉันเข้าใจว่าคุณมะลิหวานไม่รู้จักคำว่า แฝดสยาม  หรือ Siamese Twins หรือแฝดที่ตัวติดกัน     แต่กลับไปเรียกว่า "ฝาแฝด" หรือ twins เฉยๆ  
ทั้งๆคำว่าฝาแฝดหมายถึงเด็กที่เติบโตในครรภ์มารดาพร้อมกัน และคลอดออกมาในเวลาไล่เลี่ยกัน  มีอยู่มากมายทั่วทุกประเทศ
เลยทำให้คนตอบงงแทนคุณ ว่าคุณจะถามอะไรกันแน่

ถ้าหากว่าคุณใช้คำว่า ฝาแฝด ในความหมายของ แฝดสยาม คำตอบก็อย่างที่คุณ Kwang ตอบละค่ะ   แต่ถ้าหมายถึงฝาแฝดทั่วๆไป  ดิฉันก็ไม่ทราบว่าใครเป็นแฝดหญิงคู่แรกของสยาม  อาจจะมีมาก่อนตั้งกรุงสุโขทัยก็ได้  ไม่มีบันทึกไว้ในเรื่องนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 เม.ย. 13, 11:49

ใน พ.ศ. ๒๔๙๖ วงการแพทย์ไทยพบเด็กหญิงที่เป็นแฝดสยามชื่อ นภิศและปริศนา ผลภิญโญ เกิดที่ ตำบลหัวเรียง อำเภอชุมแพ จังหวัดขอนแก่น และในเดือนมิถุนายน พ.ศ. ๒๔๙๖ พ.ท.นพ.หลวงนิตย์เวชวิศิษฐ์ อธิบดีกรมการแพทย์ และผู้อำนวยการโรงพยาบาลหญิง ศ.นพ. เสม พริ้งพวงแก้ว ออกไปตรวจราชการที่ขอนแก่น พบเด็กทั้งสอง  จึงได้พามารับการดูแลที่โรงพยาบาลราชวิถี (หรือ โรงพยาบาลหญิงในสมัยนั้น) โดยมาอยู่ที่โรงพยาบาลหญิงเมื่อวันที่ ๕ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๙๖
      ต่อมา  เด็กทั้งสองถูกนำไปทำการผ่าตัดแยกร่างที่ โรงพยาบาล Billing Hospital โรงเรียนแพทย์ของมหาวิทยาลัย Chicago โดยมี  นายแพทย์ Lester R. Dragstedt เป็นหัวหน้าคณะผ่าตัด เมื่อวันที่ ๒๘ มีนาคม พ.ศ. ๒๔๙๘ การ
ผ่าตัดประสบความสำเร็จ ฝาแฝดทั้งสองคนรอดชีวิตและมีชีวิตอยู่มาจนปัจจุบัน  ตั้งถิ่นฐานอยู่ที่สหรัฐอเมริกา    ถือเป็นแฝดสยามที่ผ่าตัดแยกร่างแล้วมีชีวิตรอดเป็นคู่แรกของไทย
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 เม.ย. 13, 21:12

คือเรื่องฝาแฝด ในบ้านเราไม่ค่อยมีบันทึกเท่าไรนัก แต่ในสมัยรัชกาลที่ ๒ ก็มีพระองค์เจ้าที่แฝดก็มีครับ

1.พระเจ้าราชวรวงศ์เธอแฝดชาย-หญิง ในสมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาเสนานุรักษ์ ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาทรัพย์ และสิ้นพระชนม์ในวันประสูติ เมื่อ พ.ศ. 2353

2.พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าแฝดหญิง ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหนูจีน และสิ้นพระชนม์เมื่อมีพระชนม์ 6-7 วัน เมื่อ พ.ศ. 2354

3.พระราชวรวงศ์เธอแฝดชาย ในกรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ ประสูติแต่เจ้าจอมมารดาหม่อมหลวงปริก เจษฎางกูร และสิ้นพระชนม์ในปีเดียวกัน เมื่อ พ.ศ. 2400

4. พระองค์เจ้าประภาพรรณพิไลย และพระองค์เจ้าประไพพรรณพิลาส พ.ศ. 2428

ข้อมูล วิกิ
หน้า: [1]
  พิมพ์