เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2635 ขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ
เดหลี
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 17 พ.ค. 01, 06:18

เดหลีเพิ่งเข้ามาที่นี่เป็นครั้งแรกค่ะ  search เอาจาก sanook ค่ะ  พอเข้ามาก็เลยรู้ว่าเข้ามาถูกที่ค่ะ   เพราะว่ามีเรื่องราวน่าสนใจหลายเรื่องค่ะ   นอกจากเรื่องเรือนไทย  
     คือว่ามีเรื่องที่อยากรู้ค่ะ  เกี่ยวกับ การแต่งกายของชายและหญิงไทยในสมัยก่อนค่ะ  อยากทราบว่า ผ้าจีบคืออะไรคะ  ต่างกับผ้าตาบ  ผ้าซิ่นอะไรยังไง   (ไม่แน่ใจว่าเรียกถุกรึเปล่าค่ะ)  แล้วที่หญิงสมัยก่อนนุ่งผ้า  คล้ายๆเกาะอก (ขอโทษนะคะ  ที่อาจเปรียบเปรยไม่ค่อยเข้าขั้นเท่าไหร่) เขาเรียกว่าอะไรคะ
     ขอรบกวนคุณเทาชมพูและเพื่อนชาวเรือนไทยที่พอมีข้อมูล ช่วยด้วยค่ะ   ขอบคุณค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 พ.ค. 01, 01:29

ผมไม่ทราบหรอกครับ แต่เข้ามาต้อนรับ
มารอฟังเหมือนกัน
ผ้าเกาะอกนี่เขาเรียกว่าผ้าแถบหรือเปล่าครับ รู้สึกคุ้นๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 พ.ค. 01, 07:59

สวัสดีค่ะ  คุณเดหลี

ผ้าเกาะอกเรียกว่าผ้าแถบค่ะ  เป็นผ้าผืนยาวๆพันรอบอกแล้วเหน็บไว้   ไม่มีเข็มกลัด กระดุม ซิป  มันอยู่กับตัวเพราะความชำนาญของเจ้าตัว

เป็นการแต่งกายแบบลำลองอยู่ในบ้าน ราวๆสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นต้นมา  

ถ้าออกนอกบ้านจะมีผ้าคลุมไหล่ไปอีกผืนหนึ่ง

ผ้าจีบ ที่คุณถาม  ถ้าเป็นผ้าห่ม  คือสไบจีบ  คือเอาสไบมาพับเป็นริ้วแบบพลีต

แล้วมัดไว้ให้รอยพับคงตัว   คลี่ออกมาก็เหมือนห่มพลีต

แต่ถ้าเป็นผ้านุ่งจีบ ขอให้ดูรูปนี้  ทางยาวที่พับตรงหน้าลงมาคือการจีบหน้านาง  

นางแบบห่มผ้าจีบด้วยพอมองเห็นไหมคะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW584x002.gif'>
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 พ.ค. 01, 08:04

ผ้าตาด (ไม่ใช่ผ้าตาบ) เป็นผ้าชนิดหนึ่งยกเงินยกทอง มาจากอินเดีย
ผ้าซิ่น เดิมก็คือผ้าที่สาวทางเหนือนุ่ง  เป็นผ้าผืนใหญ่นำมาพันตัวไว้แล้วเหน็บเอวให้กระชับอยู่กับตัว  ไม่มีจีบหน้านาง
ทอเป็นลายขวาง หรือจะทอแต่เชิงผ้าด้านล่างก็ได้  
ถ้าหรูหรามากกว่านี้ก็ยกเงินยกทอง
ถ้าผ้าถุง ก็เย็บตะเข็บผ้าซิ่นเข้าให้ติดกัน เป็นถุงเหมือนปลอกหมอน  
พวกแจ๋วประจำบ้านพระเอกนางเอกในละครโทรทัศน์นุ่งกันเป็นเครื่องแบบค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 พ.ค. 01, 17:48

ขอถามบ้างนะครับเรื่องยกเงินยกทองครับ หมายถึงยังไงครับ คงไม่ได้หมายถึงทองจริงๆนะครับ ไม่งั้นคงแพงน่าดู  อย่างในนางแบบข้างบน ตรงบริเวณเชิงผ้าด้านล่างคือยกทองใช่มั้ยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 พ.ค. 01, 18:18

ยกเงินยกทอง ในสมัยโบราณใช้เส้นเงินและทองทอแทรกเข้าไปในเนื้อผ้าจริงๆค่ะ  โดยมากจะเป็นพระภูษาเจ้านาย
ถ้าหากว่าผืนไหนไม่ทรงอีก  นางข้าหลวงก็ต้องเก็บเส้นทองไว้  ทิ้งไปแต่ผ้า
แต่ปัจจุบันไม่ใช่แล้ว  เป็นเส้นเงินทองเทียมค่ะ  ถ้ามีคุณภาพดีก็คงทนได้หลายปี
ในแบบคือผ้ายกทอง  ใช่ค่ะคุณเปี้ยว
หน้า: [1]
  พิมพ์