เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 15961 อยากทราบเกี่ยวตำราพิไชยสงครามครับว่า จะหาอ่านฉบับที่สมบูรณ์ได้ที่ไหน
panuwatp
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 09 เม.ย. 13, 20:58

กำลังศึกษาเชิงเปรียบเทียบระหว่างหลักบริหารของตะวันตกครับขอบคุณครับ
Naris
องคต
ตอบ: 421

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 เม.ย. 13, 11:32

เคยเห็นในศูนย์หนังสือจุฬาฯ เล่มใหญ่มากครับ (จากความจำอีกแล้ว แหะๆ)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 เม.ย. 13, 19:29

กำลังศึกษาเชิงเปรียบเทียบระหว่างหลักบริหารของตะวันตกครับขอบคุณครับ

จะเทียบกับการบริหารของตะวันตกเลยหรือ เรื่องเยอะนะนี่  ตกใจ

อันตำราพิไชยสงคราม แฝงเร้นด้วยรุกและรับ หลบและหลีก แถมยังอาศัยกลศึก ฤกษ์นาที ตำแหน่งของดวงดาว โหราศาสตร์ และแนวคิดความเป็นชัยภูมิแห่งพื้นที่เป็นหลักนะ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 เม.ย. 13, 22:09

ลองไปหาตามร้านหนังสือเก่าครับ ชื่อ ตำราพิไชยสงครามฉบับรัชกาลที่ ๑ ครับ น่าจะรวบรวมได้เกือบทุกหมวดแล้ว แต่บางหมวดก็ไม่มี เพราะไปอยู่ในตำราพิไชยสงครามฉบับ ร.๒ แทน แต่คิดว่าไม่น่าจะมีผลกับรายงานของคุณอยู่แล้ว ยกเว้นว่า รายงานบริหารของคุณจะต้องวิเคราะห์เกี่ยวกับวิชานรลักษณ์ศาสตร์ครับ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 เม.ย. 13, 07:56

หนังสือพิไชยสงครามไทย รวมรวมโดยหลวงพิไชยเสนา พิมพ์ที่โรงพิมพ์หมอบลัดเล หนังสืออิเลคทรอนิคส์ จากหมวดหนังสือหายาก หอสมุดแห่งชาติ

อีกภาพหนึ่งเป็นตำราพิไชยสงครามโบราณ พบที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อ ๑๑ ธันวาคม ๒๕๕๑ (ภาพจาก facebook )

panuwatp
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 เม.ย. 13, 21:30

ขอบคุณครับ ตอนนี้ที่มีอยู่ในมือคือตำราพิไชยสงครามคำกลอนครับไม่แน่ใจว่าจะมีฉบับอื่นอีกหรือไม่เพราะต้องนำมาสอบทานกัน ต้องขอบคุณลุงไก่และทุกท่านที่ให้ข้อมูลและข้อคิด มากๆเลียบ
samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 18 เม.ย. 13, 21:10

หนังสือพิไชยสงครามไทย รวมรวมโดยหลวงพิไชยเสนา พิมพ์ที่โรงพิมพ์หมอบลัดเล หนังสืออิเลคทรอนิคส์ จากหมวดหนังสือหายาก หอสมุดแห่งชาติ

อีกภาพหนึ่งเป็นตำราพิไชยสงครามโบราณ พบที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อ ๑๑ ธันวาคม ๒๕๕๑ (ภาพจาก facebook )

เล่มนี้ความสมบูรณ์ของเนื้อหา ไม่ต่างจากฉบับรัชกาลที่ ๑ ครับ

samun007
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 เม.ย. 13, 21:12

ขอบคุณครับ ตอนนี้ที่มีอยู่ในมือคือตำราพิไชยสงครามคำกลอนครับไม่แน่ใจว่าจะมีฉบับอื่นอีกหรือไม่เพราะต้องนำมาสอบทานกัน ต้องขอบคุณลุงไก่และทุกท่านที่ให้ข้อมูลและข้อคิด มากๆเลียบ

ฉบับคำกลอน จะเป็นการตัดเอาเฉพาะส่วนของการดำเนินกลยุทธ์มาเท่านั้น

ไม่ได้มีการพูดถึง ลักษณะนามแม่ทัพ, ตำราดูฤกษ์บน-ล่าง, ตำรายิงปืนใหญ่, ตำราสวมอาภรณ์ให้ตรงกับโฉลก, ตำราอาณัติสัญญาณ, ตำราการแปรกลพยุหะ, ตำราตัดไม้ข่มนาม

จริง ๆ แล้ว ตำราฉบับคำกลอน ถ้าเป็นก่อนยุคสมัย ร.๓ จะมีทั้งหมด ๑๓ สำนวน ซึ่งเมื่อครั้ง สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาศักดิพลเสพ ได้ทรงเป็นแม่กองชำระตำราพิไชยสงครามคำกลอนทั้งหมด จึงกลายมาเป็นตำราพิไชยสงครามคำกลอนอย่างที่เราท่านได้อ่านกัน ว่ากันตั้งแต่กลฤทธี , กลสีหจักร ...... ฯลฯ นั่นเอง

ซึ่งจะว่าไป ก็ไม่ได้อยู่นอกเหนือจากตำราพิไชยสงครามฉบับรัชกาลที่ ๑ แต่อย่างใด

ถ้าถามว่า มีตำราอื่นไหม  ก็มีตำราพิไชยสงคราม ที่ล้นเกล้ารัชกาลที่ ๑ ได้ทรงมีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ให้แปล ตำราพิไชยสงครามของพม่า เพื่อให้ข้าราชบริพารได้ศึกษากัน แต่เท่าที่เห็นจะเป็นแต่รูปกลพยุหะเท่านั้น ยังไม่เคยได้อ่านเนื้อหาจริง ๆ ว่าเป็นอย่างไร

หน้า: [1]
  พิมพ์